BHXH cho GĐ

• Thread starter duyen
  • Ngày gửi
duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Các bạn ơi trả lời giúp mình câu này nhé.Hôm nay Giám đốc mình nói là Giám thì không bắt buộc phải đóng BHXH.Nhưng theo mình được biết thì GD cũng bắt buộc phải đóng BHXH mà .Cty mình là CTY TNHH

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lê thị Thanh Thủy

Guest
21/2/06
6
0
0
18
Tam Kỳ - Quảng Nam
duyen nói:
Các bạn ơi trả lời giúp mình câu này nhé.Hôm nay Giám đốc mình nói là Giám thì không bắt buộc phải đóng BHXH.Nhưng theo mình được biết thì GD cũng bắt buộc phải đóng BHXH mà .Cty mình là CTY TNHH

Theo Điều 4 của Điều lệ BHXH thì người sử dụng lao động và ... phải đóng BHXH để thực hiện các chế độ BHXH.

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Cám ơn bạn Lê Thanh Thuỷ nhé.Mình muốn tìm những tài liệu nói về BHXH bạn nào có gửi cho mình với .Mình Cám ơn nhiều.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
duyen nói:
Theo tớ được biết thì GĐ ở cty TNHH sẽ không được trả lương nhưng nếu GĐ trực tiếp tham gia hoạt động sản xuất và có quyết định bổ nhiệm chức GĐ thì sẽ đc trả lương. Đã được trả lương thì đóng BHXH như thường.

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Mình cũng nghỉ như bạn Hoaanh2912.Nhưng có anh kia anh cũng đã từng làm BHXH anh nói là GD không bắt buộc phải đóng mà tự nguyện (đóng cũng được mà không đóng cũng được.Mình đã đăng ký BHXH cho GĐ luôn nhưng bây giờ GĐ mình không muốn đóng vì nói không bắt buộc mà.Mình đã tìm hiểu nhưng chưa thấy công văn nói về vấn đề này.

Sửa lần cuối:
W

winter

Guest
13/3/06
46
0
0
Vungtau
Mình cũng được BHXH hướng dẫn là Giám đốc công ty TNHH, Cổ phần .... không bị ép đóng BHXH mà là do tự nguyện. minh khong biết VB nào hướng dẫn về việc này. ai có VB về trường hợp này chỉ mình với . mình nghĩ BHXH hướng dẫn thì đúng rồi nhưng vẫn muốn có VB để xem cho biết.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Chính sách BHXH là dùng để bảo vệ quyền lợi của người lao động do vậy việc bắt buộc đóng BHXH cũng là để các ông chủ phải có nghĩa vụ đóng góp vào việc bảo vệ quyền lợi của người lao động.
Từ điều đó mà Nhà nước không bắt buộc đóng BHXH đối với những ông chủ, mà việc đó chỉ hoàn toàn tự nguyện mà thôi.
Giám đốc nếu là người có cổ phần thì việc đóng BHXH là tự nguyện.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
winter nói:
Mình cũng được BHXH hướng dẫn là Giám đốc công ty TNHH, Cổ phần .... không bị ép đóng BHXH mà là do tự nguyện. minh khong biết VB nào hướng dẫn về việc này. ai có VB về trường hợp này chỉ mình với . mình nghĩ BHXH hướng dẫn thì đúng rồi nhưng vẫn muốn có VB để xem cho biết.
Nhà nước không qui định về điều này, vì là tự nguyện nên không có văn bản qui định.

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Anh Phi Hùng ơi sao em đến hỏi Phòng LĐ - TBXH Q1 TPHCM thị họ trả lời rằng GĐ cũng bắt buộc phải đóng BHXH .Nhưng mà GĐ của CTy em thì không muốn đóng còn em thì không có cơ sở nào để chứng minh với người hướng dẫn làm BHXH là GĐ không bắt buộc phải đóng .Anh có cách nào không giúp em với nhé.Cám ơn anh rât nhiều.

H

HongChien

Guest
23/12/05
11
0
0
41
Thanh xuan Bac_Ha noi
Hôm qua em lên phòng BHXH của quận Thanh Xuân HN, thì mình được biết là nếu Cty đã làm bảo hiểm thì phải làm cho tất cả mọi người trong cty (theo lời của nv làm trong bảo hiểm) Còn trong trường hợp của bạn theo mình thì theo mình nên thuyết phục GĐ thôi chứ đóng BHXH có dáng là bao nhiêu đâu, nếu bạn hiểu rỏ bản chất của BHXH thì sự thuyết phục của bạn sẽ thành công.

L

Lê thị Thanh Thủy

Guest
21/2/06
6
0
0
18
Tam Kỳ - Quảng Nam
duyen nói:
Anh Phi Hùng ơi sao em đến hỏi Phòng LĐ - TBXH Q1 TPHCM thị họ trả lời rằng GĐ cũng bắt buộc phải đóng BHXH .Nhưng mà GĐ của CTy em thì không muốn đóng còn em thì không có cơ sở nào để chứng minh với người hướng dẫn làm BHXH là GĐ không bắt buộc phải đóng .Anh có cách nào không giúp em với nhé.Cám ơn anh rât nhiều.
Bạn vào trang web: www.vietnam.gov.vn để tải phần Bộ luật Lao động về mà trình Sếp. Nhưng luật đã quy định Giám đốc của phải đóng BHXH đó.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
duyen nói:
Trước hết chúng ta nên bàn cụ thể nhé
- Theo qui định của điều lệ BHXH thì đối tượng bắt buộc đóng BHXH và hưởng BHXH ở đây là người lao động chứ không phải người sử dụng lao động.(5%)
Còn trách nhiệm của người sử dụng lao động thì : người sử dụng lao động có trách nhiệm phải đóng BHXH cho người sử dụng lao động ( 15%).
Như vậy ở đây sẽ có 2 vấn đề : Nếu giám đốc là người được thuê ngoài nằm ngoài ban quản trị thì ông ta là người lao động và như vậy là vẫn phải đóng BHXH. Nếu giám đốc là trong ban quản trị ( ông ta có cổ phần góp vốn) thì ông ta là người sử dụng lao động và như vậy việc đóng hay không là tự nguyện.
Đó chính là qui định của BHXH.
- Nhưng trên thực tế thì sao nhỉ: Giống như nhiều loại khác phần thu của BHXH cũng được giao khoán thu, tình trạng này dẫn đến điều gì? nó dẫn đến tình trạng là các cơ quan thu cố gắng thu cho đủ dù ......
- Do đó việc của chúng ta là chỉ giải trình với cơ quan BHXH là qui định như vậy họ nghe là điều tốt, nói mãi họ không nghe biết làm sao giờ vì làm gì có văn bản nào bảo rằng những người nào là không phải đóng. Mặc dù theo qui định nếu không phải là đối tượng bắt buộc thì họ có quyền tự nguyện
- Và còn điều cuối cùng nếu như đơn vị nào không ngại có thể làm văn bản hỏi về "Vụ Bảo hiểm xã hội- Bộ Lao động thương binh xã hội " để có ý kiến cuối cùng.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
PHIHUNGVN nói:
Như vậy ở đây sẽ có 2 vấn đề : Nếu giám đốc là người được thuê ngoài nằm ngoài ban quản trị thì ông ta là người lao động và như vậy là vẫn phải đóng BHXH. Nếu giám đốc là trong ban quản trị ( ông ta có cổ phần góp vốn) thì ông ta là người sử dụng lao động và như vậy việc đóng hay không là tự nguyện.
Đó chính là qui định của BHXH.
Nếu GĐ thuộc BQT, và có làm việc hưởng lương thì ông ta vừa là người sử dụng lao động vừa là người lao động đúng ko ạ?

Như vậy có thể hiểu đơn giản là: có chi phí lương thì phải đóng BHXH.:angel:

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Đúng vậy. Dù làm GĐ hay là ai đi nữa, cứ có chi phí lương -->> là người LĐ --->> Bắt buộc phải đóng BHXH.

Trừ trường hợp, người đó không nhận lương (GĐ công ty tư nhân, hoặc người tham gia HĐQT mà không trực tiếp điều hành công ty - ông này không có lương)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA