Hạch toán riêng thu nhập chịu thuế

• Thread starter Thao Nhi
  • Ngày gửi
T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
Chào các bạn,
Công ty mình kinh doanh trong lĩnh vực công nghệ phần mềm (không chịu thuế VAT, đang được miễn thuế TNDN)- tạm gọi là nhóm 1. Ngoài ra, chúng mình cũng buôn bán thiết bị máy tính - tạm gọi là nhóm 2.
Trước đây, khi phát sinh chi phí dùng chung, công ty mình đã dồn hết chi phí cho nhóm 1, nhưng thuế VAT đầu vào lại phân bổ cho mỗi nhóm theo doanh thu tương ứng.
Bây giờ, mình nhận thấy, làm như vậy thì:
1. Hạch toán chi phí cho từng nhóm không chính xác.
2. Việc hạch toán chi phí và thuế không phù hợp, vì theo quy định, nếu chi phí đã được hạch toán vào nhóm 1 thì cũng sẽ không được khấu trừ (vì doanh thu nhóm này không chịu thuế VAT đầu ra).
Theo quy định hiện nay, nếu không hạch toán riêng doanh thu và chi phí được thì thu nhập của từng nhóm sẽ được phân bổ theo doanh số. Nhưng mình không muốn phân bổ như vậy.
Tới đây, mình định hạch toán riêng những chi phí trực tiếp. Còn những chi phí chung và thuế đầu vào như trên, mình sẽ phân bổ theo tỷ lệ doanh số. Mình muốn tham khảo ý kiến các bạn:
1. Vì những chi phí chung này, cơ quan thuế có áp đặt cho mình phải gộp tất cả các khoản chi phí (cả trực tiếp và dùng chung) rồi tính thu nhập nhóm 1, nhóm 2 theo tỷ lệ doanh số không?
2. Nếu có thể làm theo kế hoạch của mình thì có tiêu thức phân bổ nào phù hợp hơn không?
Các bạn giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều lắm.:friend

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ngay trong Thông tư 120/2003/TT-BTC - Hướng dẫn thi hành Luật thuế GTGT đã quy định rất rõ như sau:

Cơ sở kinh doanh phải hạch toán riêng thuế đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT.

Trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng chung cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT nhưng cơ sở không hạch toán riêng được thuế đầu vào được khấu trừ, thì thuế đầu vào được tính khấu trừ theo tỷ lệ (%) doanh số của hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT so với tổng doanh số của hàng hóa, dịch vụ bán ra.

T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
Cảm ơn bạn Tú Anh đã quan tâm đến vấn đề của mình. Mình cũng thống nhất với bạn về việc xử lý thuế GTGT. Nhưng còn đối với chi phí (tiền chưa thuế) trên những hoá đơn dùng chung ấy thì mình còn đang thắc mắc vì mình còn chưa thấy quy định nào nói có thể phân bổ chúng.
Ở đây, mình đang tính sẽ phân bổ chi phí để có thể tính riêng chi phí của từng nhóm, từ đó, sẽ tính ra thu nhập (cách 1) chứ không phải tính gộp để rồi sau này phải phân bổ thu nhập theo doanh thu (cách 2). Bởi vì phần chi phí chung này so với các chi phí trực tiếp là nhỏ (khoảng 20%)
Tuy nhiên, mình cũng đang phân vân không biết sau này, thuế có cho phép mình phân bổ như vậy hay không, hay họ lại yêu cầu mình phải phân bổ thu nhập cho từng nhóm (cách 2). Bởi vì chi cục thuế chỗ mình họ máy móc lắm.
Tú Anh và các bạn giúp mình nhé. Cảm ơn rất nhiều.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To chị Thao Nhi,

Em nghĩ là có thể pbổ CPC như vậy đc. Theo TT128, Cơ sở kd đc miễn giảm thuế thực hiện đồng thời nhiều hđộng thì phải hạch tóan riêng, nếu ko hạch tóan riêng đc thì mới pbổ. TH của chị như vậy là đã hạch tóan riêng đc. Chỉ có CPC do ko xác định đc đối tượng chịu CP nên chọn phương thức pbổ, chứ ko phải là ko hạch tóan riêng đc kết quả cho từng họat động. Việc pbổ này chỉ như là pbổ 627 trong sx.

T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
lannhu nói:
To chị Thao Nhi,

Em nghĩ là có thể pbổ CPC như vậy đc. Theo TT128, Cơ sở kd đc miễn giảm thuế thực hiện đồng thời nhiều hđộng thì phải hạch tóan riêng, nếu ko hạch tóan riêng đc thì mới pbổ. TH của chị như vậy là đã hạch tóan riêng đc. Chỉ có CPC do ko xác định đc đối tượng chịu CP nên chọn phương thức pbổ, chứ ko phải là ko hạch tóan riêng đc kết quả cho từng họat động. Việc pbổ này chỉ như là pbổ 627 trong sx.

Cảm ơn LanNhu, ý kiến của em cũng hay đấy. Thế là chị đã tìm được 1 đồng minh rồi

Q

quantam

Guest
25/9/05
3
0
0
50
hcm
Bạn nên phân bổ theo tỷ lệ . như vậy là tốt nhất > Hàng tháng đều có bảng phân bổ kèm tờ khai mà. sau này QT khỏi lôi thôi.

T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
quantam nói:
Bạn nên phân bổ theo tỷ lệ . như vậy là tốt nhất > Hàng tháng đều có bảng phân bổ kèm tờ khai mà. sau này QT khỏi lôi thôi.

Quantam ơi, như vậy là bác khuyên em nên phân bổ thu nhập theo tỷ lệ doanh số ư? Làm như vậy, có thể em không gặp rắc rối với cơ quan thuế nhưng:
1. Lợi nhuận tính được cho từng nhóm đâu có chính xác vì tỷ suất lợi nhuận và hiệu quả kinh doanh của từng nhóm trên thực thế có tương ứng với tỷ lệ doanh số đâu. ở công ty em, sếp yêu cầu là phải theo dõi lãi lỗ của từng nhóm một cách sát thực tế nhất.
2. Mặt khác, những chi phí quản lý chung này chỉ chiếm phần nhỏ, khoảng 20% so với các chi phí trực tiếp mà em có thể hạch toán riêng được.

Chẳng lẽ chỉ vì phần nhỏ chi phí này mà cơ quan thuế lại bắt chúng em phải đánh đồng hết chi phí vào 1 chỗ rồi lại tách ra 1 cách áp đặt vậy sao?
Các bác giúp em với, em lại đang đứng ở ngã ba đường chờ các bác đây nè.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ôi, tớ chẳng kiên nhẫn xem hết cách 1 và cách 2 của bạn nhưng theo tớ thì thế này:

Vì công ty có hai hoạt động tạo ra lợi nhuận, hai hoạt động này có mức thuế TNDN khác nhau (được ưu đãi và không được ưu đãi thuế TNDN) nên bạn phải hạch toán riêng rẽ thu nhập và chi phí của từng loại hoạt động. Có hạch toán riêng thì thuế mới cho bạn ưu đãi thuế TNDN đối với lĩnh vực công nghệ phần mềm.

Chi phí nào dùng riêng thì cứ thế hạch toán riêng cho hoạt động ấy, không phải băn khoăn suy nghĩ. Chỉ có chi phí nào dùng chung thì mới phải lăn tăn một chút khi chọn tiêu thức phân bổ. Tiêu thức phân bổ chi phí sẽ do doanh nghiệp tự chọn, cơ quan thuế không can thiệp. Phân bổ chi phí theo doanh thu bán ra là hợp lý và cũng đã được thuế dùng khi phân bổ thuế GTGT đấy!

Sửa lần cuối:
C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Nguyen Tu Anh nói:
Vì công ty có hai hoạt động tạo ra lợi nhuận, hai hoạt động này có mức thuế TNDN khác nhau (được ưu đãi và không được ưu đãi thuế TNDN) nên bạn phải hạch toán riêng rẽ thu nhập và chi phí của từng loại hoạt động. Có hạch toán riêng thì thuế mới cho bạn ưu đãi thuế TNDN đối với lĩnh vực công nghệ phần mềm.

Cho mình hỏi thêm nhé : trường hợp mình hạch toán riêng và xác định được lãi lỗ từng hoạt động, nhưng lên tờ khai quyết toán thuế TNDN như thế nào khi :
- Chỉ được ưu đãi cho 1 loại hoạt động
- Có hoạt động có lãi, hoạt động bị lỗ
- Hoạt động không được ưu đãi nên tính thuế TNDN 28% và đóng thuế
- Hoạt động ưu đãi nên miễn thuế (sau này sẽ là giảm thuế)
- Đăng ký chuyển lỗ cho các hoạt động như thế nào (gộp lại hay tách ra)

Tờ khai quyết toán thuế thì chỉ có một, trong khi có rất nhiều trường hợp như vậy,mình đến đau cả đầu @@@ :wall: Giá như mà mỗi hoạt động mình lên đưọc 1 tờ khai thì hay quá !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trên "Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN" bạn sẽ lấy con số tổng đối với cả hai hoạt động. Trên tờ khai này cũng có phần riêng dành cho hoạt động được miễn giảm thuế đấy chứ! Tất nhiên, làm sẽ mệt hơn nếu chỉ có một hoạt động duy nhất.

Ngoài ra, đối với doanh nghiệp được miễn, giảm thuế TNDN sẽ phải nộp thêm tờ Phụ lục đi kèm nữa.

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Nếu như vậy thì trong trường hợp hoạt động được miễn giảm (hoạt động chính) bị lỗ,hoạt động không được miễn giảm (phụ) có lời thì sẽ lên số như thế nào để xác định số tổng lợi nhuận (lỗ), số thuế phải nộp (cho hoạt động không miễn giảm) và số lỗ được chuyển cho na9m sau (tính riêng lổ của hoạt động được miển giảm hay cộng tất cả các hoạt động _sẽ giảmđi nếu hoạt động khác có lời).

Đừng phiền nếu mình hỏi quá chi tiết nhé ! :dzo:

T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
Cayman nói:
Nếu như vậy thì trong trường hợp hoạt động được miễn giảm (hoạt động chính) bị lỗ,hoạt động không được miễn giảm (phụ) có lời thì sẽ lên số như thế nào để xác định số tổng lợi nhuận (lỗ), số thuế phải nộp (cho hoạt động không miễn giảm) và số lỗ được chuyển cho na9m sau (tính riêng lổ của hoạt động được miển giảm hay cộng tất cả các hoạt động _sẽ giảmđi nếu hoạt động khác có lời).
Theo thông tư 123/2004/TT-BTC thì "...DN phần mềm dược miễn thuế 4 năm kể từ khi có thu nhập chịu thuế..."

Như vậy thì thời điểm miễn thuế chỉ bắt đầu khi DN có lãi cho hoạt động phần mềm. Còn trước đó mà lỗ thì đương nhiên là không phải đóng thuế.
Như vậy, bạn phải tiến hành chuyển lỗ riêng để xác định chính xác thời điểm bắt đầu có lãi của hoạt động phần mềm. Bạn sẽ được miễn thuế 4 năm kể từ thời điểm này, 15 năm chặng tiếp theo là thuế suất 10% và còn được giảm 50% nữa.

Muốn vậy, khi lập cáo kết quả kinh doanh bạn phải lảm riêng 2 tờ cho hai hoạt động.
Hoạt đồng phần mềm - đang được miễn thuế, nay bị lỗ thì tất nhiên cũng chẳng phải nộp thuế gì cả.
Hoạt động phần cứng có lãi, xác định thuế 28% bình thường.

Lúc lên bảng quyết toán cũng vẫn có phần dành cho hoạt động có thuế suất khác 28% và được miễn giảm thuế như Tú Anh nói đấy.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

nhung phạm

Guest
12/3/06
22
0
0
43
Vũng tàu
vậy có thể cho biết trong trường hợp nào thì DN được miễn giảm thuế,?
Sao DN của mình không được hoàn thuế?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nhung phạm nói:
vậy có thể cho biết trong trường hợp nào thì DN được miễn giảm thuế,?
Bạn xem Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế TNDN.

nhung phạm nói:
Sao DN của mình không được hoàn thuế?
Bạn xem Phần D-Hoàn thuế GTGT trong Thông tư 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ tài chính hướng dẫn thi hành Luật thuế GTGT.

Khái niệm hoàn thuế sử dụng đối với thuế GTGT. Thuế TNDN không sử dụng khái niệm hoàn thuế với ý nghĩa như đối với thuế GTGT (nhà nước trả lại tiền).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA