Có được phép chi tiền ăn hội nghị nếu có quy định trong quy chế của đơn vị?

• Thread starter hoa060174
  • Ngày gửi
H

hoa060174

Guest
7/3/06
4
0
0
Hai duong
Em đang làm kế toán cho đơn vị sự nghiệp có thu, cơ chế tài chính của đơn vị áp dụng theo NĐ10/CP và thông tư 25/BTC, hiện nay về chi tiền ăn hội nghị theo qui định không được chi nhưng trong qui chế chi tiêu của đơn vị thì có định mức chi cho hội nghị. Vậy các anh, chị giúp em là mình có được phép chi không? em cũng đã chi và có chứng từ thanh toán nhưng khi ra Kho bạc rút tiền cho mục chi hội nghị thì Kho bạc không cho rút lý do theo qui định không được chi, như vậy Kho bạc đúng, hay mình đúng

Khóa học Quản trị dòng tiền
F

F.a.s.t. & ATSSFC

Guest
Chào cô!

Theo bố cháu nói (vì bố cháu làm cùng nghể với cô thì phải) nên có vài ý bàn cùng cô.
Về nguyên tắc các khoản chi trên phải có kế hoạch dự toán và có phê chuẩn của thủ trưởng. Các khoản này, kho bạc ít khi làm dễ dàng vì lý do không có văn bản nào nói chi ăn uống hội nghị. Cũng khó cho họ. Vả lại, khi cô làm cái này cô nên dẫn sự việc sang hướng khác, chỉ câu chữ thôi cô ạ. Bố cháu nói vậy. Không tin cô hỏi người khác xem.

Chúc cô vui
Cháu xa phương.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoa060174 nói:
Em đang làm kế toán cho đơn vị sự nghiệp có thu, cơ chế tài chính của đơn vị áp dụng theo NĐ10/CP và thông tư 25/BTC, hiện nay về chi tiền ăn hội nghị theo qui định không được chi nhưng trong qui chế chi tiêu của đơn vị thì có định mức chi cho hội nghị. Vậy các anh, chị giúp em là mình có được phép chi không? em cũng đã chi và có chứng từ thanh toán nhưng khi ra Kho bạc rút tiền cho mục chi hội nghị thì Kho bạc không cho rút lý do theo qui định không được chi, như vậy Kho bạc đúng, hay mình đúng
Theo qui định của Nghị định 10 và thông tư 25 thì qui chế chi tiêu nội bộ của bạn được phép qui định định mức chi cao hơn hoặc thấp hơn định mức qui định của Nhà nước chứ không cho phép được qui định các nội dung mà Nhà nước không cho phép.
Vì vậy việc bạn bị kho bạc từ chối chi là hoàn toàn chính xác. Ngoài ra bạn còn phải báo cáo lãnh đạo điều chỉnh lại qui chế chi tiêu nội bộ đã ban hành.
Với nội dung chi tiền ăn hội nghị đã thực hiện rồi thì phải trích từ quĩ đơn vị ra để quyết toán.

H

hoa060174

Guest
7/3/06
4
0
0
Hai duong
Xin cảm ơn các bạn đã giúp mình hiểu những vấn đề còn chưa rõ, mong các bạn hãy cùng chia xẻ kinh nghiệm trong công tác tài chính kế toán áp dụng cho các đơn vị sự nghiệp có thu của mình để mình được học hỏi thêm.

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Trước đây cơ quan của em cũng đã bị kho bạc từ chối, không thanh toán khoản chi này.
Về khoản chi ăn uống Hội Nghị này thì chỉ có cách như anh PhiHung thôi, lấy quỹ cơ quan để quyết toán thôi.

T

thanhvan_06

Guest
21/6/06
16
0
0
38
HP
Bác nào có NĐ10/CP và thông tư TT25/BTC làm ơn gửi vào địa chỉ email cho em với.
Cảm ơn các bác nhiều.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
thanhvan_06 nói:
Bác nào có NĐ10/CP và thông tư TT25/BTC làm ơn gửi vào địa chỉ email cho em với.
Cảm ơn các bác nhiều.
Gửi tặng bạn hai văn bản theo yêu cầu

Đính kèm

• 02000045.zip
    6.4 KB · Lượt xem: 93
  • 02000352.zip
    11.2 KB · Lượt xem: 71
D

diemxua

Trung cấp
F.a.s.t&ATSSFC: Theo bố cháu nói (vì bố cháu làm cùng nghể với cô thì phải) nên có vài ý bàn cùng cô.
Về nguyên tắc các khoản chi trên phải có kế hoạch dự toán và có phê chuẩn của thủ trưởng. Các khoản này, kho bạc ít khi làm dễ dàng vì lý do không có văn bản nào nói chi ăn uống hội nghị. Cũng khó cho họ. Vả lại, khi cô làm cái này cô nên dẫn sự việc sang hướng khác, chỉ câu chữ thôi cô ạ. Bố cháu nói vậy. Không tin cô hỏi người khác xem.
Tớ thấy có chị kế toán bảo ban đầu chị ghi trung thực là chi tiền ăn hội nghị và bị xuất toán, nhưng sau chị ấy rút kinh nghiệm ghi là "Chi tiếp khách" thế là ok.Thực tế tớ thấy nhiều phiếu chi ghi nội dung "Chi tiếp khách" (hóa đơn đỏ kèm theo là hóa đơn ăn uống...), có cách nào kiểm soát chuyện này không các bạn? Hay miễn có hóa đơn và duyệt chi của Giám đốc đơn vị là ok hết?

T

thanhlien179

Guest
11/5/06
2
0
0
187 ly tu trong Q1
Theo mình thì tiền hội nghị có thể chi được miễn là minh đưa vào qui chế và sau đó đưa Bộ chủ quản duyệt là được, kho bạc không cho rút là kho bạc sai.

D

diemxua

Trung cấp
Chỗ tớ có 1đơn vị sự nghiệp có thu tự đảm bảo 1phần chi phí TX có tình huống như thế này: Các khoản chi tiền quà 8/3, chi tiền mừng đám cưới cho cán bộ thuộc đơn vị,...và một số khoản khác có tính chất phúc lợi đơn vị ghi vào mục 134 - chi khác (thuộc nguồn kinh phí NS cấp), Kho bạc cũng cho thanh toán vì trong quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị có quy định những khoản chi trên được ghi vào chi khác. Nhưng Sở Tài chính bắt chuyển chi qua quỹ Phúc lợi, vậy phải xử lý ntn đây các bạn?

K

kimhuy

Guest
6/2/06
49
0
0
47
Hanoi
Chi tiền 8/3... thì đúng là phải chi từ Quỹ phúc lợi rồi, còn chi tiền ăn của hội nghị thì nếu muốn chi từ NSNN thì chỉ có chi dưới hình thức chi phí họp hội nghị theo danh sách ký nhận thôi (cái này cũng phải theo định mức của NN). Theo mình nếu chi tiếp khách thì có thể chi từ nguồn kinh phí thu của đơn vị.

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
đơn vị mình là đơn vị chủ yếu là chi chứ không có các khoản thu. Nhưng theo tôi được biết thì theo văn bản hướng dẫn mới nhất thì tiền ăn hội nghị vẫn được kho bạc thanh toán theo mục 112.07 . Có thể tham khảo thêm.

K

kimhuy

Guest
6/2/06
49
0
0
47
Hanoi
diemxua nói:
Chỗ tớ có 1đơn vị sự nghiệp có thu tự đảm bảo 1phần chi phí TX có tình huống như thế này: Các khoản chi tiền quà 8/3, chi tiền mừng đám cưới cho cán bộ thuộc đơn vị,...và một số khoản khác có tính chất phúc lợi đơn vị ghi vào mục 134 - chi khác (thuộc nguồn kinh phí NS cấp), Kho bạc cũng cho thanh toán vì trong quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị có quy định những khoản chi trên được ghi vào chi khác. Nhưng Sở Tài chính bắt chuyển chi qua quỹ Phúc lợi, vậy phải xử lý ntn đây các bạn?
Những khoản chi như bạn kê có nội dung chi là từ quỹ phúc lợi, không có tính chất chi thường xuyên nên không thể chi từ mục 134-chi khác (nguồn kinh phí NS cấp). Kho bạc có khi cũng không kiểm tra chặt chẽ các khoản này mà do đơn vị phải tự chịu trách nhiệm là chính.

D

diemxua

Trung cấp
Tớ cũng nghĩ kho bạc chỉ kiểm soát chi của đơn vị theo quy chế chi tiêu nội bộ. Ở đây chắc phải điều chỉnh lại quy chế chi tiêu nội bộ thôi đúng không bạn? Cho tớ hỏi thêm, với đơn vị tự chủ 100% khi chi đại hội công đoàn và đại hội chi bộ(hỗ trợ) thì khoản chi nào được tính vào chi phí (mức chi?), khoản nào phải chi từ quỹ PL? Đại hội đoàn thanh niên nếu đơn vị hỗ trợ thì toàn bộ phải chi từ quỹ phúc lợi đúng không?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
diemxua nói:
Tớ cũng nghĩ kho bạc chỉ kiểm soát chi của đơn vị theo quy chế chi tiêu nội bộ. Ở đây chắc phải điều chỉnh lại quy chế chi tiêu nội bộ thôi đúng không bạn? Cho tớ hỏi thêm, với đơn vị tự chủ 100% khi chi đại hội công đoàn và đại hội chi bộ(hỗ trợ) thì khoản chi nào được tính vào chi phí (mức chi?), khoản nào phải chi từ quỹ PL? Đại hội đoàn thanh niên nếu đơn vị hỗ trợ thì toàn bộ phải chi từ quỹ phúc lợi đúng không?
Nếu hỗ trợ đại hội công đoàn thì phải lấy từ quĩ phúc lợi, còn đoàn thanh niên thì tuỳ thuộc đơn vị bạn là loại hình gì nếu là khối trường học thì được hỗ trợ nếu có trong qui định khoán chi còn nếu không phải thì lấy quĩ phúc lợi.

V

vicashuong

Guest
20/11/06
69
1
0
TP.HCM
Theo mình vẫn phải chi ở quỹ phúc lợi bạn ạ. Vì dù có quy chế chi tiêu nội bộ nhưng chỉ là căn cứ để chi tiêu thôi, mặt khác đơn vị lại có quỹ phúc lợi thì phải chi ở quỹ phúc lợi chứ. Mục 134 dùng để chi khác như chi các ngày lễ lớn, tiếp khách... Bạn thấy sao?

X

xuanhoax

Guest
11/12/06
10
0
0
Cho em dấu tên
Bây giờ đã thay đổi thông tư 25 thành thông tư 71 rồi, nghị định 43 thay cho nghị định 10 rồi. Bạn nên vận dụng vào đó và báo cáo sếp thay đổi quy chế chi tiêu nội bộ đi và khi ra rút tiền kho bạc thì nên thay đổi câu chữ (một chút thôi)

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
378
0
16
Bắc Ninh
Tớ thấy có chị kế toán bảo ban đầu chị ghi trung thực là chi tiền ăn hội nghị và bị xuất toán, nhưng sau chị ấy rút kinh nghiệm ghi là "Chi tiếp khách" thế là ok.Thực tế tớ thấy nhiều phiếu chi ghi nội dung "Chi tiếp khách" (hóa đơn đỏ kèm theo là hóa đơn ăn uống...), có cách nào kiểm soát chuyện này không các bạn? Hay miễn có hóa đơn và duyệt chi của Giám đốc đơn vị là ok hết?

Từ ngày 15/7/2007 thì khoản chi tiếp khách cũng không còn nữa rồi. Kể cả việc bạn có Hóa đơn đỏ hay không thì khoản chi này vẫn là không đúng chế độ.

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
378
0
16
Bắc Ninh
Bây giờ đã thay đổi thông tư 25 thành thông tư 71 rồi, nghị định 43 thay cho nghị định 10 rồi. Bạn nên vận dụng vào đó và báo cáo sếp thay đổi quy chế chi tiêu nội bộ đi và khi ra rút tiền kho bạc thì nên thay đổi câu chữ (một chút thôi)

Theo như bạn nói thì chỉ để rút tiền tại Kho bạc thôi, việc bạn chi sai chế độ như vậy khi cơ quan thanh tra, kiểm toán họ "sờ" vào thì sao? Xuất toán là chắc rồi!

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Từ ngày 15/7/2007 thì khoản chi tiếp khách cũng không còn nữa rồi. Kể cả việc bạn có Hóa đơn đỏ hay không thì khoản chi này vẫn là không đúng chế độ.

Vấn đề này bạn nói là không đúng rồi.
Theo Thông tư 127/2007/TT-BTC, vẫn có thể chi tiếp khách, tuy nhiên không được vượt quá 150.000đ/ 1 xuất.
Riêng đối với đơn vị sự nghiệp tự chủ toàn phần và một phần theo NĐ43 và tự chủ theo NĐ115 thì thực hiện theo quy định tại Quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA