1 người có 2 MSCN

• Thread starter winter sonata
  • Ngày gửi
W

winter sonata

Guest
27/9/11
3
0
0
Hà nội
dạ thưa các bác, tình hình là e gặp rắc rối lớn mà không biết giải quyết như thế nào, nên post lên đây mong các bác giúp e với. E cảm ơn cả nhà
Em làm cho 1 vpdd mới thành lập. tháng trước e đi đăng ký thuế tncn cho nhân viên trong vp.
Tất cả đều được cấp mscn.
Nhưng đến hôm nay khi hỏi thông tin để kê khai thì e mới biết có 1 chị, cách đây mấy năm đã được cấp mscn. Nghĩa là bây giờ c ấy có 2 mscn, trong đó : 1 mã của cmnd cũ và 1 mã của cmnd mới( chuyển khẩu về HN, cấp mới cmnd).
Hiện tại c ấy có làm cho 1 nơi khác nữa.
Giờ e không biết phải xử lý trường hợp này ntn, kê khai ra làm sao, e sv mới ra trường chả biết gì :((.
Giờ nếu c ấy làm cái giảm trừ gia cảnh (có 1 con nhỏ phụ thuộc) thì cái giảm trừ đấy có tính vào chỗ VP e không ạ. E kê khai cho c ấy thì kê khai 1 nơi hay 2 nơi làm ạ.
Mong các tiền bối giúp e. Em cảm ơn lắm lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
dạ thưa các bác, tình hình là e gặp rắc rối lớn mà không biết giải quyết như thế nào, nên post lên đây mong các bác giúp e với. E cảm ơn cả nhà
Em làm cho 1 vpdd mới thành lập. tháng trước e đi đăng ký thuế tncn cho nhân viên trong vp.
Nhưng đến hôm nay khi hỏi thông tin để kê khai thì e mới biết có 1 chị, cách đây mấy năm đã được cấp mscn. Nghĩa là bây giờ c ấy có 2 mscn, trong đó : 1 mã của cmnd cũ và 1 mã của cmnd mới( chuyển khẩu về HN, cấp mới cmnd).
Giờ e không biết phải xử lý trường hợp này ntn, kê khai ra làm sao, e sv mới ra trường chả biết gì :((.
Giờ nếu c ấy làm cái giảm trừ gia cảnh (có 1 con nhỏ phụ thuộc) thì cái giảm trừ đấy có tính vào chỗ VP e không ạ. E kê khai cho c ấy thì kê khai 1 nơi hay 2 nơi làm ạ.
1 trong số các ng/nhân mà CN có 02 MST: MSTCN căn cứ vào CMT, nếu chị ấy đã có CMT 1tương ứng MSTCN 1, sau đó chị ấy làm Đơn cớ mất để làm thủ tục đăng ký CMT 2 => có MSTCN 2.

Bạn vẫn đăng ký cho NPT của chị ấy và ktrừ thuế TNCN tại DN của bạn bình thường, MSTCN thì căn cứ theo CMT mới nhất của chị ấy khi nộp hsơ cho vphòng làm thủ tục.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Tôi chưa gặp trường hợp này bao giờ, nhưng theo tôi nghĩ, bạn và chị ấy nên sử dụng MST cá nhân hiện tại. Còn chị ấy thì làm công văn gửi cơ quan thuế cấp MST trước đây đóng MST cũ lại

W

winter sonata

Guest
27/9/11
3
0
0
Hà nội
Bác ơi, trong công văn thì nên có những nội dung gì ạ
Em cảm ơn bác
Tôi chưa gặp trường hợp này bao giờ, nhưng theo tôi nghĩ, bạn và chị ấy nên sử dụng MST cá nhân hiện tại. Còn chị ấy thì làm công văn gửi cơ quan thuế cấp MST trước đây đóng MST cũ lại

Thi trình bày lý do tại sao có 2 MST, số Cmnd nào có MST và được cấp lúc nào. Và xin đóng một MST cũ được cấp theo số cmnd cũ.
Suy nghĩ là như vậy thôi, chứ chắc cơ quan thuế sẽ kiểm tra nghĩa vụ thuế của MST cũ có còn nợ nhà nước khg mới cho đóng MST cũng nên

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA