Chuyển lỗ nào ? (lỗ kế tóan hay lỗ thuế)

• Thread starter ANZ
  • Ngày gửi
A

ANZ

Guest
11/3/05
36
0
0
HCM
Xin chào đồng nghiệp, mình thắc mắc như sau :(có lẽ cũng có nhiều bạn thắc mắc giống mình)
1) khỏan lỗ đăng ký chuyển sang các năm sau sẽ là lỗ kế tóan trên BCTC hay là lỗ trên tờ khai tự quyết tóan thuế TNDN.
2) Phải chăng Quyết tóan năm 2005 sẽ chỉ là mẫu 04/TNDN (thong tu 128 năm 2004) mà thôi. Không có bảng tình hình quan hệ với ngân sách ?
Mong các bạn biết rồi chia sẽ kinh nghiệm giúp mình với nhé.
Chân thành cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
ANZ nói:
Xin chào đồng nghiệp, mình thắc mắc như sau :(có lẽ cũng có nhiều bạn thắc mắc giống mình)
1) khỏan lỗ đăng ký chuyển sang các năm sau sẽ là lỗ kế tóan trên BCTC hay là lỗ trên tờ khai tự quyết tóan thuế TNDN.
2) Phải chăng Quyết tóan năm 2005 sẽ chỉ là mẫu 04/TNDN (thong tu 128 năm 2004) mà thôi. Không có bảng tình hình quan hệ với ngân sách ?
Mong các bạn biết rồi chia sẽ kinh nghiệm giúp mình với nhé.
Chân thành cảm ơn
1) Nơi để các công ty đăng ký chuyển lỗ là cơ quan thuế sở tại và tờ khai tự quyết toán thuế TNDN là cơ sở để cơ quan thuế căn cứ( doanh nghiệp tự lập ra).
2) Hiện tại ngành thuế đang và áp dụng công nghệ thông tin vào các chương trình cập nhập tờ khai và số thu nộp thuế của từng tháng, quyết toán thuế của năm, cho nên nếu số thu nộp trong năm vào Ngân sách Nhà nước giữa cơ quan thuế và doanh nghiệp có thể không trùng khớp. Các công ty sẵn có số liệu về tình hình thu nộp thuế của năm thì nộp luôn, như thế có phải hay hơn không?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
ANZ nói:
Chuyển lỗ là lỗ theo quyết toán thuế bạn à.

G

Gldautumn

Guest
26/8/05
16
0
0
Ha Noi
Mình đang làm báo cáo sắp phải nộp nhưng vẫn chưa xong vì có thắc mắc như sau nhờ các bạn tư vấn với: 1) Về chuyển lỗ.
Trên báo cáo kết quả kinh doanh năm 2005 B01-DNN thì có mục 8 Tổng lợi nhuận kế toán và mục 10 Tổng lợi nhuận chịu thuế TNDN ( đã trừ đi điều chỉnh tăng lợi nhuận do chênh lệch tỷ giá chưa thực tế ...).
Nếu cty mình bị lỗ thì sẽ xin đăng ký chuyển lỗ của 2005 theo số mục 8 hay là mục 10 ? :wall:
2) Ngoài ra, mình thấy hệ thống tài khoản kế toán của dn vừa và nhỏ hình như là ko có tài khoản 515 - doanh thu hoạt động tài chính thì lãi ngân hàng mình cho vào tk 711 có được ko ??
3) Có bạn nào cũng làm theo chế độ kt dn vừa và nhỏ- qđ 144 thì chỉ giúp mình hệ thống tài khoản mới có thêm hay bớt tk nào với, vì mình chưa kịp đi mua sách, mà sách của mình là năm 2004.
Cám ơn các bạn nhé !

Sửa lần cuối:
H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Đối với doanh nghiệp vừa và nhỏ TK 511 được chi tiết thành tài khoản cấp 2 để hạch toán chi tiết theo doanh thu bán sp, doanh thu bán hàng hoá, doanh thu cung cấp dịch vụ, doanh thu tiền lãi, tiền bản quyền, cổ tức và lợi tức được chia. Vì vậy khi nhận lãi tiền gửi bạn ghi vào TK 511(chi tiết lãi tiền gửi)

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
Cho mình hỏi luôn nhé: thế nào là doanh nghiệp vừa và nhỏ? mình dùng TK 515 không được hay sao?

G

Gldautumn

Guest
26/8/05
16
0
0
Ha Noi
Cám ơn bạn huytq nhé. Mình sẽ làm như vậy vì lúc trước ko biết lại cho vào tk 711.
Cty mình bị lỗ nên chưa biết làm bảng đăng ký chuyển lỗ ntn?
Trên báo cáo kết quả kinh doanh năm 2005 B01-DNN thì có mục 8 Tổng lợi nhuận kế toán và mục 10 Tổng lợi nhuận chịu thuế TNDN ( đã trừ đi điều chỉnh tăng lợi nhuận do chênh lệch tỷ giá chưa thực tế ...).
Nếu cty mình bị lỗ thì sẽ xin đăng ký chuyển lỗ của 2005 theo số mục 8 hay là mục 10 ?

To be hay cuoi : DN vừa và nhỏ là dn mọi lĩnh vực là cty TNHH< cty cổ phần, cty hợp doanh, dntn và htx ( trừ htx nông nghiệp và htx tín dụng nd) ko áp dụng cho dnnn, dnnn chuyển thành cty tnhh 1 thành viên, cty cổ phần niêm yết trên tt chứgn khoán và cty chứng khoán cổ phần.
Nếu bạn đăng ký chế độ kế toán sử dụng theo quyết định 144/2001 thì bạn mới phải cho vào tk 511. Còn nếu ko bạn cho vào tk 515 như mình vẫn thường được dậy thì rõ ràng hơn.

T

Thuyneu-AC

Guest
22/3/06
27
0
0
40
Hà Nội
Em vừa đọc thông báo ở trang chủ. Em chỉ mớilàm KT nên chưa có KN,vì vậy em muốn hỏi thủ tục chuyển lỗ làm như thế nào , em sắp pahỉ làm rồi . Help me.......

G

Gldautumn

Guest
26/8/05
16
0
0
Ha Noi
Alo!!!! Có bác nào đang online trả lời giúp mình với :
Nếu cty mình bị lỗ thì sẽ xin đăng ký chuyển lỗ của 2005 theo số mục 8 hay là mục 10 ?

T

Thuyneu-AC

Guest
22/3/06
27
0
0
40
Hà Nội
Theo em nghĩ là tổng lợi nhuận chịu thuế TNDN(mục 10) không biết có đúng không