Một số câu hỏi mong được mọi người giải đáp!

• Thread starter thutrangcat
  • Ngày gửi
T

thutrangcat

Guest
Em có một số câu hỏi thắc mắc, mong được mọi người giải đáp:

1. Hoá đơn bán lẻ được áp dụng trong các trường hợp nào? và hoá đơn bán lẻ hiện nay còn có giá trị pháp lý không?

2.Tại sao ở Việt Nam hiện nay, các doanh nghiệp thương mại ngày càng thực hiện các nghiệp vụ bán hàng không qua kho?

3. Tại sao chiết khấu thanh toán không được tính vào các khoản giảm trừ doanh thu.

4. Theo qui định, khi công ty đã xuất hoá đơn nhưng chưa giao hàng thì chưa ghi nhận doanh thu. Tuy nhiên, cơ quan thuế có cho phép ghi nhận doanh thu khi xuất hoá đơn ( chưa giao hàng) không? Vì sao.

Cảm ơn mọi người rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
thutrangcat nói:
1. Hoá đơn bán lẻ được áp dụng trong các trường hợp nào? và hoá đơn bán lẻ hiện nay còn có giá trị pháp lý không?
Hóa đơn bán lẻ sử dụng trong trường hợp người bán không có hóa đơn do Bộ tài chính phát hành hoặc cho phép tự in. Áp dụng đối với chi phí nhỏ, lẻ (thông thường dưới 100.000 đồng). Có giá trị pháp lý không thì nghe to tát quá, chỉ biết là có giá trị hợp lý không khi tính vào chi phí hợp lý của DN thì phải xét.

thutrangcat nói:
2.Tại sao ở Việt Nam hiện nay, các doanh nghiệp thương mại ngày càng thực hiện các nghiệp vụ bán hàng không qua kho?
Nếu thực hiện được thì sẽ giảm chi phí lưu kho của doanh nghiệp; rút ngắn thời gian giao hàng; hạn chế sự mất mát, thiếu hụt của hàng hóa nằm trong kho...

thutrangcat nói:
3. Tại sao chiết khấu thanh toán không được tính vào các khoản giảm trừ doanh thu.
Chiết khấu thanh toán ảnh hưởng tới tốc độ lưu chuyển vốn trong DN. Nó liên quan tới hoạt động tài chính.

Các khoản giảm trừ doanh thu chỉ có các nguyên nhân sau:

- Mua hàng với số lượng lớn sẽ cho khách hàng được hưởng chiết khấu thương mại;
- Hàng bán bị trả lại do vi phạm cam kết, hợp đồng kinh tế, kém phẩm chất, không đúng quy cách;
- Giảm giá hàng bán do hàng kém phẩm chất, không đúng quy cách trong hợp đồng kinh tế.

thutrangcat nói:
4. Theo qui định, khi công ty đã xuất hoá đơn nhưng chưa giao hàng thì chưa ghi nhận doanh thu. Tuy nhiên, cơ quan thuế có cho phép ghi nhận doanh thu khi xuất hoá đơn ( chưa giao hàng) không? Vì sao.
Cho phép ghi nhận doanh thu để tính thuế GTGT trên cơ sở là hóa đơn đã xuất, mặc dù hàng hóa chưa giao.

Sửa lần cuối:
T

thutrangcat

Guest
Nguyen Tu Anh nói:
Chiết khấu thanh toán ảnh hưởng tới tốc độ lưu chuyển vốn trong DN. Nó liên quan tới hoạt động tài chính.
Chị Tú Anh ơi, chị vui lòng giải thích cho em kỹ hơn về câu trả lời này không ạ??

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
thutrangcat nói:
.

Chiết khấu thanh tóan là một chính sách tài chính nhiều hơn là chính sách bán hàng. Mục đích của chiết khấu thanh tóan là khuyến khích người mua hàng trả tiền sớm, khi người mua hàng thanh tóan sớm thì tiền xoay vòng nhanh hơn => sẽ ảnh hưởng đến tốc độ luân chuyển vốn. (Trả lời dùm Tú Anh luôn)

T

thutrangcat

Guest
xuantham nói:
Chiết khấu thanh tóan là một chính sách tài chính nhiều hơn là chính sách bán hàng. Mục đích của chiết khấu thanh tóan là khuyến khích người mua hàng trả tiền sớm, khi người mua hàng thanh tóan sớm thì tiền xoay vòng nhanh hơn => sẽ ảnh hưởng đến tốc độ luân chuyển vốn. (Trả lời dùm Tú Anh luôn)
Thanks cô Thắm, điều đó có nghĩa là doanh nghiệp sẽ sử dụng số tiền được thanh toán sớm đó để tiếp tục đầu tư sinh lời phải không ạ!!!

Em có câu hỏi này nữa muốn hỏi mọi người là: Tại sao chi phí sản xuất chung cố định không phân bổ, không được tính vào giá hàng tồn kho mà phải tính vào giá vốn hàng bán.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn có thể nói rõ hơn "Chi phí sản xuất chung cố định, cụ thể là những chi phí nào" không?

thutrangcat nói:
Tại sao chi phí sản xuất chung cố định không phân bổ, không được tính vào giá hàng tồn kho mà phải tính vào giá vốn hàng bán.

Sửa lần cuối:
phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Chi phí sản xuấy chung cố định phải được phân bổ vào giá thành sản xuất (và do đó sẽ nằm trong giá vốn - nếu được bán hết, và trong hàng tồn kho- nếu chưa bán hết) chứ tại sao nói là không được phân bổ nhỉ? Cái nguyên tắc hạch toán của tài khoản 627 (chi phí sản xuất chung- nếu mình nhớ không nhầm) là như thế nào, tại sao nói là không phân bổ.

Thực ra bạn muốn không phân bổ cũng được, nếu đứng trên góc đô của kế toán quản trị, khi bạn coi toàn bộ chi phí phát sinh trong kỳ sẽ phải ghi nhận là trong kỳ. Tuy nhiên trên giác độ kế toán tài chính mà nói thì để triệt để tuân thủ nguyên tắc phù hợp, bạn chắc chắn phải phân bổ. Chỗ này bạn Thutrangcat cần xác định là bạn đứng trên giác độ nào mới được!

C

Chau Minh Tran

Guest
Phamcung nói:
Thực ra bạn muốn không phân bổ cũng được, nếu đứng trên góc đô của kế toán quản trị, khi bạn coi toàn bộ chi phí phát sinh trong kỳ sẽ phải ghi nhận là trong kỳ. Tuy nhiên trên giác độ kế toán tài chính mà nói thì để triệt để tuân thủ nguyên tắc phù hợp, bạn chắc chắn phải phân bổ. Chỗ này bạn Thutrangcat cần xác định là bạn đứng trên giác độ nào mới được!
Ơ ơ, cái bác này đừng có mà tung hỏa mù nhé. Em còn khờ khạo lắm, bác làm cho vài chiêu thế này thì em không biết đâu mà lần đâu.
Bác nói đứng trên góc độ ktqtrị, không phân bổ là sao? Kỳ này em SX 2 sp A,B chi phí chung trong kỳ ghi nhận trong kỳ đó, vậy em không phân bổ thì còn quản trị cái gì đây?

C

Chau Minh Tran

Guest
Phamcung nói:
Ơ ơ, cái bác này đừng có mà tung hỏa mù nhé. Em còn khờ khạo lắm, bác làm cho vài chiêu thế này thì em không biết đâu mà lần đâu.
Bác nói đứng trên góc độ ktqtrị, không phân bổ là sao? Kỳ này em SX 2 sp A,B chi phí chung trong kỳ ghi nhận trong kỳ đó, vậy em không phân bổ thì còn quản trị cái gì đây?
Em cũng không biết trường hợp nếu đối với các DN vừa và nhỏ không sử dụng 621 622 627 thì tính sao 627?

C

Chau Minh Tran

Guest
Tu Anh nói:
Có giá trị pháp lý không thì nghe to tát quá, chỉ biết là có giá trị hợp lý không khi tính vào chi phí hợp lý của DN thì phải xét.
Cái câu này giống câu chị nói với em hồi em mới vào web mình quá. (Hì hồi đó em đã “cung kính chi bằng tuân lệnh” -> xưng anh_ chú với chị!)
Về tính pháp lý hóa đơn GTGT và hóa đơn Bán lẻ. Em có “cảm giác” như HĐ GTGT mạnh hơn rồi. Nhưng hóa đơn bán lẻ … Còn phải xét cái gì nữa chị?
Cho phép ghi nhận doanh thu để tính thuế GTGT trên cơ sở là hóa đơn đã xuất, mặc dù hàng hóa chưa giao.
Cho em hỏi trường hợp này: Cty có một hợp đồng(xây dựng) trong hợp đồng ghi kết thúc 01/12/2005. Nhưng chẳng biết các ông làm ăn sao 01/1/2005 mới xuất hóa đơn. Vậy thời điểm ghi nhận doanh thu là bao giờ vậy chị? Còn tính ghi nhận doanh thu để tính VAT đầu ra thì phải theo hóa đơn phải không? Tks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA