Xuất hóa đơn cho khoản DT bị bỏ sót?

• Thread starter lannhu
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
DN “quên” xuất hóa đơn cho các khoản doanh thu của năm 03, 04, 05. Bây giờ mình làm CV xin xuất bổ sung, đồng thời điều chỉnh tăng doanh thu chịu thuế và thuế phải nộp đc ko ạ. DN chấp nhận bị phạt về hóa đơn, chứng từ, và lãi chậm nộp.

Bác nào đã làm qua việc này giúp em với ạ. Em xin cảm ơn trước ạ.:1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cơ quan thuế không quan trọng việc hạch toán doanh thu phải đúng kỳ và tương ứng với chi phí như kế toán. Doanh thu mà cơ quan thuế tính sẽ chỉ là những giá trị được thể hiện trên hóa đơn bán hàng mà thôi; kể cả viết hóa đơn phản ánh doanh thu mà chưa tập hợp được một tí chi phí nào hoặc chi phí đã được tập hợp đầy đủ mà chưa viết hóa đơn ra để phản ánh doanh thu. Chính vì vậy mà người ta có thể trốn doanh thu để giảm việc đóng thuế.

Em không cần làm công văn xin xuất hóa đơn bổ sung doanh thu, cứ việc viết ra như đang bán được hàng. Nhưng phải chú ý, có đủ hàng trên sổ sách để mà viết ra không đấy?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Chị TA ơi! Em đang nói đến DT tính thuế đấy ạ. Còn về mặt hạch tóan kế tóan thì DN này ko quan trọng vấn đề đấy.

Đây là những khoản DT dịch vụ đã hòan thành từ các năm trước, bây giờ mới phát hiện ra bị bỏ quên và ko thể ko kê khai bổ sung. Vì đã lỡ kê khai đầu vào tương ứng khi phát sinh hết rồi.==> hết cách để hợp lý hóa. Nên bây giờ để tuan thủ đúng luật thì nên làm thế nào ạ? Nếu ko viết CV hỏi ý kiến mà cứ viết hóa đơn cho những khoản bổ sung này em chỉ sợ: tội sẽ thêm tội.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hoặc chi phí đã được tập hợp đầy đủ mà chưa viết hóa đơn ra để phản ánh doanh thu. Chính vì vậy mà người ta có thể trốn doanh thu để giảm việc đóng thuế
Nếu trốn dễ như thế này thì ....Nó chỉ dễ đối với những đầu vào chung chung, nhìn vào người ta ko thể xác định cho đầu ra nào.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
To Lan như nếu doanh nghiệp chấp nhận nộp phạt và truy thu thuế thì có cần phải làm công văn nữa hay không, hay chỉ cần cứ viết hoá đơn ra thôi ( vì đằng nào cũng sẽ bị phạt). Cái này theo anh em nên nói kế toán công ty đó cần trao đổi kỹ hơn với cán bộ chuyên quản thuế trước khi làm công văn, vì nó ảnh hưởng đến cán bộ chuyên quản thuế.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Dạ chắc là em phải thông qua ý kiến của chuyên quản để người ta ko gây khó dễ cho mình về sau. Nhưng liệu làm hòan tòan theo người này thì có vấn đề gì ko ạ? Vì đấy chỉ là ý kiến chủ quan của họ, sau này cán bộ quyết tóan có quyền bác bỏ.

Trước mắt bây giờ chỉ bị phạt hành chính và lãi chậm nộp thôi. Còn nếu tự ý xuất hóa đơn thì sẽ phạt thêm về hành vi vi phạm hóa đơn chứng từ nữa phải ko ạ? Vì em ko rõ trong TH này theo quy định thì có đc xuất hóa đơn ko?

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Đơn vị bạn ghi là bỏ sót DT có nghĩa là HĐ này đã thực hiện xong, đã thanh lý hợp đồng nhận hết tiền rồi nhưng chưa kê khai DT mà vẫn treo trên tài khoản tiền ứng trước của khách hàng theo hợp đồng hay sao?
Nếu như vậy bây giờ bạn xuất hóa đơn kê khai DT và đưa vào DT năm nay được. Nhưng khi QT cơ quan thuế sẽ quy cho tội trốn DT để trốn thuế TNDN. Họ sẽ phạt vi phạm về kế toán và phạt nộp chậm thuế đấy.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lannhu nói:
Dạ chắc là em phải thông qua ý kiến của chuyên quản để người ta ko gây khó dễ cho mình về sau. Nhưng liệu làm hòan tòan theo người này thì có vấn đề gì ko ạ? Vì đấy chỉ là ý kiến chủ quan của họ, sau này cán bộ quyết tóan có quyền bác bỏ.

Trước mắt bây giờ chỉ bị phạt hành chính và lãi chậm nộp thôi. Còn nếu tự ý xuất hóa đơn thì sẽ phạt thêm về hành vi vi phạm hóa đơn chứng từ nữa phải ko ạ? Vì em ko rõ trong TH này theo quy định thì có đc xuất hóa đơn ko?

Trên thực tế anh cũng có 1 đơn vị đã xảy ra trường hợp quên khai doanh thu từ mấy năm trước, nhưng lúc đó thì chỉ làm động tác kê khai thêm doanh thu của năm thực hiện thôi( năm đang làm), chứ không viết hoá đơn và khi đoàn thanh tra làm họ chấp nhận như thế. Và chỉ chịu phạt thôi. Chứ bên thuế không yêu cầu viết thêm hoá đơn, do không hiểu trong đó có khác ngoài này không nên em cứ hỏi lại chuyên quản.

T

tien map

Guest
17/1/05
18
0
0
49
HCM City
Theo mình thì bạn chỉ có 2 cách thôi
Cách 1: cách chính thống
Bạn phải kê khai bổ sung và nêu lý do, nộp phạt vậy là khỏi phải hồi hộp

Cách 2: cách ....làm lụi
Bạn xem như chưa xuất lô hàng đó cho năm trước, năm nay làm lại bộ chứng từ xuất kho và ghi nhận trong năm nay (phiếu xuất kho & hóa đơn). Riêng phần biên bản kiểm hàng của bên mua thì nhờ người mua (hoặc ai đó) ký lại vào năm nay....vậy là xong thủ tục.
Nếu đã nhân tiền về trong năm trước thì bạn treo vào TK 3387 xem như khách hàng trả trước ....vậy là xong.
Thực ra nếu bên Thuế mà yêu cầu xác nhận công nợ giữa 2 công ty thì ....hơi bị căng, nhưng nêu công ty của bạn có xuất nhiều hóa đơn trong năm và có nhiều khách hàng thì mấy anh thuế không lục hết được đâu.....

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
Anh chưa rõ lắm là xuất hóa đơn cho đối tượng nào: Hàng hóa, dịch vụ...?
Nhưng bất luận trong trường hợp nào, nếu có đủ chứng cứ ghi nhận doanh thu => phải xuất hóa đơn ngay. Lý do đơn giản: Quên! hoặc lấy lý để "cãi"!

Còn lý do tại sao quên, hoặc tại sao giờ này mới xuất Hóa đơn của năm tài chính trước? ->
Cãi! Nếu còn đủ chứng cứ để nói việc xuất hóa đơn trong năm tài chính hiện hành là đúng & đủ cơ sở:
Nếu là dịch vụ, nên đưa ra bằng chứng thời điểm hiện tại mới hoàn thành, chuyển giao...
Nếu là hàng hóa có yêu cầu lắp đặt, chạy thử, bàn giao nghiệm thu...nên đưa ra bằng chứng như việc trả lại MMTB, HH được ghi trên hợp đồng...hoặc sự chuyển giao phần lớn rủi ro đã thực hiện chưa? Hoàn toàn không lý thuyết tẹo nào.

Còn lại, thì do "quên"! Khi phát hiện ra thì cứ âm thầm lặng lẽ mà xuất HĐ, cũng không dại gì phải báo cáo trước một khi đã chấp nhận chịu phạt. Giả sử các năm trước cơ quan thuế chưa Quyết toán Thuế Bước 2, thì họ sẽ tiến điều chỉnh Doanh thu tính thuế GTGT và Doanh thu tính thuế TNDN cho đúng kỳ và ...phạt thôi.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Em cảm ơn mọi người nhiều lắm!

Tuy nhiên, bên em là dịch vụ tour, đối tượng khách hàng chủ yếu là cá nhân ko cần lấy hóa đơn==> chắc là ko còn cách nào khác ngoài thành thật khai báo?:biggrin: Vả lại, báo trước khi cơ quan thuế phát hiện thì tình tiết phạm tội sẽ đc giảm xuống nữa ạ:biggrin: (cái này chưa vào tội trốn thuế đâu chị Nhung ạ)
Kê khai bổ sung DT tính thuế là điều chắc chắn phải làm nếu ko còn cách nào khác hơn. Nhưng tương ứng với nó, điều mà em lăn tăn với DT bổ sung này có cần phải có tờ hóa đơn cho nó ko?

Có lẽ em sẽ theo ý kiến của anh PhiHung. Nhưng nếu trong TH chuyên quản bên em bảo phải xuất, nhưng đúng theo quy định thì ko đc xuất thì sao ạ? :wall:

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
@LanNhu
Ngoài doanh thu tính thuế TNDN, còn có DT tính thuế GTGT- liên quan nó là Tiền thuế GTGT phải nộp. Việc xuất HĐ là bằng chứng chắc chắn để xem xét & nhận biết DN có kê khai đúng, kê khai đủ số thuế GTGT phải nộp hay không. CV không phải là căn cứ để kê khai thuế GTGT đầu ra. Còn điều chỉnh là việc của cán bộ thuế.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
VuHoaiDuc nói:
@LanNhu
Ngoài doanh thu tính thuế TNDN, còn có DT tính thuế GTGT- liên quan nó là Tiền thuế GTGT phải nộp. Việc xuất HĐ là bằng chứng chắc chắn để xem xét & nhận biết DN có kê khai đúng, kê khai đủ số thuế GTGT phải nộp hay không. CV không phải là căn cứ để kê khai thuế GTGT đầu ra. Còn điều chỉnh là việc của cán bộ thuế.
Đây là DT của các năm trước bị bỏ sót chứ ko phải là hiện hành ạ.
Còn việc điều chỉnh là tất nhiên về cả 2 phía, ko riêng gì cơ quan thuế. Em chỉ lăn tăn là TH điều chỉnh này có phải xuất hóa đơn cho nó ko? Và dựa trên cơ sở nào để ko bị bắt bẽ sau này cho cả TH xuất và ko xuất?

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
lannhu nói:
Đây là DT của các năm trước bị bỏ sót chứ ko phải là hiện hành ạ.
Còn việc điều chỉnh là tất nhiên về cả 2 phía, ko riêng gì cơ quan thuế. Em chỉ lăn tăn là TH điều chỉnh này có phải xuất hóa đơn cho nó ko? Và dựa trên cơ sở nào để ko bị bắt bẽ sau này cho cả TH xuất và ko xuất?
Đúng là của các năm trước. Nếu trường hợp có đủ cơ sở ghi nhận nó là doanh thu của những năm trước, Thuế sẽ điều chỉnh cho đúng kỳ quyết toán- năm tài chính mà khoản doanh thu đó phát sinh. Bởi kéo theo nó có rất nhiều vấn đề liên quan như việc xác định doanh thu, chi phí, số thuế GTGT đầu vào phân bổ được khấu trừ (nếu giả sử các năm trước có cả hoạt động không chịu thuế GTGT)...

Chắc chắn là phải xuất hóa đơn theo quy định -mặc dù kê khai năm nay. Năm hiện hành chưa quyết toán, việc điều chỉnh là điều chỉnh DT tính thuế TNDN và DT tính thuế GTGT vào đúng kỳ của các năm tài chính trước.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
VuHoaiDuc nói:
Chắc chắn là phải xuất hóa đơn theo quy định -mặc dù kê khai năm nay. Năm hiện hành chưa quyết toán, việc điều chỉnh là điều chỉnh DT tính thuế TNDN và DT tính thuế GTGT vào đúng kỳ của các năm tài chính trước.
Quy định nào vậy anh ạ?

Bây giờ BCTC&QTT đã nộp, mọi việc đã xong thì DN ko thể điều chỉnh cho đúng kỳ đc, chỉ có điều chỉnh vào năm phát hiện ra-năm nay mà thôi. Còn sau này khi cơ quan thuế xuống QT thì họ mới điều chỉnh đúng kỳ vào Biên bản QT. Nhưng vấn đề của em chỉ là giải quyết để ko bị vào tội: trốn thuế mà thôi.

T

Tothithuhuong

Guest
6/3/06
6
0
0
Hanoi
lannhu nói:
DN “quên” xuất hóa đơn cho các khoản doanh thu của năm 03, 04, 05. Bây giờ mình làm CV xin xuất bổ sung, đồng thời điều chỉnh tăng doanh thu chịu thuế và thuế phải nộp đc ko ạ. DN chấp nhận bị phạt về hóa đơn, chứng từ, và lãi chậm nộp.

Bác nào đã làm qua việc này giúp em với ạ. Em xin cảm ơn trước ạ.:1luvu:

Theo chuẩn mực số 14: Doanh thu và thu nhập khác
Ghi rất rõ nhé:
1. Doanh thu và chi phí liên quan đến cùng 1 giao dịch phải được ghi nhận đồng thời theo nguyên tắc phù hợp và phải theo năm tài chính. ( TK 511)
.......
2. ... Các khoản thu nhập kinh doanh của những năm trước bị bỏ sót hay quên ghi sổ kế toán năm nay mới phát hiện ra. Thì được thể hiện trên TK 711.
Cuối kỳ KC sang TK 911.

Như vậy trường hợp của E sẽ ko có cơ sở nào để thể hiện doanh thu " bị bỏ sót" kia lên hoá đơn năm nay đâu nhé.
Theo kinh nghiệm thì chị sẽ làm như thế này:
a. Liệt kê toàn bộ doanh thu bị bỏ sót. Dòng cuối cùng của trang ghi rõ tên người lập và có chữ ký đóng dấu của Giám đốc.
b. Kèm theo đó là 1 bản giải trình chi tiết nói rõ lý do bỏ sót của những năm trước, và hướng xử lý. Đừng quên là bản này phải có ý kiến của GIám đốc nhé.
c. Thể hiện khoản doanh thu bị bỏ sót của những năm trước trên sổ sách năm nay theo chuẩn mực kế toán.

Chúc E giải quyết " ngon lành" nhé!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tothithuhuong nói:
2. ... Các khoản thu nhập kinh doanh của những năm trước bị bỏ sót hay quên ghi sổ kế toán năm nay mới phát hiện ra. Thì được thể hiện trên TK 711.
Cuối kỳ KC sang TK 911.

Như vậy trường hợp của E sẽ ko có cơ sở nào để thể hiện doanh thu " bị bỏ sót" kia lên hoá đơn năm nay đâu nhé.
Em cảm ơn chị nhé!

Đây cũng là 1 ý hay. Nhưng cơ sở thì ko chắc chắn chị ạ, vì nó chỉ là suy luận của mình thôi. Sau này người ta hỏi tại sao lại ko xuất hóa đơn cho khoản này thì em sẽ ko biết vin vào cái gì cả.:wall:
Vì kế tóan là một mặt, thuế lại là mặt khác. Ko thể cho tương đồng nếu ko có sự hướng dẫn từ phía thuế.

T

Tothithuhuong

Guest
6/3/06
6
0
0
Hanoi
lannhu nói:
Em cảm ơn chị nhé!

Đây cũng là 1 ý hay. Nhưng cơ sở thì ko chắc chắn chị ạ, vì nó chỉ là suy luận của mình thôi.

Chị căn cứ trên chuẩn mực kế toán đế nói với e đấy nhé, chứ ko theo ý chủ quan đâu. ( E nên đọc kỹ chuẩn mực này).
TK 711 cuối kỳ KC sang 911 để tính lỗ lãi đấy chứ ( có trốn thuế đâu)
Còn tại sao kế toán làm như vậy thì E cần có bản giải trình a. b.c rồi.

:1luvu: Nhiều ý kiến quá nên đang " bối rối" đúng ko?
Thôi tốt nhất là hỏi tổ Thuế quản lý trực tiếp của mình, nhưng E phải có "cái lý" của mình nhé, ko lại bị "củ hành" đấy, vì thuế chỉ quan tâm đến truy thu thuế là hàng đầu và nghiệp vụ kế toán mới tính đến sau còn các cơ quan kiểm tra khác thì cả 2 điều trên là song song đấy.

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tothithuhuong nói:
Chị căn cứ trên chuẩn mực kế toán đế nói với e đấy nhé, chứ ko theo ý chủ quan đâu. ( E nên đọc kỹ chuẩn mực này).
Còn tại sao kế toán làm như vậy thì E cần có bản giải trình a. b.c rồi.
Hi`, chị hiểu nhầm ý em rồi.:1luvu:
Ý em là giữa thuế và kế tóan luôn luôn có sự khác biệt. Ko thể lấy quy định về kế tóan để dùng cho thuế. Và trong TH này mình ko thể nói rằng hạch tóan 711 thì ko phải xuất hóa đơn, mặc dù hiểu như vậy cũng có phần đúng.

Em đang lăn tăn xử lý phần thuế thôi. Còn hạch tóan kế tóan thì bỏ qua chị nhé!

Sửa lần cuối:
L

lotus

Guest
28/9/04
27
0
0
40
tphcm
Em nghĩ làm thế này chắc cũng không ổn vì nếu bình thường xuất hoá đơn đvị sẽ phải nộp thuế VAT đầu ra , còn làm thế này đvị không phải nộp thuế VAT đầu ra thì thuế sẽ không chịu đâu

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA