Cách ghi sổ hình thức Nhật Ký Chứng Từ

• Thread starter sambi
  • Ngày gửi
S

sambi

Guest
3/11/05
7
1
1
Hcm
Các bạn có thể chỉ cho mình hình thức Nhật Ký Chứng Từ không?
Mình xem NKCT số 7 và Sổ Cái thì thấy mơ hồ quá vì NKCT số 7 là tập hợp chi phí toàn doanh nghiệp nhưng coi hoài mà không hiểu nổi, còn Số Cái thì ghi Có 1 loại TK ghi Nợ các TK còn lại mà còn theo cột tháng 1,2,3 ... 12.

• Like
Reactions: ngannghia
Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Hình thức sổ này rất phức tạp. ko giải thích qua mạng được. Nhiều DN đã bỏ hình thức này.
Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo các sách hướng dẫn thực hành kế toán.

Sửa lần cuối:
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Hình thức này khá phức tạp nhưng nếu bạn nắm được bản chất thì cũng không khó . Bạn nhớ là :căn cứ phát sinh Có ghi nhật ký chứng từ , căn cứ phát sinh Nợ ghi bảng kế.
Ở sổ cái mà có các cột từ tháng 1 đến tháng 12 chẳng qua là mẫu sổ chung nên người ta mới liệt kê đủ như vậy nhưng khi bạn ghi cho một TK và ghi cho một KỲ ( thường ghi cuối tháng ) thì chỉ sử dụng hai cột là tháng phát sinh ( điền số liệu PS trong tháng đó ) và tháng trước tháng đó để ghi số dư đầu tháng ( số dư đầu tháng này là số dư cuối tháng trước ), còn các tháng kia để trống ( vì không có số liệu ghi ).
Cứ như vậy nhé.
Hình thức này khó nhiều DN không dùng nhưng hiện tại một số DN vẫn dùng vì đây là hình thức khó theo dõi khó kiểm tra ( khó cho cả kế toán và thuế, hoà 1-1 . )hì

S

sambi

Guest
3/11/05
7
1
1
Hcm
Các bạn có thể upload cho mình ví dụ mẫu cho mình không, nếu được xin các bạn gửi theo địa chỉ lambidang@gmail.com

T

Tigerbeer

Guest
Gần đây mới gặp 1 cty vẫn sử dụng hình thức này, đúng là tìm được 1 chứng từ gốc thì oải luôn.

Theo mình hiểu thì hình thức này ngày xưa có vì chưa sử dụng kế toán máy. Bi giờ còn dùng nữa thì nghĩ đến đã ngại rồi...

www.vietauditors.com.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA