TK 133 dư bên có

• Thread starter cuongtma
  • Ngày gửi
C

cuongtma

Trung cấp
5/9/09
90
3
8
35
ha noi
Các bạn có kinh nghiệm có thể cho mình biết trường hợp 1331 dư có thì xử lý thế nào không?Không hiểu sao mình làm kiểu gì mà số dư 133 trên BCTC năm 2010 nó dư bên có, Năm nay làm thế nào hả các bác

Khóa học Quản trị dòng tiền
lethanhphuongsb2

lethanhphuongsb2

Trung cấp
30/8/11
75
2
0
38
Đà Nẵng
Các bạn có kinh nghiệm có thể cho mình biết trường hợp 1331 dư có thì xử lý thế nào không?Không hiểu sao mình làm kiểu gì mà số dư 133 trên BCTC năm 2010 nó dư bên có, Năm nay làm thế nào hả các bác

Đơn giản là, quay lại các chứng từ, sổ sách cũ để tìm ra nguyên nhân.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Bạn phải kiểm tra chứng từ để biết sai từ chỗ nào thì mới biết mà điều chỉnh chứ.

C

cuongtma

Trung cấp
5/9/09
90
3
8
35
ha noi
Mình đang nghĩ năm ngoái mình có kê thuế 1 số cái hóa đơn không hợp lý như tivi,trước khi chưa loại ra mình đã làm nghiệp vụ khấu trừ thuế,sau đó mình loại ra nhưng không sửa cái khấu trừ,mình làm xcel mà,ở sổ NCK mình xóa dòng là xong :D. giờ không bit làm thế nào đây

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Mình đang nghĩ năm ngoái mình có kê thuế 1 số cái hóa đơn không hợp lý như tivi,trước khi chưa loại ra mình đã làm nghiệp vụ khấu trừ thuế,sau đó mình loại ra nhưng không sửa cái khấu trừ,mình làm xcel mà,ở sổ NCK mình xóa dòng là xong :D. giờ không bit làm thế nào đây

Nếu bạn đã phát hiện ra được nguyên nhân sai sót thì tiến hành điều chỉnh sổ sách tương ứng thôi. Một trong những nguyên nhân gây ra dư có 133 là kết chuyển số phát sinh từ 33311 sang nhiều hơn số dư nợ 133. Vì vậy, thì bạn làm bút toán điều chỉnh bút toán kết chuyển đã hạch toán sai vào các tài khoản này tương ứng.
Good luck

P/S: lần sau bạn nên đặt tiêu đề cụ thể hơn tý nhé. Tiêu đề chung chung bị xem là vi phạm nội qui diễn đàn đấy

ban xem thu tai khoan 133 do co phai la do ket chuyen tu tai khoan 3331 qua hay khong?
ban mua tu vi van khau tru duo cbinh thuong, vi do doanh nghiep bo tien ra de tra tien hoa don do ma, nhung chi phi thi ban hay hach toan vao loi nhuan sau thue do, con khong thi noi mua tivi su dung cho van phong hoac phong tiep khach van co the chap nhan dc ma

Lời nhắn từ BĐH: bạn viết bài không dấu là vi phạm nội qui diễn đàn. Bài viết sẽ bị xóa đấy.

Sửa lần cuối:
C

cuongtma

Trung cấp
5/9/09
90
3
8
35
ha noi
Nếu bạn đã phát hiện ra được nguyên nhân sai sót thì tiến hành điều chỉnh sổ sách tương ứng thôi. Một trong những nguyên nhân gây ra dư có 133 là kết chuyển số phát sinh từ 33311 sang nhiều hơn số dư nợ 133. Vì vậy, thì bạn làm bút toán điều chỉnh bút toán kết chuyển đã hạch toán sai vào các tài khoản này tương ứng.
Good luck

Cho mình hỏi nếu làm bút toán điều chỉnh thì định khoản là N1331 có 33311 ah

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
levanton

levanton

Cao cấp
Cho mình hỏi nếu làm bút toán điều chỉnh thì định khoản là N1331 có 33311 ah

Tùy theo trước đây bạn định khỏan thế nào đề điều chỉnh.
Có 2 cách xử lý đơn giản nhất:
1.Ghi âm các định khỏan liên quan trước , và ghi lại nghiệp vụ đúng. Trương hợp bạn hạch toán nhiều lần sai thì nay chỉ định khoản 1 lần vối tổng số tiến

2.Ghi định khoản số chênh lệch, có thể ghi ngược lại với sai sót cũ sao cho số liệu đúng số cuối kỳ là được.

Chúc bạn điều chỉnh được số liệu để yên tâm làm tiếp công việc.

C

cuongtma

Trung cấp
5/9/09
90
3
8
35
ha noi
Bạn thử xem có phải là kế toán trước viết nhầm tk 3331 thành 133 không nhỉ.

Không phải đâu, mình làm bctc năm 2010 cho cty này mà,mình còn không nhớ là tại sao lại lệch mặc dù đã đối chiếu thuế,lúc nào mình phải xem mấy nghiệp vụ khấu trừ thuế,nhưng mà sổ sách đã in và bctc đã nộp năm 2010 rồi :((

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Không phải đâu, mình làm bctc năm 2010 cho cty này mà,mình còn không nhớ là tại sao lại lệch mặc dù đã đối chiếu thuế,lúc nào mình phải xem mấy nghiệp vụ khấu trừ thuế,nhưng mà sổ sách đã in và bctc đã nộp năm 2010 rồi :((
Bạn thử post bảng cân dối ps, kt lên cho mọi người cùng tìm thử xem có chỗ nào sai không nhé.

C

cuongtma

Trung cấp
5/9/09
90
3
8
35
ha noi
Hic, không up được vì file nặng hơn 100kb,hic,hiện giờ m chưa tìm đươc nguyên nhân sai chỗ nào nhưng có lẽ m làm nghiệp vụ khấu trừ sai,Mình sẽ kiểm tra lại khấu trừ xem thế nào rồi hỏi tiếp mọi người :D.AH mà mình làm sai cũng nhiều,không hợp kế toán gì cả :D

C

cuongtma

Trung cấp
5/9/09
90
3
8
35
ha noi
Đã tìm ra nguyên nhân dư có 1331, Năm ngoái mình khấu trừ thuế xong,phát hiện 1 số hóa đơn k hợp lý,m xóa nó đi trong sổ NCK nhưng nghiệp vụ khấu trừ thuế k sửa.:D

T

TrinhLTT

Guest
Theo mình có 2 lý do sau:
1/ Bạn loại ra 1 số hóa đơn ko hợp lý, nhưng ko sửa lại bút toán kết chuyển Nợ 333, Có 133.

2/ Bạn hạch toán sai tk 133, 333.

Bạn kiểm tra lại năm 2010 để tìm ra nguyên nhân. Năm 2011 bạn điều chỉnh lại cho đúng là được.

C

cuongtma

Trung cấp
5/9/09
90
3
8
35
ha noi
Uh,1331 dư có nhưng số dư có đó khi lên bảng CĐKT m cho vào " Các khoản phải trả ngắn hạn khác"
Giờ tìm được nguyên nhân rồi năm này mình cho đi nộp số đó là ok :D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA