Sự khác biệt giữa hóa đơn trực tiếp với hóa đơn gtgt

• Thread starter gofindajoy
  • Ngày gửi
congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Cái đó là em giả sử như bán với giá chưa có thuế thoy, thực chất bán với giá bằng với giá bán bên pp khấu trừ thì TT lãi: 1.650 - 1.100 - 15 = 535K ák
Nếu bạn là khách hàng, có 2 công ty cùng bán cho bạn 1 mặt hàng chất lượng như nhau và giá tính sau cùng = nhau:
- 1 công ty pp khấu trừ: Bán 1.500.000
Thuế 150.000 (được khấu trừ lại)
- 1 công ty pp trực tiếp: Bán 1.650.000 (k khấu trừ)
Bạn tính xem bạn sẽ mua của ai? ở đâu rẻ hơn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Theo mình đươc biết thì cả hai hình thức tính thuế đều có thuận lợi và khó khăn, tùy theo loại hình kinh doanh, quy mô và lĩnh vực kinh doanh của đơn vị nữa, vấn đề là mình k biết công ty mình nếu theo tt có lợi hơn không á? Mình thì muốn theo khấu trừ vì các hướng dẫn, thông tư quy định bên khấu trừ nhiều và cụ thể hơn. Không biết sao đây, phải có cái gì chứng minh khấu trừ lợi hơn mới thuyết phục dc.
Đúng là cái nào cũng có cái lợi nhưng với 1 công ty thương mại như mình thì khấu trừ là lợi hơn.

• Like
Reactions: beckentan
B

buivanhong18391

Sơ cấp
Trước tiên em xin gởi lời cảm ơn đến các anh chị giúp đỡ.
Em xin được trình bày: Em là nhân viên cảu một cty, em mua hàng của một cty Tư Nhân, loại hàng này không được đánh thuế, tức là hàng này của cty Tư Nhân đó nhưng không xuất được hóa đơn đỏ, giá sản phẩm đó hơn 1tr, nhưng cty nơi em mua hàng thì lại nói là nhờ một cty khác xuất hóa đơn, nhưng loại hóa đơn đó là Hóa đơn trực tếp, bảo là bên em phải chịu 5% cho tiền xuất hóa đơn em đồng ý, nhưng em không biết là khi cầm hóa đơn đó về cty thanh toán lại thì có được hay không... Mong các anh chị giải thích dùm em va Hóa đơn trực tếp với Hóa đơn GTGT khác nhau như thế nào?. Em xin cảm ơn nhìu :D.
Việc này em còn ngu lắm mong các anh chị chỉ bảo giúp em. :D Em xin cảm ơn các anh chị nhìu :D.
Hóa đơn trực tiếp hay giá trị gia tăng điều được hết cả
Chỉ khác nhau ở chổ là nếu lấy hóa đơn GTGT thì cty được khấu trừ thuế đầu vào, còn hóa đơn trực tiếp thì không mà chỉ được xem là chi phí thôi.
VD: mua hàng trị giá 10tr, nếu xuất HD GTGT thì phải trả thêm 10% là 1tr, còn HD trực tiếp theo như bạn nói là 5% thì phải đóng thêm 500k
Nhưng tiền thuế phải trả của HD GTGT 1tr thì cty được khấu trừ thuế còn HD trực tiếp coi như mất trắng 500k => Hóa đơn GTGT cty vẫn lợi hơn, bởi vậy thường thì kế toán yêu cầu lấy HD GTGT cùng lắm mới lấy HD trực tiếp.
Thân chào bạn.

beckentan

beckentan

Cao cấp
Nếu bạn là khách hàng, có 2 công ty cùng bán cho bạn 1 mặt hàng chất lượng như nhau và giá tính sau cùng = nhau:
- 1 công ty pp khấu trừ: Bán 1.500.000
Thuế 150.000 (được khấu trừ lại)
- 1 công ty pp trực tiếp: Bán 1.650.000 (k khấu trừ)
Bạn tính xem bạn sẽ mua của ai? ở đâu rẻ hơn?
Nếu khách hàng của mình đa số là người tiêu dùng cuối cùng (k quan tâm đến lấy hóa đơn thì sao nhỉ?)
Vì hóa đơn mình xuất ra đa phần là khách hàng k lấy hóa đơn ák

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

lancoi610

Sơ cấp
29/5/14
29
4
3
e
Nếu khách hàng của mình đa số là người tiêu dùng cuối cùng (k quan tâm đến lấy hóa đơn thì sao nhỉ?)
Vì hóa đơn mình xuất ra đa phần là khách hàng k lấy hóa đơn ák
Nếu khách ko lấy hđ và bạn cân đối được kho để hàng ko bị âm mà bạn ko fai xuất nhiều HĐ đầu ra. Nếu thuế đầu ra > đầu vào thì PPKT bạn ko fai nộp thuế nhưng PP TT bạn vẫn phải nộp từ 1-5% tùy vào DN của bạn. Bạn càng có lợi chứ.

beckentan

beckentan

Cao cấp
Oh ....còn lợi ích nào nữa k ạ, để em thuyết phục sếp, chứ sếp e cứ bảo thu của kh 5% thuế, do bên em kinh doanh các mặt hàng y tế, mà theo trực tiếp đóng có 1%, vẫn lời 4%, hic

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Sếp mình bữa đó còn nhiều câu độc đáo hơn nữa kìa, mà phải chi mình giải thích cho ổng nghe mà ổng hiểu cũng đỡ, mình phải nói cho ng thông dịch, xong rồi dịch lại, khổ sở suốt 2 ngày liền. chán chưa từng thấy!
Oh ....còn lợi ích nào nữa k ạ, để em thuyết phục sếp, chứ sếp e cứ bảo thu của kh 5% thuế, do bên em kinh doanh các mặt hàng y tế, mà theo trực tiếp đóng có 1%, vẫn lời 4%, hic

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội
Công ty mình dang tính thuế theo pp trực tiếp, sử dụng hóa đơn bán hàng, theo thông tư 119 thì mình dc chuyển sang khấu trừ rồi, mình cty kinh doanh bên thương mại nên tỷ lệ chịu thuế bên pp trực tiếp chỉ 5% thôi, bởi vậy sếp mình kêu cứ giữ pp trực tiếp nhiều khi có lợi hơn khấu trừ, theo các bạn dc k nhỉ?

mình thì thấy rắc rối nhất ở đoạn
1, khách mua hàng vì họ kê khai khấu trừ nên cứ đòi VAT 10% (trong khi mình đang trực tiếp thì bới đâu ra hóa đơn GTGT)
2. vì nhà cung cấp của mình cũng kê khai khấu trừ nên khi lấy hàng hóa của họ mình cũng phải lấy VAT, thành ra phần giá vốn của mình cao hơn so với khấu trừ => giảm khả năng cạnh tranh về giá
ví dụ: mua hàng 1.000.000, VAT 100.000 = 1.100.000
- cty kê khai trực tiếp: bán ra 1.500.000 (tổng thanh toán trên hóa đơn bán hàng) => lãi: 1.5tr -1.1tr - 15k (đóng 1% thuế trên doanh thu) = 385k
- Cty kê khai khấu trừ: bán ra 1.500.000 chưa VAT
lãi: 1.500.000 - 1.000.000 = 500.000
Vat phải đóng: 150k-100k = 50k
=> 500k lãi - 50k thuế = 495k

thế nên mình thấy thằng khấu trừ lợi hơn ^ ^, ko biết có đúng ko nữa

• Like
Reactions: megau87
congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
- Cty kê khai khấu trừ: bán ra 1.500.000 chưa VAT
lãi: 1.500.000 - 1.000.000 = 500.000
Vat phải đóng: 150k-100k = 50k
=> 500k lãi - 50k thuế = 495k
Mình thấy cái chỗ này nó sao sao ak!
"lãi: 1.500.000 - 1.000.000 = 500.000" cái này mình đồng ý
VAT phải đóng là người bán đóng cho mình 150k mình đem cái 50k đi đóng là còn trong túi 100k, 100k này mình bỏ ra khi mua hàng giờ mình lấy lại nên lãi của mình còn chẵn 500k. Mình thấy bạn trừ 50k này hơi hok có lý!

P

phuongtrancherry

Guest
16/8/14
5
3
3
Tp.HCM
Theo mình đươc biết thì cả hai hình thức tính thuế đều có thuận lợi và khó khăn, tùy theo loại hình kinh doanh, quy mô và lĩnh vực kinh doanh của đơn vị nữa, vấn đề là mình k biết công ty mình nếu theo tt có lợi hơn không á? Mình thì muốn theo khấu trừ vì các hướng dẫn, thông tư quy định bên khấu trừ nhiều và cụ thể hơn. Không biết sao đây, phải có cái gì chứng minh khấu trừ lợi hơn mới thuyết phục dc.

===============================================
Mình có ý giải thích thế này cho bạn hiểu nhé! Mình khoan nghĩ đến tính thuế đi!
Ví dụ: Khi mua mặc hàng A có giá là 171.600đ (đã bao gồm thuế VAT)
- Nếu theo PP tính thuế trực tiếp (hóa đơn bán lẻ không có dòng thuế) thì mặc hàng A = 171.600đ
- Nếu theo PP khấu trừ thì trên hóa đơn sẽ có dòng thuế GTGT như sau:

Trị giá hàng A: 156.000đ
VAT 10% : 15.600đ
Tổng cộng hàng A: 171.600đ

đến đây bạn sẽ thấy, ủa sao 2 pp tính thuế thì hàng A vẫn như nhau mà!? (bạn nghĩ vậy đúng không?!?)
==> thật chất nếu tôi là người mua hàng A, tôi sẽ chọn những DN có thuế khấu trừ vì giá vốn của hàng A khi nhập kho tôi sẽ ghi nhận giá chỉ có 156.000đ vì tôi được khấu trừ lại tiền thuế.
==>tôi sẽ không chọn mua hàng A ở những DN có thuế trực tiếp vì tôi nhập kho với giá 171.600đ và tôi không dược khấu trừ.

đó là cái bất lợi trong việc cạnh tranh thương mại cho những DN áp dụng thuế trực tiếp, vì vậy mà TT 119 ban hành đã giải thoát gánh nặng cho DN nhỏ mới thành lập.

Nếu bạn chưa rõ nữa thì đọc thêm bài báo này nhé

http://thuvienphapluat.vn/tintuc/vn...inh-thue-va-hai-loai-hoa-don-cho-doanh-nghiep

có đoạn này nà!
"
Trong bảng so sánh trên, sự khác biệt lớn nhất giữa các DN khấu trừ thuế và các DN tính thuế trực tiếp chính là việc một bên sử dụng hóa đơn GTGT và một bên phải sử dụng hóa đơn bán hàng để cung cấp cho khách hàng. Đa phần các DN đang áp dụng phương pháp khấu trừ, nên thích mua hàng có hóa đơn GTGT để đem về khấu trừ thuế đầu vào. Các DN mới thành lập, nếu áp dụng phương pháp tính trực tiếp và xuất hóa đơn bán hàng thì có lẽ chỉ có thể tìm kiếm đối tác là cá nhân, hộ kinh doanh hoặc những DN cũng đang áp dụng phương pháp tính trực tiếp như mình. Do đó mà khía cạnh thuận lợi của việc tính thuế theo phương pháp trực tiếp và sử dụng hóa đơn bán hàng để cung cấp cho khách hàng ngay tại thời điểm này đã không đạt hiệu quả như mong đợi lạc quan của nhà quản lý và làm luật.

Tháo gỡ vấn đề trên, mới đây, Bộ Tài Chính đã ban hành Thông tư 119/2014/TT-BTC, ngày 25/7/2014, có hiệu lực từ 01/9/2014, sửa đổi thông tư 219/2013/TT-BTC cùng một số Thông tư khác của Bộ Tài chính. Theo đó, đã bỏ quy định về giá trị của tài sản cố định, máy móc, thiết bị mua sắm, đầu tư phải từ 1 tỷ đồng trở lên mà chỉ cần có đầu tư, mua sắm, nhận góp vốn bằng tài sản cố định, máy móc, thiết bị, công cụ, dụng cụ hoặc có hợp đồng thuê địa điểm kinh doanh là có thể đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế. Đây là một giải pháp mở mà các DN mới mong đợi để có thể được bình đẳng trong việc lựa chọn phương pháp tính thuế GTGT."

• Like
Reactions: ngannn1
beckentan

beckentan

Cao cấp
===============================================
Mình có ý giải thích thế này cho bạn hiểu nhé! Mình khoan nghĩ đến tính thuế đi!
Ví dụ: Khi mua mặc hàng A có giá là 171.600đ (đã bao gồm thuế VAT)
- Nếu theo PP tính thuế trực tiếp (hóa đơn bán lẻ không có dòng thuế) thì mặc hàng A = 171.600đ
- Nếu theo PP khấu trừ thì trên hóa đơn sẽ có dòng thuế GTGT như sau:

Trị giá hàng A: 156.000đ
VAT 10% : 15.600đ
Tổng cộng hàng A: 171.600đ

đến đây bạn sẽ thấy, ủa sao 2 pp tính thuế thì hàng A vẫn như nhau mà!? (bạn nghĩ vậy đúng không?!?)
==> thật chất nếu tôi là người mua hàng A, tôi sẽ chọn những DN có thuế khấu trừ vì giá vốn của hàng A khi nhập kho tôi sẽ ghi nhận giá chỉ có 156.000đ vì tôi được khấu trừ lại tiền thuế.
==>tôi sẽ không chọn mua hàng A ở những DN có thuế trực tiếp vì tôi nhập kho với giá 171.600đ và tôi không dược khấu trừ.

đó là cái bất lợi trong việc cạnh tranh thương mại cho những DN áp dụng thuế trực tiếp, vì vậy mà TT 119 ban hành đã giải thoát gánh nặng cho DN nhỏ mới thành lập.

Nếu bạn chưa rõ nữa thì đọc thêm bài báo này nhé

http://thuvienphapluat.vn/tintuc/vn/thoi-su-phap-luat-binh-luan-gop-y//8179/thong-tu-119-thao-go-bat-cap-ve-hai-phuong-phap-tinh-thue-va-hai-loai-hoa-don-cho-doanh-nghiep

có đoạn này nà!
"
Trong bảng so sánh trên, sự khác biệt lớn nhất giữa các DN khấu trừ thuế và các DN tính thuế trực tiếp chính là việc một bên sử dụng hóa đơn GTGT và một bên phải sử dụng hóa đơn bán hàng để cung cấp cho khách hàng. Đa phần các DN đang áp dụng phương pháp khấu trừ, nên thích mua hàng có hóa đơn GTGT để đem về khấu trừ thuế đầu vào. Các DN mới thành lập, nếu áp dụng phương pháp tính trực tiếp và xuất hóa đơn bán hàng thì có lẽ chỉ có thể tìm kiếm đối tác là cá nhân, hộ kinh doanh hoặc những DN cũng đang áp dụng phương pháp tính trực tiếp như mình. Do đó mà khía cạnh thuận lợi của việc tính thuế theo phương pháp trực tiếp và sử dụng hóa đơn bán hàng để cung cấp cho khách hàng ngay tại thời điểm này đã không đạt hiệu quả như mong đợi lạc quan của nhà quản lý và làm luật.

Tháo gỡ vấn đề trên, mới đây, Bộ Tài Chính đã ban hành Thông tư 119/2014/TT-BTC, ngày 25/7/2014, có hiệu lực từ 01/9/2014, sửa đổi thông tư 219/2013/TT-BTC cùng một số Thông tư khác của Bộ Tài chính. Theo đó, đã bỏ quy định về giá trị của tài sản cố định, máy móc, thiết bị mua sắm, đầu tư phải từ 1 tỷ đồng trở lên mà chỉ cần có đầu tư, mua sắm, nhận góp vốn bằng tài sản cố định, máy móc, thiết bị, công cụ, dụng cụ hoặc có hợp đồng thuê địa điểm kinh doanh là có thể đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế. Đây là một giải pháp mở mà các DN mới mong đợi để có thể được bình đẳng trong việc lựa chọn phương pháp tính thuế GTGT."
Tui đọc bài báo này rồi, cũng nói và thuyết phục sếp nhiều lắm rồi mà ổng vẫn giữ ý mình, đành chịu thoy, cám ơn bạn nhiều nha

J

James Ford

Guest
2/11/14
1
0
1
31
Theo mình thấy, nếu doanh nghiệp đó là doanh nghiệp phân phối sản phẩm đến tay người dùng cuối (để loại bỏ yếu tố cạnh tranh thương mại) thì kê khai theo phương pháp trực tiếp sẽ vẫn có lợi hơn cho doanh nghiệp kể cả khi không được khấu trừ thuế đầu vào.

Sửa lần cuối:
D

duyvinh6789

Guest
2/11/14
1
0
1
40
Ðề: Sự khác biệt giữa Hóa Đơn trực tiếp với Hóa đơn GTGT

Cái này là sai hoàn toàn luôn:
Về nguyên tắc tất cả hàng hoá bán ra đều phải là giá bán bao gồm thuế.
Không có việc khi yêu cầu xuất Hoá đơn thì mới đòi thêm 5% hay 10% tiền thuế.
Sự thật là Người bán đã quen không xuất hóa đơn khi bán hàng nên khi ai đòi xuất hóa đơn thì sẽ đòi thêm tiền, và Sự thật nữa là người đi mua hàng hầu như là chấp nhận mặc định là không cần hóa đơn nên mới xảy ra trường hợp như vậy khi lấy hóa đơn
nhưng bên bán sản phẩm đó ko có hóa đơn vậy ko thanh toán được thì ko đi mua hóa đơn thi làm thế nào

H

hoangthao9763

Sơ cấp
4/5/10
9
1
3
38
nghe an
Theo mình đã là hóa đơn đỏ đều được hết, tuy nhiên hóa đơn GTGT có lợi hơn là mình được khấu trừ lại thuế đầu vào, còn hóa đơn trực tiếp thì không vì tiền thuế nằm trong giá bán rồi. Bạn mất thêm 5% đó là do tiền cty kia phải đóng thuế, tuy nhiên bạn phải tính sao cho tiền mua hàng không hóa đơn + 5% = tiền trên hóa đơn thì mọi thứ sẽ ok. còn nếu tiền mua hàng không hóa đơn + 5% > tiền trên hóa đơn, nghĩa là cty kia đang ăn tiền hóa đơn của bạn đó. khi đó cái này một số anh chị em gọi là phí lấy hóa đơn đó ạ.

• Like
Reactions: aforloss
T

trungkj3n

Guest
3/11/14
3
0
1
34
Mình cũng mới ra trường kinh nghiệm chưa nhiều nhưng mình hiệu 2 phương pháp này như sau:

1. PP Trực Tiếp:

Nếu bạn là người mua hàng cuối cùng thì nên chọn công ty bán hàng và xuất hóa đơn Trực Tiếp vì thuế đánh thấp chỉ từ 1~5%.
Nếu bạn là doanh nghiệp, thực hiện thương mại sử dụng pp này trong hạch toán thì bạn sẽ mất đứt 10% thuế đầu vào (nói dễ hiểu là tổng giá trị đơn hàng tăng lên thêm 10%) cùng đó là phải trả thêm 1~5% thuế đầu ra nữa. Bạn sẽ mất 1 khoản thuê tương đương 11~ 15% cho tất cả các đơn hàng bán ra.

2. PP Khấu Trừ:

Nếu bạn mua 1 sản phẩm A vào với thuế xuất 10% thì bán sản phẩm A đó ra với 1 khoản chênh lệch + 10% VAT (10% này chính bằng thuế 10% nhập vào của A + 10% chênh lệch). Khi đó số thuế bạn đóng sẽ bằng 10% giá chênh lệch - 10% giá đầu vào. Tính ra lời hơn rất nhiều vì người mua hàng của doanh nghiệm chịu chứ doanh nghiệp không có chịu khoản VAT đầu vào này (chỉ chịu 10% VAT chênh lệch).

Đó là những gì mình hiểu, ko biết có sai xót gì ko. mong cả nhà giúp đỡ.

T

thuduyen283

Trung cấp
24/6/14
130
26
28
Ha Noi
Mình nghĩ theo pp khấu trừ lợi hơn bạn ạ, mình nghĩ khi bán hàng hóa mình sẽ phải cạnh tranh với các đơn vị khác, cùng mặt hàng đó, cùng giá đó, nhưng bên đơn vị khác xuất hóa đơn khấu trừ, khách sẽ được khấu trừ thuế đầu vào, thế thì khách hàng không tội gì lấy hàng bên mình đâu!

K

Kunkun2012

Guest
22/7/14
7
2
3
Hà Nội
sếp mình nói như vầy nèk
- Theo pp khấu trừ:
Mua một mặt hàng giá chưa thuế : 1.000.000, VAT 10%: 100.000
Bán mặt hàng đó ra với giá chưa thuế là: 1.500.000, VAT đầu ra 10%: 150.000đ
Khấu trừ đầu vào, số tiền phải thuế phải đóng là: 150.000 - 100.000 = 50.000đ
- Theo pp trực tiếp:
Cũng mua mặt hàng đó giá đã bao gồm thuế: 1.100.000đ
Bán ra chỉ với giá : 1.500.000đ (gia thanh toán trên hóa đơn bán hàng)
Cty theo pp trực tiếp thuộc phân phối sp, tỷ lệ chịu thuế: 1%
=> Thuế GTGT phải đóng theo PPTT là: 1.500.000* 1% = 15.000đ
Tính trên 1 đơn hàng thì vậy, chứ tổng thể thì mình k biết có lợi hơn k, sếp mình bảo thế ak?

Mình không hiểu ý của bạn lắm: Hóa đơn trực tiếp với hóa đơn GTGT đầu vào thì chỉ liên quan đến việc khấu trừ hay ghi nhận vào chi phí thôi chứ. Còn việc xuất hóa đơn đầu ra, thì công ty nộp thuế theo phương pháp nào thì chỉ thống nhất 1 cách xuất hđ ( TT hay KT) thôi chứ, sao lại lấy 2 cách xuất hđ để so sánh với nhau vậy?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA