Hạch toán hàng gia công

• Thread starter vu thi hang
  • Ngày gửi
V

vu thi hang

Guest
17/2/06
12
0
0
minh khai - Ha Noi
giúp mình với
Công ty mình nhận gia công cho 1 công ty nước ngoài. Khi mình nhập NVL về gia công thì mình phải hạch toán thế nào. Khi hoàn thành nhập kho và khi suất trả thành phẩm phải hạch toán ra sao ? mình hạch toán như thế này có được không nha hãy sửa sai giúp mình với. Ở đây thực ra mình không phải trả tiền mua NVL cho họ nhưng mình tạm cho vào TK 331 đến khi mình suất thành phẩm trả họ thì mình sẽ khấu trừ khoản 331 thế có được ko?
Khi nhập khẩu NVL
BT1
Nợ TK 152 : Trị giá NVL
Có TK 331
BT2
Nợ 002: Trị giá NVL
Khi chế biến hoàn thành nhập kho
Nợ 155: Giá thành thực tế của sản phẩm
Có 154
- Khi xuất thành phẩm
BT1:
Nợ 632:các chi phí để sản xuất
Nợ 331: giá trị NVL nhập khi gia công
có 155:
BT2: Ghi nhận DT
Nợ 111,112...
Có 511:Thu từ gia công
Có 3331 ( nếu có)
Ghi Có 002: Trị gia NVL trong hàng gia công
Ma cho mình hỏi thêm la đối với công ty mình vậy thì khoản doanh thu từ gia công có chịu thuế GTGT ko
Mong câu trả lời sớm từ mọi người cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Đây là ý kiến của riêng tôi (chỉ có tính chất tham khảo thui nha)
-Khi nhận NVL về gia công dựa vào trị giá NVL trên hợp đồng ghi Nợ TK 002.
-Khi xuất trả hàng gia công: C.002.
-Tập hợp chi phí gia công 621,622,627 kết chuyển qua 154 sau đó kết chuyển qua 632.
-Ghi nhận doanh thu dịch vụ gia công hàng hóa:
N.111,112,131/C.511,C.33311.
Khoảng doanh thu này vẫn chịu thuế GTGT.
P/S: sử dụng 331 trong trường hợp này là ko hợp lý vì hàng này đâu phải là hàng của cty bạn, mình chỉ nhận gia công thôi rồi xuất trả mừ.
Vài dòng góp ý. Mẹc xi

V

vu thi hang

Guest
17/2/06
12
0
0
minh khai - Ha Noi
bạn ơi !
Nhưng khi mình ghi N 002 chỉ là tổng tri gia NVL
Nhưng khi mình nhập có rất nhiều loại NVL nếu làm như thế thì chúng ta sẽ ko theo dõi được lượng NVL xuất ra mỗi ngày để sản suất sản phẩm (để tập hợp 621) vậy thì làm sao chúng ta tập hợp được 621
mà doanh thu chịu thuế vậy thuế suất là bao nhiêu mong ban chỉ giúp mình với
cảm ơn bạn rất nhiêu

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
vu thi hang nói:
bạn ơi !
Nhưng khi mình nhập có rất nhiều loại NVL nếu làm như thế thì chúng ta sẽ ko theo dõi được lượng NVL xuất ra mỗi ngày để sản suất sản phẩm (để tập hợp 621) vậy thì làm sao chúng ta tập hợp được 621
cảm ơn bạn rất nhiêu
Tôi ví dụ thế này nhé:
N.002(A) - Nguyên vật liệu A
N.002(B) - Nguyên vật liệu B
.......................................... như thế sẽ tiện theo dõi hơn. Chắc ăn hơn nữa thì bạn tạo mã hàng để theo dõi cái này thì đâu có khó.
Còn khi nhập xuất NVL thì để tiện theo dõi bạn viết phiếu xuất nhập kho theo dõi NVL đó ko ai cấm đâu.
Về cái vụ 621 này bạn đã hiểu sai ý mình rồi. 621 này là nguyên vật liệu của mình xuất ra để gia công cho NVL "người ta" ví dụ như xăng dầu chẳn hạn.
Thuế suất cung cấp dịch vụ cho trường hợp này là 10%. Ái cha từ từ tìm hiểu cái đã chứ cái vụ thuế này tớ ko chắc.

Sửa lần cuối:
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
vu thi hang nói:
giúp mình với
Công ty mình nhận gia công cho 1 công ty nước ngoài. Khi mình nhập NVL về gia công thì mình phải hạch toán thế nào. Khi hoàn thành nhập kho và khi suất trả thành phẩm phải hạch toán ra sao ? mình hạch toán như thế này có được không nha hãy sửa sai giúp mình với. Ở đây thực ra mình không phải trả tiền mua NVL cho họ nhưng mình tạm cho vào TK 331 đến khi mình suất thành phẩm trả họ thì mình sẽ khấu trừ khoản 331 thế có được ko?
Khi nhập khẩu NVL
BT1
Nợ TK 152 : Trị giá NVL
Có TK 331
BT2
Nợ 002: Trị giá NVL
Khi chế biến hoàn thành nhập kho
Nợ 155: Giá thành thực tế của sản phẩm
Có 154
- Khi xuất thành phẩm
BT1:
Nợ 632:các chi phí để sản xuất
Nợ 331: giá trị NVL nhập khi gia công
có 155:
BT2: Ghi nhận DT
Nợ 111,112...
Có 511:Thu từ gia công
Có 3331 ( nếu có)
Ghi Có 002: Trị gia NVL trong hàng gia công
Ma cho mình hỏi thêm la đối với công ty mình vậy thì khoản doanh thu từ gia công có chịu thuế GTGT ko
Mong câu trả lời sớm từ mọi người cảm ơn nhiều
Có thể bạn mới vào lĩnh vực kế toán gia công. nên bạn hơi bối rối về nó.

Mình sẽ trả lời cho bạn như sau:

Lĩnh vực gia công thì về kế toán sẽ không theo dõi nguyên vật liệu từ công ty đưa gia công.

Việc theo dõi nguyên vật liệu gia công chỉ mang tính chất nội bộ. Vì vậy bạn có thể mở 1 phần mền cho kho riêng, chi quan tâm đến nhập xuất, để có thể kiểm soát dc nguyên vật liệu này.

Do vậy, khi nhận nguyên vật liệu gia công KToán chỉ theo dõi số tổng cộng trên TK Loại 0. Tuy nhiên tài khoản này lại không có tác dụng gì đối với kế toán là mấy, vì thể xem như không quan tâm đến nó làm gì.

TK 621, Chỉ tập hợp những nguyên vật liệu mình mua hộ cho đơn vị đưa gia công mà thôi.

Còn 1 trường hợp nữa là cty vừa lĩnh vực gia công vừa sản xuất nữa thì hơi phức tạp hơn. Nếu bạn gặp trường hợp này thì mình sẽ nói tiếp

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
vu thi hang nói:
bạn ơi !
cảm ơn bạn rất nhiêu
Về lĩnh vực gia công, tuyệt đối khi nhận NVL của cty đưa gia công không được phép hạch toán nợ 152/ có 331 như bạn nêu nhé. Về kế toán xem như bạn quên nó đi, đừng quan tâm làm gì.

Bạn xem câu trả lời trước của mình.

Bạn chỉ quan tâm đến việc nội bộ. Mà theo dõi nội bộ đã có kế toán kho, Xuất nhập tồn sẽ do kế toán kho phụ trách. Phòng kế toán chỉ kiểm tra kế toán kho này.

chúc bạn thành công

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nhận vật liệu: N002
Khi phát sinh chi phí:N621,622,627(154)
Khi xuất trả: C002
Dthu: C511

V

vu thi hang

Guest
17/2/06
12
0
0
minh khai - Ha Noi
thật sự là mình rất bỡ ngỡ trong lĩnh vực này
mong các ban giúp đỡ mình với
nếu chúng ta ghi N 002 trị giá NVL nhận gia công
thì khi ghi có 002 trị gia vật tư nằm trong hàng gia công nhưng nếu vậy thì chúng ta làm sao biết được xuất bao nhiêu NVL để sản xuất số sp đó?
mình muốn biết thêm là nếu những chi phí như vận chuyển NVL từ cảng về, cước kiểm hóa, xăng xe nhập hàng....nếu ko cho vào 152 thì trong trường hợp này cho những khoản đó vào đâu ?

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
vu thi hang nói:
mình muốn biết thêm là nếu những chi phí như vận chuyển NVL từ cảng về, cước kiểm hóa, xăng xe nhập hàng....nếu ko cho vào 152 thì trong trường hợp này cho những khoản đó vào đâu ?
Bạn nghiên cứu cái này:
Tập hợp chi phí gia công 621,622,627 kết chuyển qua 154 sau đó kết chuyển qua 632.
vu thi hang nói:
nếu chúng ta ghi N 002 trị giá NVL nhận gia công
thì khi ghi có 002 trị gia vật tư nằm trong hàng gia công nhưng nếu vậy thì chúng ta làm sao biết được xuất bao nhiêu NVL để sản xuất số sp đó?
Bạn xem lại cái này:
AC3K nói:
Bạn chỉ quan tâm đến việc nội bộ. Mà theo dõi nội bộ đã có kế toán kho, Xuất nhập tồn sẽ do kế toán kho phụ trách. Phòng kế toán chỉ kiểm tra kế toán kho này.
.

cold

cold

Cao cấp
20/12/05
243
42
28
46
A2,Hoang Hoa Tham,Q.TB
:friend: :friend: :friend: Hạch toán hàng gia công
Mình sẽ trả lời bạn từng vấn đề:

-khi mình suất thành phẩm trả họ thì mình sẽ khấu trừ khoản 331 thế có được ko? Được bởi vì cùng một khách hàng nên có thể cấn trừ công nợ ; tuy nhiên sẽ gặp rắc rối khi thực hiện việc hoàn thuế GTGT.

-vậy thì khoản doanh thu từ gia công có chịu thuế GTGT: Có; Khi xuất hàng hoá cho khách hàng thì phải xuất hoá đơn với thuế suất là 0%.

-Nhưng khi mình ghi N 002 chỉ là tổng tri gia NVL
Nhưng khi mình nhập có rất nhiều loại NVL nếu làm như thế thì chúng ta sẽ ko theo dõi được lượng NVL xuất ra mỗi ngày để sản suất sản phẩm (để tập hợp 621) vậy thì làm sao chúng ta tập hợp được 621: Theo mình được biết thì hoặc trong cty có người lập định mức cho từng mã hàng, hoặc khách hàng sẽ cho mình định mức của từng mã hàng.Ví dụ: đ/v áo jacket thì họ sẽ cho mình biết định mức NVL chính, dây thun, dây luồn, nút v.v...; Có định mức rồi thì bạn có thể tập hợp cho TK 621. Thường ở cty mình thì phòng kỹ thuật và Marketing cung cấp dữ liệu này

-doanh thu chịu thuế vậy thuế suất là bao nhiêu: Tùy, thuế suất phổ thông hiện nay là 28%, nhưng nếu cty bạn được ưu đãi thì mức thuế suất này có thể khác.

*Lưu ý: Bạn phải yêu cầu khách hàng thanh toán qua ngân hàng để có thể hoàn thuế

D

Dao Ngoc Thiet

Guest
27/12/05
9
0
0
46
Ha Noi
Mình cũng gặp trường hợp như các bạn, làm như cách các hạn thì mình cũng đã làm rồi, nhưng mà thuế GTGT thì không phải nộp mà, được khấu trừ đấy chứ.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Mình đọc các bài của các bạn mà chẳng hiểu các bạn hỏi về vấn đề gì? Kế toán ở các đơn vị nhận gia công, các bạn có thể nêu ra những câu hỏi cụ thể hơn để mọi người trả lời.

Các bạn có đề cập đến thuế VAT nhưng cụ thể là hỏi làm sao thì mình đọc hoài mà cũng không rõ.

Nếu ai có thắc mắc cỏ thể hỏi lại, và nêu câu hỏi chi tiết

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA