xin giúp về hàm Sumproduct

• Thread starter binhkrb
  • Ngày gửi
B

binhkrb

Sơ cấp
3/2/06
29
0
1
63
PHAN RANG NINH THUẬN
Mình có biểu mẫu như sau : một bảng kê hóa đơn gồm 17 mặt hàng, các loại hàng này phải bố trí theo cột (nghĩa là mỗi dòng 1 hóa đơn, mã hàng nằm cùng dòng đó)
bảng báo cáo xuất nhập tồn thì mã hàng nằm trong 1 cột(tức nhiều dòng) mình dùng ={SUM(IF($A7=mahang_n;1;0)*solg_n} thì tính được nhưng hay bị lỗi nếu mảng "solg_n" có dòng trống
đã đọc bài viết về hàm Sumproduct mình thấy hay thử áp dụng nhưng chưa được
xin quí bạn chỉ giúp cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

Yeudoi

Trung cấp
29/9/05
88
0
6
Hoi An Quang Nam
Bạn vào thư viện tìm bài viết trước đây viết về hàm sumproduct và cong thức mảng.Bài đó viết rất rõ.Nếu không tìm được mình gửi cho.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Em ra bác đã post 2 bài cho vấn đề này.
Xin bác vui lòng gởi cho em file em sẽ post nó lên và gộp 2 topic này lại nhé.
bác có thể gời email về địa chỉ em sẽ post nó lên cho mọi người cùng xem nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
binhkrb nói:
Mình có biểu mẫu như sau : một bảng kê hóa đơn gồm 17 mặt hàng, các loại hàng này phải bố trí theo cột (nghĩa là mỗi dòng 1 hóa đơn, mã hàng nằm cùng dòng đó)
bảng báo cáo xuất nhập tồn thì mã hàng nằm trong 1 cột(tức nhiều dòng) mình dùng ={SUM(IF($A7=mahang_n;1;0)*solg_n} thì tính được nhưng hay bị lỗi nếu mảng "solg_n" có dòng trống
Mình đoán vấn đề của bạn có thể sử dụng SUMIF mà không cần Sumproduct. SUMIF không ngại khoảng trắng mà lại chạy nhanh hơn Sumproduct nhiều.

8

8020

Guest
30/3/04
17
0
0
Cong thức mảng Sum(IF) đòi hỏi lookup value (ở đây là cell A7) phải xuất hiện trong lookup range, cho nên khi có khoảng trắng trong "solg_n" thì bị lỗi. Bạn nên gửi file của bạn cụ thể ntn thì mọi người mới giúp đc.

Y

Yeudoi

Trung cấp
29/9/05
88
0
6
Hoi An Quang Nam
Tôi muốn hỏi thêm mọi người về tính tổng nhiều điều kiện. Tôi thấy trong thư viện hướng dẫn hàm sumproduct tính nhanh hơn công thức mảng sum(if), nhưng tôi dùng hàm sumproduct khoảng 640 cell thì công thức chạy như rùa bò. Mong các cao thủ chỉ giáo thêm, tôi dùng hàm người dùng vẫn thấy rất chậm. Tôi cần tính tổng với 3 điều kiện.

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Yeudoi nói:
Trong thư viện hướng dẫn hàm sumproduct tính nhanh hơn công thức mảng sum(if), nhưng tôi dùng hàm sumproduct khoảng 640 cell thì công thức chạy như rùa bò. Tôi dùng hàm người dùng vẫn thấy rất chậm. Tôi cần tính tổng với 3 điều kiện.
Bạn thử với cả =DSUM() xem sao, CÓ KHÁ HƠN KHÔNG NHA!:friend:

Y

Yeudoi

Trung cấp
29/9/05
88
0
6
Hoi An Quang Nam
Mình thấy vẫn không được. Mình vẫn chưa biết cách nào để tăng tốc được. Không biết có thể dùng công thức khác được không. Mong các sư phụ giúp đỡ.

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
Bó tay!!!

Yeudoi nói:
Mình thấy vẫn không được. Mình vẫn chưa biết cách nào để tăng tốc được. Không biết có thể dùng công thức khác được không. Mong các sư phụ giúp đỡ.
Vâng chào bạn,
Theo kinh nghiệm của tôi, không có cách nào khác ngoài việc Export to Another Database/Xử lý/Đưa dữ liệu vào trở lại Excel
Thân,
LVD
PS: tôi đã gặp trường hợp này rồi!!!

V

VanHao

Trung cấp
18/12/05
70
4
6
Go Vap
Cách tăng tốc cho Excel là không để lại bất kỳ công thức nào trên bảng tính. Muốn như vậy thì phải dùng một chút VBA. Hảy biến mọi công thức thành giá trị. Làm như thế nào các bạn hảy cố gắng động não một chút.

Y

Yeudoi

Trung cấp
29/9/05
88
0
6
Hoi An Quang Nam
Ah tôi vừa thử lại công thức của mình rồi nếu dùng sumproduct nếu mình muốn nhanh thì nên dùng mảng với ít dòng thôi thì công thức sẽ nhanh lên rất nhiều. Tại trước đây tôi dò mảng tới 65536 dòng lận. Cảm ơn mọi người đã quan tâm.

P

phoenixking

Guest
binhkrb nói:

solg_n : Sao bạn không thử sư dụng hàm =if($A7<>"",solg_n,0) trong cột "solg_n" nhĩ . chúc bạn vui vẻ .:friend:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA