Tình hình thực hiện nghĩa vụ với Nhà nước

• Thread starter trinh thanh ha
  • Ngày gửi
T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Các anh, chị cho em hỏi trong phần II: "Tình hình thực hiện nghĩa vụ với Nhà nước". Công ty em mới thành lập tháng 3/2005, thì sẽ ko có số liệu ở cột "Số còn phải nộp đầu kỳ" đúng ko ạ? Chỉ có số liệu ở cột "số phát sinh trong kỳ" đúng ko ạ? Còn ko có số liệu ở cột "Luỹ kế từ đầu năm" đúng ko ạ? Do đó, số liệu ở cột "Số phát sinh trong kỳ" sẽ bằng số liệu ở cột "Số còn phải nộp cuối kỳ" đúng ko ạ.
Em ko hiểu số phải nộp và số đã nộp ở chỉ tiêu "Thuế GTGT hàng bán nội địa", "Thuế TNDN". Em để treo số liệu dư Nợ trên TK 3334, ko kết chuyển sang TK 421. Mà chỉ có bút toán: N3334/C111 thôi ạ. Em muốn hỏi, "số phải nộp" của chỉ tiêu "Thuế TNDN" có phải là số mà em dự kiến từ đầu năm cho năm 2005 ko ạ (số liệu đó chỉ dựa trên "Tờ khai thuế TNDN năm 2005" chứ ko có bút toán nào trong sổ sách ạ). Còn số đã nộp là căn cứ vào bút toán N3334/C111 đúng ko ạ?
Còn chỉ tiêu "Thuế GTGT hàng bán nội địa" số phải nộp và số đã nộp lấy căn cứ ở đâu để điền số liệu vào ạ?
Chỉ tiêu "Các loại thuế khác" ví dụ là thuế môn bài đúng ko ạ. Ví dụ: đầu năm em nộp 1triệu thì em định khoản: N3338/C111: 1tr, cuối năm em kết chuyển sang TK 642: N642/C3338:1tr. Thì số liệu để ghi vào cột "Số phải nộp" là 1tr, và "số đã nộp" cũng là 1tr đúng ko ạ. Số còn phải nộp cuối kỳ bằng 0 đúng ko ạ.
Nhân tiện đây em muốn hỏi là Báo cáo tài chính có bao gồm "PHẦN III- THUẾ GTGT ĐƯỢC MIỄN GIẢM, HOÀN LẠI..." ko ạ? Hay chỉ phải nộp Phần I: Lãi, lỗ và Phần II:Tình hình thực hiện nghĩa vụ với NN" thôi ạ.
Em rất mong các anh, chị giúp em sớm ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
trinh thanh ha nói:
Các anh, chị cho em hỏi trong phần II: "Tình hình thực hiện nghĩa vụ với Nhà nước". Công ty em mới thành lập tháng 3/2005, thì sẽ ko có số liệu ở cột "Số còn phải nộp đầu kỳ" đúng ko ạ? Chỉ có số liệu ở cột "số phát sinh trong kỳ" đúng ko ạ?
Đúng

Còn ko có số liệu ở cột "Luỹ kế từ đầu năm" đúng ko ạ? Do đó, số liệu ở cột "Số phát sinh trong kỳ" sẽ bằng số liệu ở cột "Số còn phải nộp cuối kỳ" đúng ko ạ.
Sai, bạn phải lấy số liệu từ cột "Số phát sinh trong kỳ" chứ ạ!

Em ko hiểu số phải nộp và số đã nộp ở chỉ tiêu "Thuế GTGT hàng bán nội địa", "Thuế TNDN". Em để treo số liệu dư Nợ trên TK 3334, ko kết chuyển sang TK 421. Mà chỉ có bút toán: N3334/C111 thôi ạ.
Nên có bút toán 3334/421.

Em muốn hỏi, "số phải nộp" của chỉ tiêu "Thuế TNDN" có phải là số mà em dự kiến từ đầu năm cho năm 2005 ko ạ
Không đúng đâu ạ!

Còn số đã nộp là căn cứ vào bút toán N3334/C111 đúng ko ạ?
Đúng!

Còn chỉ tiêu "Thuế GTGT hàng bán nội địa" số phải nộp và số đã nộp lấy căn cứ ở đâu để điền số liệu vào ạ?
Căn cứ vào tình tình kinh doanh thực tế chứ ạ.

Chỉ tiêu "Các loại thuế khác" ví dụ là thuế môn bài đúng ko ạ. Ví dụ: đầu năm em nộp 1triệu thì em định khoản: N3338/C111: 1tr, cuối năm em kết chuyển sang TK 642: N642/C3338:1tr. Thì số liệu để ghi vào cột "Số phải nộp" là 1tr, và "số đã nộp" cũng là 1tr đúng ko ạ. Số còn phải nộp cuối kỳ bằng 0 đúng ko ạ.
Đúng!

Nhân tiện đây em muốn hỏi là Báo cáo tài chính có bao gồm "PHẦN III- THUẾ GTGT ĐƯỢC MIỄN GIẢM, HOÀN LẠI..." ko ạ? Hay chỉ phải nộp Phần I: Lãi, lỗ và Phần II:Tình hình thực hiện nghĩa vụ với NN" thôi ạ.
Nộp tất tần tật!

Em rất mong các anh, chị giúp em sớm ạ!
Hổng biết còn kịp không ạ?

Thân mến!

Sửa lần cuối:
T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Bạn Minh ơi cho mình hỏi: Luỹ kế từ đầu năm thì "số phải nộp" có phải bằng "Số còn phải nộp đầu kỳ" + "Số phải nộp" của cột Số phát sinh trong kỳ ko bạn? Còn Luỹ kế từ đầu năm "số đã nộp" có phải bằng "Số đã nộp" của cột số phát sinh trong kỳ ko bạn?
Rất cảm ơn bạn đã giúp mình hiểu rõ vấn đề. :friend:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cho tớ hỏi này: Hai bạn trinh thanh ha và vu minh đang làm Báo cáo tài chính theo mẫu cũ đấy à?

Nếu các bạn làm mẫu mới theo Thông tư 23/2005/TT-BTC ngày 30/03/2005 thì đâu có phải suy nghĩ về vấn đề này? "Thuế và các khoản phải nộp nhà nước" trong Báo cáo tài chính mới cực kỳ đơn giản, chỉ lấy số cuối kỳ thôi.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Bạn Tú Anh nói đúng đấy.

Bạn Thanh Ha hãy làm theo mẫu mới đi nhá!

Thân mến!

C

Chau Minh Tran

Guest
Tuanh nói:
Nếu các bạn làm mẫu mới theo Thông tư 23/2005/TT-BTC ngày 30/03/2005 thì đâu có phải suy nghĩ về vấn đề này? "Thuế và các khoản phải nộp nhà nước" trong Báo cáo tài chính mới cực kỳ đơn giản, chỉ lấy số cuối kỳ thôi.
Chị Tú anh cho em hỏi “thuế và các khoản phải nộp nhà nước” trong BCTC mới có phải nằm ở phần sau của thuyết mình BCTC không?
Em mới làm BCTC lần đầu, hình như trước đây em thấy có nộp cả bảng CĐTKhoản trong BCTC, năm nay thì sao chị?

K

ketoanxp

Guest
7/4/08
3
0
0
Quang Tri
Cong ty em hoat dong trong linh vuc tu van xay dung nen tat ca nhan vien duoc chia theo luong san pham ke ca bo phan san xuat va bo phan hanh chinh.Em xin hoi la neu Bo phan hanh chinh an luong cung con bo phan san xuat an theo luong san pham thi co duoc khong?

K

ketoanxp

Guest
7/4/08
3
0
0
Quang Tri
Công ty hoạt đọng trong lĩnh vực tư vấn thiết kế , hiện nay đã bổ sung thêm nghề tư vấn môi giới bất động sản.Có thể cho em biết các nghiệp vụ chủ yếu của nghành này với. Em cảm ơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA