VPDD có phải có mã số thuế không?

• Thread starter Hà Quỳnh Hương
  • Ngày gửi
H

Hà Quỳnh Hương

Guest
6/2/06
9
0
0
Hà Nội
Chào các bác,
Tôi đang lúng túng quá, xin các bác cho lời khuyên. Tôi không biết là VPDD có bắt buộc phải có mã số thuế không? Nếu không bắt buộc, thì có nên làm không? Có mã số thuế thì lợi gì và bất lợi gì?
Tôi lên cục thuế hỏi thì nhận được thông tin 2 chiều, người thì bảo phải làm, người bảo không phải làm, nhưng không ai nói cụ thể cho tôi biết cái lợi và bất lợi của việc này. Xin các bác cho vài lời khuyên.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
VPDD cũng phải có MST mà, đó là thủ tục.Bạn cứ lên Cục thuế xin tờ khai cấp MST, họ sẽ đưa form để kê khai.Còn về việc lợi hay bất lợi thì không có gì ở đây cả, vì VPDD không có DT, không xuất hoá đơn.Nhưng mình cứ làm đầy đủ thủ tục thôi.

H

Hà Quỳnh Hương

Guest
6/2/06
9
0
0
Hà Nội
Cảm ơn bạn đã trả lời. Bạn ơi, bạn có biết cái thủ tục này quy định ở đâu không, chỉ cho tôi với (tôi cũng có nghe nói có quy định mới là VPDD phải có mã số thuế, nhưng không biết đích xác). Tôi lên cục thuế thì người bảo phải làm, người bảo không phải làm, tư vấn luật cho VP tôi cũng không dám nói cứng (nghiệp vụ non quá!!!). Bạn chỉ cho tôi cái quy định để tôi dễ ăn nói với sếp thì tốt quá. Tôi cảm ơn bạn nhiều.

T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Hồi mình làm thủ tục về VPDD thì cũng chưa đọc trong quy định cụ thể nào ,mình tìm kiếm thông tin và hỏi bên thuế về cấp mã số thuế.Bên thuế ở nơi mình họ hướng dẫn làm thủ tục cấp MST rất rõ ràng,chắc là do VPDD không phải nộp bất kỳ loại thuế nào (Thuế TNDN,Thuế GTGT, thuế môn bài) trừ thuế TNCN nên bên thuế nơi cty bạn đã không cần cấp MST.
Bạn còn ý kiến gì thì cho mình biết nhé

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Các bạn phải quan tâm VPĐD khác với CN. Tới hôm nay có thay đổi mới thì phải có VB chứ bên VPĐD của tôi không có MST. VPĐD chỉ có chi chứ không có thu từ bất cứ nguồn nào bên ngoài (thu là nhận từ Cty mẹ), hoạt động chỉ là hỗ trợ hđ kinh doanh. Nếu ai có VB cho tôi xin.

H

Hà Quỳnh Hương

Guest
6/2/06
9
0
0
Hà Nội
Chị Lan ơi,
VP em đăng ký nộp thuế TNCN do cơ quan chi trả thu nhập trích nộp trực tiếp cơ quan thuế. Thế nên, cục thuế chỗ em bảo là VP phải có mã số thuế để đến cuối năm quyết toán thừa thiếu còn có cái mà giao dịch, và họ cấp cho quyển chứng từ khấu trừ thuế để cấp cho người lao động.
Văn bản mới thì em cũng không có trong tay, nên mới phải đứng giữa ngã ba thế này. Theo em hiểu thì những VPDD có từ trước thì không cần làm MST, nhưng với những VPDD mới thành lập như của bọn em, họ cứ đón đầu hướng dẫn trước như vậy.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Hà Quỳnh Hương nói:
VP em đăng ký nộp thuế TNCN do cơ quan chi trả thu nhập trích nộp trực tiếp cơ quan thuế. Thế nên, cục thuế chỗ em bảo là VP phải có mã số thuế để đến cuối năm quyết toán thừa thiếu còn có cái mà giao dịch, và họ cấp cho quyển chứng từ khấu trừ thuế để cấp cho người lao động.
Tớ ko hiểu chi mô rứa.
Hồi giờ tớ chỉ biết chi nhánh cty mới có mã số thuế thôi chứ chưa nghe nói VPĐD có MST bao giờ cả. Văn phòng đại diện thì có làm gì đâu mà phải có MST hic hic.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Cái này thì thật sự là mình không biết. Hôm nọ đi nghe buổi chuyên đề của WKT tổ chức thì thuế TNCN trên nguyên tắc là Người có thu nhập đi nộp và QT, DN chỉ làm thay sau khi có bản ủy quyền mẫu 09/TNTX.
Thôi thuế hướng dẫn thì cứ làm theo họ, luật vua đôi lúc còn thua lệ làng huống chi có thể do qui hoạch lại việc thu thuế TNCN nên có qui định mới.
À mà cơ quan cấp phép cho bạn bây giờ là ai, mình tưởng do UBND tp và thông qua STM quản lý. Nếu như vậy thì nộp thuế TNCN từng tháng thông qua STM chứ nhỉ?

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
Theo mình thấy thì các VPĐD mà cty mình giao dịch mua bán hàng hóa cũng không có mã số thuế. Còn qui định mình cũng không tìm ra.

H

Hà Quỳnh Hương

Guest
6/2/06
9
0
0
Hà Nội
Cảm ơn tất cả đã trả lời câu hỏi của mình.
Mình đã trao đổi và tìm hiểu thì rút ra được kết luận như thế này:
1. VPDD không bắt buộc phải làm MST, nhưng có thể có MST.
2. MST này dùng để giao dịch với cơ quan thuế trong trường hợp VP trích nộp thuế TNCN trước khi trả lương cho người lao động để nộp trực tiếp cho cơ quan thuế.
3. MST này có thể đóng lại bất cứ khi nào nếu muốn.

Cảm ơn các bạn đã tham gia cho ý kiến.

W

wh0no

Guest
21/5/06
5
0
0
47
Hanoi
Chào các bạn,
Mình đã đọc chủ đề về thuế thu nhập cá nhân của VPDD của bạn Hồ Quỳnh Hương, mình có 1 vài thắc mắc sau, mong giải đáp. Nếu bạn Hồ Quỳnh Hương giải đáp được cho mình thì tốt quá, xin cảm ơn nhiều.

1. VPDD có phải trình xác nhận lương không? Và mẫu như thế nào?
Có phải xác nhận của công ty mẹ không? Nếu bạn có mẫu xin gửi giúp mình.

2. Đối với người thử việc thì có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không? Và cách tính thì như thế nào? Vì thông thường người thử việc nhận 70% lương.

Xin cảm ơn.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Người phải đóng thuế thu nhập cá nhân khi thu nhập bình quân tháng của họ từ 5 triệu trở lên. Người thử việc thời gian làm việc thông thường là 3 tháng và với mức lương thử việc ( theo mình nghĩ là < 5 triệu ) thì chưa thuộc đối tượng phải đóng thuế TNCN.

W

wh0no

Guest
21/5/06
5
0
0
47
Hanoi
Mình hỏi cho trường hợp thử việc lương >5 triệu. Vì lúc đó chưa thể có hợp đồng lao động, không hiểu đóng thuế như thế nào.

Còn vấn đề đầu tiên thì sao bạn hay ai có biết không?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Mình cũng không hiểu văn phòng giao dịch của các bạn thế nào chứ mình nghĩ văn phòng giao dịch chỉ là địa điểm giao dịch thôi chứ có phải là nơi để hạch toán báo cáo đâu. Chỉ có trụ sở công ty hay chi nhánh mới làm việc này. Do đó mà việc khai báo lương hay lập bảng lương để làm công việc của một cơ quan chi trả thu nhập khi tính thuế thu nhập cá nhân cho các nhân viên có thu nhập cao là không cần thiết và không đúng với công việc của VPGD.
Khi chưa có hợp đồng lao động thì người lao động chưa là nhân viên của DN do đó ngay chi phí trả lương nhân viên cũng không được thống kê trên bảng lương và tính vào chi phí DN . Người lao động trong trường hợp này được trả lương cao đi nữa thì cũng chưa đủ điều kiện để trở thành nhân viên của công ty và thực hiện đóng thuế TNCN tại cơ quan chi trả thu nhâp.

W

wh0no

Guest
21/5/06
5
0
0
47
Hanoi
Chắc bạn không hiểu hoặc chưa làm cái này bao giờ rồi, mình hỏi VPDD công ty nước ngoài tại VN thì đúng hơn.
Xin cảm ơn bạn.

Bạn Hà Quỳnh Hương đâu nhỉ, vào cho mình hỏi tý thông tin nào...

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
lequanghuy nói:
Khi chưa có hợp đồng lao động thì người lao động chưa là nhân viên của DN do đó ngay chi phí trả lương nhân viên cũng không được thống kê trên bảng lương và tính vào chi phí DN . Người lao động trong trường hợp này được trả lương cao đi nữa thì cũng chưa đủ điều kiện để trở thành nhân viên của công ty và thực hiện đóng thuế TNCN tại cơ quan chi trả thu nhâp.

Mình thấy phát biểu này của bạn chưa ổn lắm.
Thứ nhất, ngay cả trong quá trình thử việc người lao động vần phải ký hợp đồng thử việc, trong đó quy định rõ : thời gian thử việc, vị trí công việc, mức lương thử việc, do đó công ty vẫn được phép hạch toán chi phí lương của nhân viên này như một chi phí hợp lý, thứ hai, trong trường hợp mức lương này cao hơn thu nhập chịu thuế TNCN thì công ty vẫn phải có nhiệm vụ khấu trừ thuế TNCN và quyết toán thuế TNCN cho nhân viên vào cuối năm.
đây là ý kiến cá nhân mình, mong nhận được sự chia sẽ thêm từ phía các bạn

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
wh0no nói:
Chào các bạn,
Mình đã đọc chủ đề về thuế thu nhập cá nhân của VPDD của bạn Hồ Quỳnh Hương, mình có 1 vài thắc mắc sau, mong giải đáp. Nếu bạn Hồ Quỳnh Hương giải đáp được cho mình thì tốt quá, xin cảm ơn nhiều.

1. VPDD có phải trình xác nhận lương không? Và mẫu như thế nào?
Có phải xác nhận của công ty mẹ không? Nếu bạn có mẫu xin gửi giúp mình.

2. Đối với người thử việc thì có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không? Và cách tính thì như thế nào? Vì thông thường người thử việc nhận 70% lương.

Xin cảm ơn.

Có 2 vấn đề :
1-Đầu tiên khi bạn làm thủ tục đăng ký mã số thuế bạn đã phải photo HDLD cho cơ quan quản lý (ở THHCM là Sở thương mại). Sau đó cứ mỗi tháng nộp bảng kê thu nhập của toàn VPDD (cả những người không thuộc diện nộp thuế. STM dựa vào bảng này ra thông báo nộp thuế (cứ để cho họ tính số tiền cần phải nộp, mình chỉ tính ở ngoài để so sánh xem họ tính đúng hay sai). Đem TB đi đóng thuế. Cứ thuế đế cuối năm thì làm quyết toán. Sau đó (có thể 1-3 năm), Cục thuế TP xuống kiểm tra các quyết toán và xem bảng chi phí của VP xem mình chi cho NLD những gì có đúng như mình kê khai không? (Không hạnh hoẹ việc mình chi những gì mà chủ yếu xem kỹ các khoản chi cho NLĐ như lương , ăn, ...).
2-Cứ thu nhập trên 5tr là nộp thuế.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Chú ý phần với người nước ngoài thì phải xem họ ở VN trên hay dưới 182 ngày để có cách tính khác nhau. Lúc này mới cần xem xác nhận của Cty mẹ hoặc giấy đã đóng thuế TNCN tại nước của họ.

P

PHAM DINH HAO

Sơ cấp
2/11/04
6
0
1
Saigon
VPĐD của công ty nước ngoài tại VN là tổ chức không được phép kinh doanh, chỉ là đơn vị có nhiệm vụ xúc tiến, môi giới, ký kết HĐ...HĐ Lao động tại các VPĐD thông thường được thực hiện thống qua công ty FROSCO,mỗi người lao động được cấp mã số thuế, để thức hiện việc đóng thuế TNCN theo qui định.

Đối với trường hợp HĐLD thử việc, nếu thu nhập từ 5tr đều phải có nghĩa vụ kê khai nộp thuế, việc kê khai và nộp được thực hiện vớ sở thương mại của địa phương

W

wh0no

Guest
21/5/06
5
0
0
47
Hanoi
Các bác ở đây đã ai làm VPDD thì cho em hỏi cái, chứ cứ theo em nghĩ, theo em đoán, thì em hơi bị ngại.
Có trả lời của bạn Hồ Lan em thấy hữu ích:
Có 2 vấn đề :
1-Đầu tiên khi bạn làm thủ tục đăng ký mã số thuế bạn đã phải photo HDLD cho cơ quan quản lý (ở THHCM là Sở thương mại). Sau đó cứ mỗi tháng nộp bảng kê thu nhập của toàn VPDD (cả những người không thuộc diện nộp thuế. STM dựa vào bảng này ra thông báo nộp thuế (cứ để cho họ tính số tiền cần phải nộp, mình chỉ tính ở ngoài để so sánh xem họ tính đúng hay sai). Đem TB đi đóng thuế. Cứ thuế đế cuối năm thì làm quyết toán. Sau đó (có thể 1-3 năm), Cục thuế TP xuống kiểm tra các quyết toán và xem bảng chi phí của VP xem mình chi cho NLD những gì có đúng như mình kê khai không? (Không hạnh hoẹ việc mình chi những gì mà chủ yếu xem kỹ các khoản chi cho NLĐ như lương , ăn, ...).
2-Cứ thu nhập trên 5tr là nộp thuế.

Tuy nhiên cho em hỏi thêm:
1. VPDD em đăng kí ban đầu thì là 4 người chẳng hạn, nhưng ban đầu chỉ có 1người là Trưởng Đại diện (người VN)
Và đang tuyển dụng thêm 3 người nữa (cũng là VN)
Vậy thì khi nào thì mới phải đăng kí khai báo thuế thu nhập à, em thì ghét kiểu cơ quan công quyền hạch họe mình, nên em muốn tìm hiểu trước.
2. Theo em biết, thì thử việc đâu có HĐ Lao động nhỉ, hay là Luật bắt buộc?
Em đi làm mãi, toàn khi nào chính thức mới có HD Lao động.

Xin cảm ơn mọi người.