cách hạch tóan

• Thread starter quochung2005
  • Ngày gửi
Q

quochung2005

Trung cấp
20/10/05
99
0
16
42
DA NANG
các bạn nào biết cách hạch tóan trong trường hợp này chỉ giúp mình với.
công ty mình cho thuê máy ( projector và máy tính xách tay), kô phải thuê tài chính đâu, thuê nhỏ thôi, thuê theo thời vụ, hoặc ai có nhu cầu thì cho thuê thôi
khi cho thuê mình hạch tóan như sau:
nợ 111,131...
có 515,( doanh thu tài chính)
có 3331
vì trong công ty của mình nhiều khi kô có máy nên phải đi thuê người khác về cho thuê lại
khi mình đi thuê, hạch tóan như sau:
nợ 635 ( tài chính)
nợ 1331
có 111,331
các bạn có thể giúp mình có được kô?
thân

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear quocchung2005,
--------------------
Doanh thu phải phù hợp với chi phí. Chi phí thuê máy chính là chi phí tạo ra doanh thu dịch vụ cho thuê máy của công ty bạn. Theo mình hiểu thì chi phí đó được hạch toán vào giá vốn hàng bán (TK 632).
Mặt khác, nếu công ty bạn đang ký kinh doanh dịch vụ cho thuê thì doanh thu tạo ra từ hoạt động này phải được coi là "doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ" chứ không phải là "doanh thu hoạt động tài chính", cụ thể bạn phải sử dụng tài khoản 5113 để phản ánh các khoản doanh thu cung cấp dịch vụ cho thuê máy.
Đó là ý kiến của mình, xin được phép góp ý!

B

Biển Núi

Guest
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
quochung2005 nói:
các bạn nào biết cách hạch tóan trong trường hợp này chỉ giúp mình với.
công ty mình cho thuê máy ( projector và máy tính xách tay), kô phải thuê tài chính đâu, thuê nhỏ thôi, thuê theo thời vụ, hoặc ai có nhu cầu thì cho thuê thôi
khi cho thuê mình hạch tóan như sau:
nợ 111,131...
có 515,( doanh thu tài chính)
có 3331
vì trong công ty của mình nhiều khi kô có máy nên phải đi thuê người khác về cho thuê lại
khi mình đi thuê, hạch tóan như sau:
nợ 635 ( tài chính)
nợ 1331
có 111,331
các bạn có thể giúp mình có được kô?
thân
1.Công ty bạn cho thuê máy projector, máy tính sách tay, như vậy đây là hoạt động dịch vụ.

Vì vậy, mọi hoạt động này đều phải xuất hóa đơn tài chính, và hạch toán doanh thu dịch vụ 5113.

2. Chi phí bạn đi thuê máy sẽ hạch toán thẳng vào 632, bạn có thể mở riêng cho tài khoản giá vốn dịch vụ này chẳng hạn là 6323.

Chúc bạn thành công

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_ Sử dụng cặp 511 và 632 để ghi nhận doanh thu cho thuê và chi phí đi thuê của từng nghiệp vụ phát sinh nhé bạn

_ Chi tiết thì tuỳ nghi sử dụng

Q

quangnamyeuthuong

Guest
30/12/05
14
0
0
quangnam
có ai biết về lợi thế thương mại vả cách hoạch toán lợi thế thương mại âm ko, chi giúp giùm

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn tham khảo trong thông tư 23/BTC có ví dụ va hướng dẫn về goodwill and negative goodwill

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA