Sự khác biệt giữa hóa đơn trực tiếp với hóa đơn gtgt

• Thread starter gofindajoy
  • Ngày gửi
G

gofindajoy

Guest
11/10/10
1
2
0
TP. HCM
Trước tiên em xin gởi lời cảm ơn đến các anh chị giúp đỡ.
Em xin được trình bày: Em là nhân viên cảu một cty, em mua hàng của một cty Tư Nhân, loại hàng này không được đánh thuế, tức là hàng này của cty Tư Nhân đó nhưng không xuất được hóa đơn đỏ, giá sản phẩm đó hơn 1tr, nhưng cty nơi em mua hàng thì lại nói là nhờ một cty khác xuất hóa đơn, nhưng loại hóa đơn đó là Hóa đơn trực tếp, bảo là bên em phải chịu 5% cho tiền xuất hóa đơn em đồng ý, nhưng em không biết là khi cầm hóa đơn đó về cty thanh toán lại thì có được hay không... Mong các anh chị giải thích dùm em va Hóa đơn trực tếp với Hóa đơn GTGT khác nhau như thế nào?. Em xin cảm ơn nhìu :D.
Việc này em còn ngu lắm mong các anh chị chỉ bảo giúp em. :D Em xin cảm ơn các anh chị nhìu :D.

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Trước tiên em xin gởi lời cảm ơn đến các anh chị giúp đỡ.
Em xin được trình bày: Em là nhân viên cảu một cty, em mua hàng của một cty Tư Nhân, loại hàng này không được đánh thuế, tức là hàng này của cty Tư Nhân đó nhưng không xuất được hóa đơn đỏ, giá sản phẩm đó hơn 1tr, nhưng cty nơi em mua hàng thì lại nói là nhờ một cty khác xuất hóa đơn, nhưng loại hóa đơn đó là Hóa đơn trực tếp, bảo là bên em phải chịu 5% cho tiền xuất hóa đơn em đồng ý, nhưng em không biết là khi cầm hóa đơn đó về cty thanh toán lại thì có được hay không... Mong các anh chị giải thích dùm em va Hóa đơn trực tếp với Hóa đơn GTGT khác nhau như thế nào?. Em xin cảm ơn nhìu :D.
Việc này em còn ngu lắm mong các anh chị chỉ bảo giúp em. :D Em xin cảm ơn các anh chị nhìu :D.

Em tham khảo Thông tư 153/2010/TT-BTC

Điều 3. Loại và hình thức hoá đơn

1. Hóa đơn là chứng từ do người bán lập, ghi nhận thông tin bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ theo quy định của pháp luật.

2. Các loại hóa đơn:
a) Hoá đơn giá trị gia tăng là hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong nội địa dành cho các tổ chức, cá nhân khai, nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ (mẫu số 3.1 Phụ lục 3 và mẫu số 5.1 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này)

b) Hoá đơn bán hàng là hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong nội địa dành cho các tổ chức, cá nhân khai, nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp (mẫu số 3.2 Phụ lục 3 và mẫu số 5.2 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

Tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ sử dụng hóa đơn bán hàng, trên hóa đơn ghi rõ “Dành cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan” (mẫu số 5.3. Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

c)Hoá đơn xuất khẩu là hoá đơn dùng trong hoạt động kinh doanh xuất khẩu hàng hoá, cung ứng dịch vụ ra nước ngoài, xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu, hình thức và nội dung theo thông lệ quốc tế và quy định của pháp luật về thương mại.

d) Hoá đơn khác gồm: tem; vé; thẻ; phiếu thu tiền bảo hiểm…

đ) Phiếu thu tiền cước vận chuyển hàng không; chứng từ thu cước phí vận tải quốc tế; chứng từ thu phí dịch vụ ngân hàng…, hình thức và nội dung được lập theo thông lệ quốc tế và các quy định của pháp luật có liên quan.

Em lấy hóa đơn GTGT hay hóa đơn bán hàng ( hóa đơn trực tiếp) thì đều ok.

Thân!

Sửa lần cuối:
G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Bạn nhìn vào 2 hóa đơn đã thấy nó khác nhau rùi dó. Hóa đơn TT thì không có dòng thuế suất GTGT, vì nó đã tính luôn vào giá bán rồi, còn hóa đơn GTGT thì có dòng thuê suất. Tuy nhiên cả hai hóa đơn đều được tính vào CP hợp lý

• Like
Reactions: thangkimhuong
huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
200
6
18
Hà nôi
Trường hợp của bạn giống trường hợp công ty của bạn mình. Công ty không trực tiếp xuất hóa đơn mà nhờ một công ty khác xuất hóa đơn, 5% hoa hồng thì phải. Hình như là vẫn thanh toán bình thường í!
Bên AD theo PP trực tiếp đâu có sử dụng hoá đơn VAT đâu nhỉ?

L

locnamviet

Guest
21/5/14
2
0
0
44
Nghe An
www.locnamviet.com
Ðề: Sự khác biệt giữa Hóa Đơn trực tiếp với Hóa đơn GTGT

Hóa đơn TT thì không có dòng thuế suất GTGT, vì nó đã tính luôn vào giá bán rồi, còn hóa đơn GTGT thì có dòng thuê suất. Tuy nhiên cả hai hóa đơn đều được tính vào CP hợp lý
Trường hợp của bạn giống trường hợp công ty của bạn mình. Công ty không trực tiếp xuất hóa đơn mà nhờ một công ty khác xuất hóa đơn, 5% hoa hồng thì phải. Hình như là vẫn thanh toán bình thường í!

B

buivanhong18391

Sơ cấp

Cái 5% ở đây không phải là hoa hồng nhak bạn.
5% ở đây là do bên xuất hóa đơn trực tiếp hàng tháng vẩn phải nộp thuế GTGT theo % trên doanh thu tùy vào từng ngành nghề kinh doanh mà có thể là 1%,2%,3% hoặc 5% đó.
Cái này gọi là thuế mình phải trả khi yêu cầu xuất hóa đơn chứ không gọi là hoa hồng
Chúc bạn thành công!!!

P

phanhongson

Guest
27/1/08
2
6
3
Bình Định

Cái 5% ở đây không phải là hoa hồng nhak bạn.
5% ở đây là do bên xuất hóa đơn trực tiếp hàng tháng vẩn phải nộp thuế GTGT theo % trên doanh thu tùy vào từng ngành nghề kinh doanh mà có thể là 1%,2%,3% hoặc 5% đó.
Cái này gọi là thuế mình phải trả khi yêu cầu xuất hóa đơn chứ không gọi là hoa hồng
Chúc bạn thành công!!!

Cái này là sai hoàn toàn luôn:
Về nguyên tắc tất cả hàng hoá bán ra đều phải là giá bán bao gồm thuế.
Không có việc khi yêu cầu xuất Hoá đơn thì mới đòi thêm 5% hay 10% tiền thuế.
Sự thật là Ng­­­ười bán đã quen không xuất hóa đơn khi bán hàng nên khi ai đòi xuất hóa đơn thì sẽ đòi thêm tiền, và Sự thật nữa là người đi mua hàng hầu như là chấp nhận mặc định là không cần hóa đơn nên mới xảy ra trường hợp như vậy khi lấy hóa đơn

L

Le tuyet bay

Trung cấp
2/4/13
189
48
28
Thanh Hoa

Nếu như vậy thì sẽ phạm luật sử dụng hóa đơn bất hợp pháp vì người bán K xuất hóa đơn mà lại lấy hóa đơn của người khác. Vi phạm nặng về luật quản lý thuế

• Like
D

dungnguyencdc

Guest
Em thấy những câu trả lời mang tinh chất tổng quan quá, không thấy được sự khác nhau về bản chất của 2 loại hóa đơn này. Nói như vậy thì dùng hóa đơn trực tiếp cũng được đâu cần đến hóa đơn GTGT làm gì.

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội
Em thấy những câu trả lời mang tinh chất tổng quan quá, không thấy được sự khác nhau về bản chất của 2 loại hóa đơn này. Nói như vậy thì dùng hóa đơn trực tiếp cũng được đâu cần đến hóa đơn GTGT làm gì.

đúng vậy, bên mình ngày trước cũng chỉ xuất được hóa đơn bán hàng, có những cty mua hàng mà nhất định ko chịu lấy hóa đơn bán hàng mà phải đòi bằng được HĐ GTGT. cũng chả hiểu luôn trong khi bảo 2 loại hóa đơn có giá trị pháp lý như nhau.
mình cũng chưa hiểu lắm nên hóng tiếp :)

• Like
beckentan

beckentan

Cao cấp
Công ty mình dang tính thuế theo pp trực tiếp, sử dụng hóa đơn bán hàng, theo thông tư 119 thì mình dc chuyển sang khấu trừ rồi, mình cty kinh doanh bên thương mại nên tỷ lệ chịu thuế bên pp trực tiếp chỉ 5% thôi, bởi vậy sếp mình kêu cứ giữ pp trực tiếp nhiều khi có lợi hơn khấu trừ, theo các bạn dc k nhỉ?

• Like
Reactions: phamyen90
congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
đúng vậy, bên mình ngày trước cũng chỉ xuất được hóa đơn bán hàng, có những cty mua hàng mà nhất định ko chịu lấy hóa đơn bán hàng mà phải đòi bằng được HĐ GTGT. cũng chả hiểu luôn trong khi bảo 2 loại hóa đơn có giá trị pháp lý như nhau.
mình cũng chưa hiểu lắm nên hóng tiếp :)
Đồng ý là cả 2 đều có giá trị pháp lý, lấy hóa đơn nào thì cũng là chi phí hợp lý, nhưng lấy hóa đơn bán hàng thông thường thì k có dòng thuế GTGT nên đâu có được khấu trừ, trong khi chúng ta vẫn phải chịu thuế đầu vào cho dù ít hơn hóa đơn GTGT nhưng chúng ta mất trắng phần thuế đó, nếu lấy hóa đơn GTGT thì chịu thuế cao chút xíu nhưng sẽ được khấu trừ lại.

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Công ty mình dang tính thuế theo pp trực tiếp, sử dụng hóa đơn bán hàng, theo thông tư 119 thì mình dc chuyển sang khấu trừ rồi, mình cty kinh doanh bên thương mại nên tỷ lệ chịu thuế bên pp trực tiếp chỉ 5% thôi, bởi vậy sếp mình kêu cứ giữ pp trực tiếp nhiều khi có lợi hơn khấu trừ, theo các bạn dc k nhỉ?
- Có phải bạn mua vào cần lấy hóa đơn để được tính vào chi phí hợp lý? bạn đã mất trắng tiền thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ lại, khi bạn bán hàng ra phải đem 1 mớ tiền đi đóng thuế đầu ra.
(Mua vào: 1.000.000; thuế GTGT 100.000
PP Trực tiếp: mất trắng 100.000
Khi bán ra mang thêm tiền đi đóng thuế (tiền này của khách hàng)
PP Khấu trừ: 100.000 được khấu trừ lại khi đóng thuế đầu ra.)
- Nếu hạn chế lấy hóa đơn thì k được tính vào chi phí, thuế TNDN có nguy cơ tăng cao...
Mình suy nghĩ vậy, cũng k biết có đúng không, ai có ý kiến hay thì chỉ giáo nhé!

beckentan

beckentan

Cao cấp
- Có phải bạn mua vào cần lấy hóa đơn để được tính vào chi phí hợp lý? bạn đã mất trắng tiền thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ lại, khi bạn bán hàng ra phải đem 1 mớ tiền đi đóng thuế đầu ra.
(Mua vào: 1.000.000; thuế GTGT 100.000
PP Trực tiếp: mất trắng 100.000
Khi bán ra mang thêm tiền đi đóng thuế (tiền này của khách hàng)
PP Khấu trừ: 100.000 được khấu trừ lại khi đóng thuế đầu ra.)
- Nếu hạn chế lấy hóa đơn thì k được tính vào chi phí, thuế TNDN có nguy cơ tăng cao...
Mình suy nghĩ vậy, cũng k biết có đúng không, ai có ý kiến hay thì chỉ giáo nhé!

sếp mình nói như vầy nèk
- Theo pp khấu trừ:
Mua một mặt hàng giá chưa thuế : 1.000.000, VAT 10%: 100.000
Bán mặt hàng đó ra với giá chưa thuế là: 1.500.000, VAT đầu ra 10%: 150.000đ
Khấu trừ đầu vào, số tiền phải thuế phải đóng là: 150.000 - 100.000 = 50.000đ
- Theo pp trực tiếp:
Cũng mua mặt hàng đó giá đã bao gồm thuế: 1.100.000đ
Bán ra chỉ với giá : 1.500.000đ (gia thanh toán trên hóa đơn bán hàng)
Cty theo pp trực tiếp thuộc phân phối sp, tỷ lệ chịu thuế: 1%
=> Thuế GTGT phải đóng theo PPTT là: 1.500.000* 1% = 15.000đ
Tính trên 1 đơn hàng thì vậy, chứ tổng thể thì mình k biết có lợi hơn k, sếp mình bảo thế ak?

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
sếp mình nói như vầy nèk
- Theo pp khấu trừ:
- Theo pp trực tiếp:
Tính trên 1 đơn hàng thì vậy, chứ tổng thể thì mình k biết có lợi hơn k, sếp mình bảo thế ak?
Cái "15.000" hay "50.000" đó có phải do mình bỏ ra đâu, thực tế là do khách hàng trả cho mình rồi mình đi đóng thay họ thôi, "15.000" hay "50.000" thì đâu thành vấn đề gì với mình. xem đầu vào kìa, nếu trực tiếp thì mất trắng đầu vào rồi (100.000 + 15.000 = 115.000), Nếu khấu trừ thì sao? bạn xem lại xem?
Vấn đề thứ 2: Nếu sếp sợ KH của mình đóng thuế cao hơn thì xem lại chỗ này: 1 số chỗ họ muốn lấy hóa đơn GTGT để được khấu trừ lại, nếu lấy hóa đơn trực tiếp họ lại mất trắng 1% thuế (15.000) nếu lấy hóa ơn GTGT họ sẽ trả thuế 50.000 nhưng sẽ được khấu trừ lại và cuối cùng không mất 1 đồng. ó là giá trị nhỏ, nếu ơn hàng lớn 1% họ mất sẽ nhiều đáng kể.

• Like
beckentan

beckentan

Cao cấp
Vậy còn đưa vào thuế TNDN nó có lợi ích gì hơn ? Mình đang thuyết phục nak
Chứ sếp mình nghĩ lấy KH VAT đầu ra 5% mak theo pp trực tiếp chỉ chịu thuế 1%, vẫn còn lời 4%.

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Vậy còn đưa vào thuế TNDN nó có lợi ích gì hơn ? Mình đang thuyết phục nak
Chứ sếp mình nghĩ lấy KH VAT đầu ra 5% mak theo pp trực tiếp chỉ chịu thuế 1%, vẫn còn lời 4%.
Theo suy nghĩ của mình thì 2 loại này nó có phần liên quan với nhau.

Nếu theo pp trực tiếp: mua hàng hóa, công cụ,... Hạn chế lấy hóa đơn vì nếu lấy hóa đơn là đồng nghĩa với việc mất trắng thuế GTGT đầu vào. Nếu không lấy hóa đơn thì k được đưa vào chi phí hợp lý và thế là thuế TNDN tăng cao. Nếu lấy hóa đơn thoải mái thì chịu khó mất 1 khoản thuế GTGT đầu vào kha khá.

Theo phương pháp khấu trừ ta có thể thoải mái lấy hóa đơn để được tính vào chi phí hợp lý mà không cần sợ mất thuế GTGT đầu vào, vì sẽ được khấu trừ lại khi bán hàng, và thế là thuế TNDN sẽ được giảm do chi phí của chúng ta hợp lý (có hóa đơn đầy đủ...)

L

lancoi610

Sơ cấp
29/5/14
29
4
3
sếp mình nói như vầy nèk
- Theo pp khấu trừ:
- Theo pp trực tiếp:
Theo mình nếu tính như sếp của bạn nhé. Tạm bỏ qua các CP khác vì cả 2 PP đều như nhau nhé
KT lãi : 1650 - 1100 - 50 = 500 k
TT lãi : 1500 - 1100- 15 = 385 k
Tạm tính như thế bạn nhé. không biết mình hiểu thế có đúng ko

beckentan

beckentan

Cao cấp
Theo suy nghĩ của mình thì 2 loại này nó có phần liên quan với nhau.

Nếu theo pp trực tiếp: mua hàng hóa, công cụ,... Hạn chế lấy hóa đơn vì nếu lấy hóa đơn là đồng nghĩa với việc mất trắng thuế GTGT đầu vào. Nếu không lấy hóa đơn thì k được đưa vào chi phí hợp lý và thế là thuế TNDN tăng cao. Nếu lấy hóa đơn thoải mái thì chịu khó mất 1 khoản thuế GTGT đầu vào kha khá.

Theo phương pháp khấu trừ ta có thể thoải mái lấy hóa đơn để được tính vào chi phí hợp lý mà không cần sợ mất thuế GTGT đầu vào, vì sẽ được khấu trừ lại khi bán hàng, và thế là thuế TNDN sẽ được giảm do chi phí của chúng ta hợp lý (có hóa đơn đầy đủ...)

Theo mình đươc biết thì cả hai hình thức tính thuế đều có thuận lợi và khó khăn, tùy theo loại hình kinh doanh, quy mô và lĩnh vực kinh doanh của đơn vị nữa, vấn đề là mình k biết công ty mình nếu theo tt có lợi hơn không á? Mình thì muốn theo khấu trừ vì các hướng dẫn, thông tư quy định bên khấu trừ nhiều và cụ thể hơn. Không biết sao đây, phải có cái gì chứng minh khấu trừ lợi hơn mới thuyết phục dc.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA