Đồng tiền sử dụng trong hóa đơn GTGT

• Thread starter cuty
  • Ngày gửi
B

bsboysstyle

Sơ cấp
30/8/10
31
1
0
35
tp. Ho chi minh
Qua 2 CV do taoxanh post lên, em hiểu như vậy có đúng ko nhờ mấy anh chị chia sẻ:
Trường hợp Người bán được phép bán hàng thu ngoại tệ theo quy định thì các chỉ tiêu (đơn giá bán; thành tiền; cộng tiền hàng; tiền thuế GTGT; tổng số tiền thanh toán) được ghi bằng ngoại tệ. Dòng số tiền bằng chữ thì ghi giống như "Ví dụ: 10.000 USD - Mười nghìn đô la Mỹ".
Trường hợp Người bán không được phép bán hàng thu ngoại tệ theo quy định thì các chỉ tiêu (đơn giá bán; thành tiền; cộng tiền hàng; tiền thuế GTGT; tổng số tiền thanh toán) đều phải ghi là đồng Việt Nam.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Như các bạn nêu bên dưới là các hảng tàu và các công ty giao nhận phát hành hóa đơn kiểu "như vậy" tràn lang. Nếu 2 loại DN này vào để nói vấn đề lập hóa đơn bằng ngoại tệ là sai, gom không đúng. Vì sao? Vì hảng tàu là đơn vị được phép xuất hóa đơn bằng ngoại tệ, còn các công ty giao nhận thì lại không được.
Hi, chị Thắm, vấn đề ở đây là cách ghi hoá đơn không đúng như qui định ở TT153 chị à:
Trường hợp người bán được bán hàng thu ngoại tệ theo quy định của pháp luật, tổng số tiền thanh toán được ghi bằng nguyên tệ, phần chữ ghi bằng tiếng Việt.

Ví dụ: 10.000 USD - Mười nghìn đô la Mỹ.
Đối chiếu với cái hoá đơn mà em post lên, rõ ràng là họ ghi hoá đơn như vậy là trái với qui định trên (dòng đơn giá, thành tiền ghi usd_dòng cộng tiền hàng, tiền thuế, tiền thanh toán thì ghi VND và ghi thêm tỉ giá), cái thắc mắc là ở đây "cách ghi" chứ không phải nói họ "được phép hay không được phép" bán hàng thu bằng ngoại tệ.

Qua 2 CV do taoxanh post lên, em hiểu như vậy có đúng ko nhờ mấy anh chị chia sẻ:
Trường hợp Người bán được phép bán hàng thu ngoại tệ theo quy định thì các chỉ tiêu (đơn giá bán; thành tiền; cộng tiền hàng; tiền thuế GTGT; tổng số tiền thanh toán) được ghi bằng ngoại tệ. Dòng số tiền bằng chữ thì ghi giống như "Ví dụ: 10.000 USD - Mười nghìn đô la Mỹ".
Trường hợp Người bán không được phép bán hàng thu ngoại tệ theo quy định thì các chỉ tiêu (đơn giá bán; thành tiền; cộng tiền hàng; tiền thuế GTGT; tổng số tiền thanh toán) đều phải ghi là đồng Việt Nam.
Bạn hiểu vậy là đúng rồi !

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hi, chị Thắm, vấn đề ở đây là cách ghi hoá đơn không đúng như qui định ở TT153 chị à:

Đối chiếu với cái hoá đơn mà em post lên, rõ ràng là họ ghi hoá đơn như vậy là trái với qui định trên (dòng đơn giá, thành tiền ghi usd_dòng cộng tiền hàng, tiền thuế, tiền thanh toán thì ghi VND và ghi thêm tỉ giá), cái thắc mắc là ở đây "cách ghi" chứ không phải nói họ "được phép hay không được phép" bán hàng thu bằng ngoại tệ.

Bạn hiểu vậy là đúng rồi !

Ah. Ra vậy

Theo họ đó là cách họ lách luật đó. Vì nhu cầu của họ vẫn phải tính theo ngoài tệ ( vì đầu vào của họ do các hảng tàu, hảng hàng không chẳn hạn. Và họ tính lãi lỗ theo từng lô hàng, mà họ xin phép lập hóa đơn bằng ngoại tệ không được nên có khi họ biết sai nhưng vẫn sử dụng. Cùng lắm thì phạt thôi. Nhưng họ phạt thì nhẹ tội thôi, chỉ tội cho mấy DN không biết nên chấp nhận các hóa đơn như vầy. Sau này có thể khg được khấu trừ TGTGT, khg được tính chi phí mới tội

Y

yennhipham25

Guest
19/11/10
7
0
1
33
tp HCM
Em cũng có thắc mắc giống bạn Cuty, Cty em thường xuất hóa dơn cho 1 cty ở KCN VSip. Giá trị hợp đồng là USD, nhưng khi thanh toán là VND. Em viết trên hóa đơn là VND ( sau khi nhân với tỷ giá), nhưng cty đó không chịu, yêu cầu em viết lại hóa đơn như sau:

Đơn giá: USD
Thành tiền: USD
Tỷ giá: ghi ở cột Tên hàng hóa, dịch vụ
Cộng tiền hàng: VND
Thuế : VND
Tổng cộng : VND

Vì cty em chỉ nhận thanh toán = VND, nên họ yêu cầu phái viết như thế thì mới thanh toán được.
Em cung không biết làm sao. Mong moi người chỉ giáo.

N

ntkimkhanhvn

Guest
26/12/06
14
0
0
TP Hồ Chí Minh
Hoá đơn bên mình là hoá đơn xuất tiền cước tàu, ghi toàn bộ bằng ngoại tệ USD, có ghi chú tỷ giá, dòng tiền ghi bằng tiếng việt là Một nghìn năm trăm Đô La Mỹ chẵn.
Vậy có sai gì không mà sao bên mua nhất định đòi huỷ?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Hoá đơn bên mình là hoá đơn xuất tiền cước tàu, ghi toàn bộ bằng ngoại tệ USD, có ghi chú tỷ giá, dòng tiền ghi bằng tiếng việt là Một nghìn năm trăm Đô La Mỹ chẵn.
Bạn có thể hỏi lý do đòi huỷ từ bên Mua.
Sau đó, căn cứ vào TT 153/2010/TT-BTC mà tôi và các thành viên khác đã trích dẫn, giải thích để bạn khẳng định cty mình làm đúng!
Nếu chỉ căn cứ vào 1 vài thông tin bạn đưa ra, tôi nghĩ chưa có cơ sở KL hóa đơn của bạn là có sai hay ko và vì sao họ đòi huỷ. Ít nhất bạn nên đưa ra lý do bên Mua yêu cầu huỷ vì lý do như sau....như vậy là đúng hay sai?

C

cuty

Guest
9/12/04
42
1
0
38
ho chi minh

Trường hợp hóa đơn như vậy, có đúng với cách mà bạn xuất cho KH nhưng họ không chịu phải không :004:

=>.

gặp hóa đơn như vậy làm sao mà nhận :
-Các hãng tàu này là đơn vị lớn không nhận không có đầu vào
- Nhận thì chết với thuế
(( Kiểu này nhảy lầu trước chắc ăn :wall: )

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Không biết đúng hay sai

Em cũng có thắc mắc giống bạn Cuty, Cty em thường xuất hóa dơn cho 1 cty ở KCN VSip. Giá trị hợp đồng là USD, nhưng khi thanh toán là VND. Em viết trên hóa đơn là VND ( sau khi nhân với tỷ giá), nhưng cty đó không chịu, yêu cầu em viết lại hóa đơn như sau:

Đơn giá: USD
Thành tiền: USD
Tỷ giá: ghi ở cột Tên hàng hóa, dịch vụ
Cộng tiền hàng: VND
Thuế : VND
Tổng cộng : VND

Vì cty em chỉ nhận thanh toán = VND, nên họ yêu cầu phái viết như thế thì mới thanh toán được.
Em cung không biết làm sao. Mong moi người chỉ giáo.

Cái này cũng không biết luôn

Hình như các bạn chỉ quan tâm đến câu trả lời là: Đúng- Sai, Được hay không, chứ các bạn không thích, không muốn đọc mấy câu trả lời mà người ta lý giải, giải thích đầy đủ để mà hiểu tại sao phải làm vầy và tại sao không làm vậy thì phải.
Công trình giải thích phân tích đã, các bạn lại leo lên hỏi một câu coi như nói rằng: giải thích gì tui không hiểu, nói gì tôi cũng không biết. Tôi chỉ cần trả lời cho tôi: tôi làm vậy đúng hay sai thôi.

Xin lổi các bạn khác, nhưng đọc mấy kiểu post câu hỏi của các bạn cảm thấy mất hứng thú

M

maichi55

Trung cấp
25/8/11
86
1
8
Ha noi
Sau 1 thời gian, em vẫn lăn tăn là đối với DN bán hàng là khách nước ngoài. Mình lập tài khoản ở Ngân Hàng để thu ngoại tệ. Thì trên HĐXK mình sẽ ghi như thế nào?Mình ghi bằng ngoại tệ hết? Thì mình lại ko có giấy phép của thống đốc. Hay nghi bằng VND. Nếu mình nghi như vậy thì không phản ánh đúng trên sổ sách.
Em vẫn mung lung chưa hiểu?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Sau 1 thời gian, em vẫn lăn tăn là đối với DN bán hàng là khách nước ngoài. Mình lập tài khoản ở Ngân Hàng để thu ngoại tệ. Thì trên HĐXK mình sẽ ghi như thế nào?Mình ghi bằng ngoại tệ hết? Thì mình lại ko có giấy phép của thống đốc. Hay nghi bằng VND. Nếu mình nghi như vậy thì không phản ánh đúng trên sổ sách.
Em vẫn mung lung chưa hiểu?

Ghi hoá đơn xuất khẩu như thế này nè:

TT153
...
Trường hợp người bán được bán hàng thu ngoại tệ theo quy định của pháp luật, tổng số tiền thanh toán được ghi bằng nguyên tệ, phần chữ ghi bằng tiếng Việt.

Ví dụ: 10.000 USD - Mười nghìn đô la Mỹ.
Trường hợp xuất khẩu => DN được quyền thu tiền hàng xuất khẩu bằng ngoại tệ theo qui định của pháp luật.

M

maichi55

Trung cấp
25/8/11
86
1
8
Ha noi
Có 1 vấn đề là nếu xuất khẩu phải có chứng từ ngân hàng thì mình mới được hưởng thuế xuất 0%. Nhưng khách hàng đấy đi du lịch sang VN, rồi nhân tiện trả tiền mình. Lúc đấy mình chỉ được phép nhận tiền VND thôi chứ. Khi đấy mình viết hóa đơn như trên kia thì có đúng ko? hay lại phải quy đôi ra tiền Việt.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Có 1 vấn đề là nếu xuất khẩu phải có chứng từ ngân hàng thì mình mới được hưởng thuế xuất 0%. Nhưng khách hàng đấy đi du lịch sang VN, rồi nhân tiện trả tiền mình. Lúc đấy mình chỉ được phép nhận tiền VND thôi chứ. Khi đấy mình viết hóa đơn như trên kia thì có đúng ko? hay lại phải quy đôi ra tiền Việt.

Việc thanh toán trên như trên là hoàn toàn sai với qui định => bên bạn sẽ không được hưởng thuế suất 0%.

Khi viết hoá đơn bạn vẫn viết bình thường như hoá đơn xuất khẩu (ghi ngoại tệ), việc KH thanh toán bằng VND thì lấy theo tỉ giá ghi trên hoá đơn để qui đổi.

M

maichi55

Trung cấp
25/8/11
86
1
8
Ha noi
Em có mấy cái hóa đơn XK viết kiểu " Nửa nạp-nửa mỡ" kia thì bây giờ phải làm sao hả anh?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em có mấy cái hóa đơn XK viết kiểu " Nửa nạp-nửa mỡ" kia thì bây giờ phải làm sao hả anh?

Điều chỉnh, bóc tách "nạc ra nạc_mỡ ra mỡ" ... Nếu để CQ thuế làm giúp thì phải đóng tiền phạt :004:

M

maichi55

Trung cấp
25/8/11
86
1
8
Ha noi
Vậy là mình tự viết lại mấy cái hóa đơn sai đấy ah. Nếu thế thì mình sẽ kê khai thế nào với mấy cái viết lại và mấy cái sai đấy. Anh phải hướng dẫn chi tiết cho em nhé. Vì em là dân mới mà. Đừng "Nửa nạp-nửa mỡ" là em chết liền đấy.:yo yo (31)::yo yo (31):

Sửa lần cuối:
Z

zerovnn

Guest
10/10/10
5
0
1
TP.HCM
Chào anh chị,

Em nhờ anh chị hướng dẫn giúp em xuất hóa đơn như sau ạ.

Công ty Khách hàng: Cty A (Cty Việt Nam tại VN)
Công ty em: Cty B (Cty Việt Nam tại VN)
Công ty Đối tác của Khách hàng: Cty C (Cty ở nước ngoài)

Cty B ký Hợp đồng cung cấp dịch vụ cho Cty A nhưng Cty C ở nước ngoài thanh toán tiền cho Cty B bằng USD (có biên bản thỏa thuận về việc thanh toán này).

Theo TT 153 và các anh chị giải thích ở các post trên thì "Trường hợp Người bán được phép bán hàng thu ngoại tệ theo quy định thì các chỉ tiêu (đơn giá bán; thành tiền; cộng tiền hàng; tiền thuế GTGT; tổng số tiền thanh toán) được ghi bằng ngoại tệ. Dòng số tiền bằng chữ thì ghi giống như "Ví dụ: 10.000 USD - Mười nghìn đô la Mỹ".

Tuy nhiên, theo em nghĩ Cty B ký hợp đồng với Cty A (là Cty tại VN) thì Cty B sẽ xuất hóa đơn GTGT cho Cty A bằng tiền VND quy đổi tỷ giá liên ngân hàng tại thời điểm xuất hóa đơn phải không ạ? Vì Cty C là công ty thanh toán hộ, nên dù nhận USD từ Cty C nhưng Cty B vẫn xuất hóa đơn GTGT cho Cty A theo quy định xuất hóa đơn GTGT phải không ạ? Nếu đúng như vậy thì trên hóa đơn em có cần ghi tỷ giá không ạ?

Em cảm ơn anh chị.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA