Tài liệu ôn thi công chức kho bạc

• Thread starter nanguyen89
  • Ngày gửi
D

duykhanh153

Sơ cấp
12/9/12
18
1
0
38
thái nguyên
Ðề: Thi công chức kho bạc

biết đưa cái gì vào, chẳng nhẽ, cứ cầm cả luật, nghị định, thông tư vào à @___@

uh, tất nhiên rùi vì tài liệu toàn là luật thì cứ phải photo nhỏ mà mang vào chứ?
À, mọi người đã ai làm phao chưa?
cứ mang vào cho chắc bit đâu lại dở được. đến lúc đó ko có phao thì lại tiếc

các bạn cho mình hỏi là mình thi chuyên viên nghiệp vụ thì chỉ học chắc mỗi luật NSNN hay phải học cả luật kế toán nữa. Học mỗi luật NSNN đã mệt lắm rồi nay lại học thêm luật kế toán nữa chắc chết qá :(

học luật nsnn và các văn bản hướng dẫn nữa.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duykhanh153

Sơ cấp
12/9/12
18
1
0
38
thái nguyên

Công nhận, câu hỏi môn kiến thức chung 2011 mục đích của việc phân loại cán bộ công chức mình kiếm mãi cũng chưa có câu trả lời. Có ai có đáp án câu hỏi đó ko

mọi người ơi, theo tớ thì những gì mà đề thi năm ngoái đã ra thì năm nay chắc ko thi vào nữa đâu nhỉ? Mọi người nên tham khảo để lược bỏ bớt những gì năm ngoái đã thi rùi thì chỉ nên đọc qua thui còn lại tập trung vào những phần kiến thức mà năm ngoái ko có trong đề thi để tập trung vào học.

H

heo vit

Sơ cấp
9/11/10
14
0
0
35
hanoi

Cái này t nghĩ nó chỉ ra cho chuyên viên nghiệp vụ thôi, chứ Kế toán viên chắc ko ra đâu:( Nó nằm trong thông tư Số: 80/2003/TT-BTC ( phần quá chi tiết của Luật Ngân sách)
" Phần II: Nhiệm vụ, quyền hạn của các cơ quan trong việc tổ chức thu ngân sách nhà nước
2. Kho bạc Nhà nước
- Tập trung các khoản thu ngân sách nhà nước và phân chia các khoản thu cho ngân sách các cấp theo đúng tỷ lệ phần trăm (%) phân chia được cấp có thẩm quyền quyết định đối với từng khoản thu;
- Tổng hợp, lập báo cáo thu ngân sách nhà nước gửi cơ quan tài chính và các cơ quan hữu quan theo chế độ quy định.
- Phối hợp kiểm tra và đối chiếu số liệu thu ngân sách nhà nước với các cơ quan thu bảo đảm chính xác, đầy đủ, kịp thời; xác nhận số liệu thu ngân sách nhà nước theo yêu cầu của các cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
- Thực hiện hoàn trả các khoản thu ngân sách nhà nước theo lệnh của cơ quan tài chính.
- Kho bạc Nhà nước nơi đối tượng nộp mở tài khoản có trách nhiệm trích tài khoản tiền gửi của đối tượng nộp theo yêu cầu (bằng văn bản) của cơ quan thu để nộp ngân sách nhà nước theo quy định tại Điều 46 Nghị định số 60/2003/NĐ-CP ngày 06/6/2003 của Chính phủ. "
[/QUOTE
Cảm ơn bạn nhé. Mình thấy hoang mang quá vì kiến thức rộng quá.

T

tungxava

Trung cấp
20/8/12
50
0
0
35
Now4evervn

NHIỆM VỤ KBNN TRONG THU NGÂN SÁCH
- Tổ chức thu ngân sách
+ Trên cơ sở kế hoạch thu ngân sách hàng quý, năm, lịch thu do cơ quan thu gửi đến, KBNN tổ chức các điểm thu, bảo đảm thu nhanh, an toàn các khoản thu NSNN, thuận tiện cho người nộp thuế. Thực hiện in và quản lý chứng từ thu qua KBNN theo đúng quy định;
+ Tập trung các khoản thu NSNN và phân chia các khoản thu theo đúng tỷ lệ phần trăm (%) đối với từng khoản thu cho ngân sách các cấp theo quy định của Luật NSNN và các văn bản hướng dẫn thi hành Luật;
+ Phối hợp đối chiếu thu NSNN với các cơ quan thu bảo đảm chính xác, đầy đủ, kịp thời;
+ Hàng ngày, KBNN tập hợp các liên chứng từ thu NSNN (tiền mặt và chuyển khoản) và lập bảng kê chứng từ thu phân theo cơ quan thu, gửi cho cơ quan liên quan để đối chiếu, theo dõi, quản lý; truyền dữ liệu về thu NSNN vào cơ sở dữ liệu thu, nộp thuế theo quy định;
+ Định kỳ theo chế độ, KBNN báo cáo kế toán thu NSNN, tổng hợp kết quả thu NSNN trên địa bàn gửi KBNN cấp trên và cơ quan thu đồng cấp;
+ Trường hợp phát hiện chứng từ thu NSNN chưa chính xác ( về người nộp thuế, mục lục NSNN…) KBNN thực hiện tạm thu ngân sách ( theo mục tạm thu chưa đưa vào cân đối ngân sách), đồng thời, thông báo cho cơ quan thu để xử lý; khi có xác nhận của cơ quan thu, KBNN chuyển từ mục tạm thu vào thu NSNN;
+ KBNN nơi nộp thuế mở tài khoản có trách nhiệm trích tài khoản tiền gửi của người nộp thuế theo lệnh của cơ quan thu để nộp NSNN theo quy định tại Điều 114 Luật Quản lý thuế và Điều 46 Nghị định số 60/2003/NĐ-CP ngày 06/6/2003;
+ Xác nhận số liệu thu ngân sách theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc người nộp thuế (khi có yêu cầu của cơ quan thu);
- Thực hiện hoàn trả các khoản thu NSNN theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền;
- KBNN phối hợp cấy dựng hệ thống truyền dữ liệu đảm bảo tính bảo mật và an toàn để xử dụng dữ liệu điện tử thay cho báo cáo bằng giấy. Phối hợp với cơ quan tài chính đảm bảo hệ thống thông tin hoạt động liên tục phục vụ cho việc trao đổi thông tin.

:talk:

K

Kem ngon

Trung cấp
21/8/12
131
0
0
Ha Noi, Vietnam

mọi người ơi, theo tớ thì những gì mà đề thi năm ngoái đã ra thì năm nay chắc ko thi vào nữa đâu nhỉ? Mọi người nên tham khảo để lược bỏ bớt những gì năm ngoái đã thi rùi thì chỉ nên đọc qua thui còn lại tập trung vào những phần kiến thức mà năm ngoái ko có trong đề thi để tập trung vào học.
Haiz... có câu hỏi : "Vì sao nói nsnn đc quản lí thống nhất theo nguyên tắc dân chủ..." 2 năm liền ra ko sai 1 chữ đấy thôi:)
Đề kiểu j cũng có 1 câu hỏi mở... hiểu... tổng hợp...Sao mà năm ngoái có nhiều ng thi đc trên 350 điểm thế:)). Ai học ôn thấy vào share ít kinh nghiệm cho nhà mình di :(

T

tungxava

Trung cấp
20/8/12
50
0
0
35
Now4evervn

Haiz... có câu hỏi : "Vì sao nói nsnn đc quản lí thống nhất theo nguyên tắc dân chủ..." 2 năm liền ra ko sai 1 chữ đấy thôi:)
Đề kiểu j cũng có 1 câu hỏi mở... hiểu... tổng hợp...Sao mà năm ngoái có nhiều ng thi đc trên 350 điểm thế:)). Ai học ôn thấy vào share ít kinh nghiệm cho nhà mình di :(

Theo mình bít thì năm 2010 là " Sự cần thiết khách quan của QLNN đối với Kinh tế Thị trường theo định hướng thị trường XHCN ở VN " bạn à :talk:
350 điểm là vì :two: " Bác vẫn cùng chúng cháu hành quân "

N

nicky902003

Sơ cấp
20/9/12
9
0
0
33
Nha Trang

các bạn ơi, so sánh chứng từ giấy và chứng từ điện tử? Chỉ khác nhau là ctđt được thể hiện dưới dạng điện tử và được mã hóa. Phải không các bạn.

T

Tuyliptrang2212

Guest
31/8/12
2
0
0
33
Bắc Giang

Hophit ơi, có những bộ đề thi của những năm trước ko, cho mình xin với nhé. Mail: latdat2212@gmail.com
Thanks bạn nhiều :)

J

jessica0408

Guest
9/10/12
3
0
0
hà nội

mình ở Hà Nội thi KBNN mà vẫn chưa nhận được giấy báo, híc có phải lên kho bạc hỏi không mọi người hay gọi điện cho họ mà minh không biết sđt bên đó. Help!

X

Xinthanhcong

Sơ cấp
10/10/12
29
0
1
Thạch Hà - Hà Tĩnh

cao thế thi sao mình thi đậu được. Đang tinh khoảng 330 là sướng rồi!!!

K

Kem ngon

Trung cấp
21/8/12
131
0
0
Ha Noi, Vietnam

Theo mình bít thì năm 2010 là " Sự cần thiết khách quan của QLNN đối với Kinh tế Thị trường theo định hướng thị trường XHCN ở VN " bạn à :talk:
350 điểm là vì :two: " Bác vẫn cùng chúng cháu hành quân "

Năm 2010

Chuyên ngành: chuyên viên NV
1. quyền và nghĩa vụ của chủ đầu tư trong việc lập dự án đầu tư xây dựng
2. tại sao nói NSNN được quản lí hệ thống theo nguyên tắc tập trung dân chủ
3. nêu khái niệm NSNN, nêu khái niệm, nội dung thu chi NSNN
4. Tại sao nói NSTW giữ vai trò quan trọng nhất
Híc... thông tin bên lề là các bạn ấy hành quân ... nặng ko tungvaxa (hi vọng nó đừng ác liệt như bên Thuế) :(

M

miumiumin

Sơ cấp
10/10/12
16
0
0
Hà Nội

mình ở Hà Nội thi KBNN mà vẫn chưa nhận được giấy báo, híc có phải lên kho bạc hỏi không mọi người hay gọi điện cho họ mà minh không biết sđt bên đó. Help!

B ơi mình cũng thi KBNN nè nhưng cũng chưa có giấy báo là sao nhỉ?

G

gie gie

Sơ cấp
31/8/12
45
0
0
Ha Nam

các bạn oi k bit thuê phong trọ tren TN có khó khăn k nhỉ

Sửa lần cuối:
N

ngo a

Guest
21/9/12
4
0
0
39
Hà Nội

Mình cũng thi ở KBNN cũng chưa nhận được giấy báo thi. Không biết có phải lên kho bạc lấy ko?

N

newkid2202

Sơ cấp
18/5/11
27
0
0
TPHCM

Năm 2010

Chuyên ngành: chuyên viên NV
1. quyền và nghĩa vụ của chủ đầu tư trong việc lập dự án đầu tư xây dựng
3. nêu khái niệm NSNN, nêu khái niệm, nội dung thu chi NSNN
Híc... thông tin bên lề là các bạn ấy hành quân ... nặng ko tungvaxa (hi vọng nó đừng ác liệt như bên Thuế) :(
Bạn Kemngon ơi, bạn có đề thi kiến thức chung với chuyên ngành kế toán viên năm 2010 ko? gửi cho mình với
mail của mình : newkid2202@yahoo.com
Thanks bạn nhiều :024:

T

tuantvcn

Guest
17/5/11
4
0
0
42
Hà Nam

Mình ở Hà Nam thi ngánh chuyên viên. bạn nào có tài liệu gửi cho mình với. Thanhk trước nhé.
mail: Tuantvcn@gmail.com

K

Kem ngon

Trung cấp
21/8/12
131
0
0
Ha Noi, Vietnam

Bạn Kemngon ơi, bạn có đề thi kiến thức chung với chuyên ngành kế toán viên năm 2010 ko? gửi cho mình với
mail của mình : newkid2202@yahoo.com
Thanks bạn nhiều :024:

Năm 2010

Nghiệp vụ:
phần kiến thức chung
1 nêu các chính sách kinh tế và các công cụ của chính sách đoá
2.các điều kiện cán bộ công chức ko được làm
3.chức năng nhiệm vụ của kho bạc nhà nước trực thuộc bộ tài chính
chuyên ngành: chuyên viên
1.quyền và nghĩa vụ của chủ đầu tư trong việc lập dự án đầu tư xây dựng
3. nêu khái niện NSNN, nêu khái niệm, nội dung thu chi NSNN
TRắc nghiệm về: bội chi NSNN, các cấp ra quyết định, phê duyệt dự án đầu tư, các công cụ của chính sách tiền tệ, tam ứng ngân sách...
T không có đề KTV c ạ. T xin ng quen nhưng chỉ có chừng ấy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA