Định khoản khi làm kế toán máy

• Thread starter bichvan
  • Ngày gửi
V

Vothuong

Guest
18/4/06
7
0
0
43
484 bạch đằng
ke toan may

vu minh nói:
Bạn ghi Nợ 156/Có 1111: 62Tr và Nợ 156/Có 1121: 500Tr

xin lỗi mấy huynh, mấy tỷ nhé,đọc mà em ko hiểu chỗ này:
Chỗ tiền mặt thì ổn rồi, còn chỗ tiền gửi thì sao sao ấy.Nếu định khoản như vậy thì làm sao thể hiện là được???

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vothuong tinh ra phết! Chưa ai hạch toán đúng cả. Có mỗi bạn tuster9999 định khoản là chú ý đến tiền vay nhưng cũng chưa đúng.

Khi vay ngân hàng để trả cho nhà cung cấp, tiền sẽ không thể hiện trên tài khoản tiền gửi ngân hàng, mà sẽ thể hiện trên tài khoản tiền vay ngân hàng.

Bài số 1, hạch toán đúng và từng bước sẽ như sau:

- Khi mua hàng:
Nợ TK 156: 562.000.000
Có TK 331: 562.000.000

- Khi thanh toán:
Nợ TK 331: 562.000.000
Có TK 111: 62.000.000
Có TK 311: 500.000.000

T

Tralipton

Guest
17/2/04
78
0
0
46
HCMC, VN
Truy cập trang
Khi lam HS vay va ngan hang dong ý cho vay? ta mo 2 TK tai ngan hang đó:

No 112 / co 311 : VD 500Tr.
Khi mua hang có thanh toan từ tiền vay: thực chất là từ TK 112 cua Cty đó.

Nơ 156 62tr
Có 111 62

Nơ 156 500tr
Có 112 500tr

S

Scoobidoo

Guest
5/4/06
16
0
0
Hai Phong
kekek, Thế bác nào không biết hoá đơn có thể ghi 2 loại thuế suất thì các bác đi mua hàng ở Metro đi rồi sẽ thấy. Hoá đơn có ghi hai loại thuế suất.
Còn ghi một loại thuế suất + thêm phí vào nữa thì các bác đi mua xăng dầu sẽ thấy ngay thôi.
Thực ra vấn đề mà các bác quan tâm ở đây là hạch toán thế nào thôi. chứ thuế suất được ghi trên hoá đơn thì các bác hợp vào cũng chưa được chính xác lắm nhưng cũng chưa thấy bác thuế nào phản đối cả. keke, Tốt nhất khi các bác viết hoá đơn thì các bác tách nó ra. Như thế để dễ kê khai và theo dõi.

Em thấy bác Tràlipton làm đúng đấy. Vì kế toán máy làm luôn luôn chi tiết mà. Với lại nữa là các bác phải dựa vào chứng từ để làm căn cứ chứ. Suy luận thì sẽ ra ngay: Khi vay thì sẽ có giấy báo có của ngân hàng, khi trả thì bắng tiền vay thì sẽ có giấy báo nợ của ngân hàng. Tập hợp hai chứng từ này lại thì bạn sẽ hiểu bạn phải làm gì. Lúc này tài khoản tiền ngân hàng sẽ là tài khoan trung gian. ( Khi làm bạn luôn để ý đến cái gốc của nó thì sẽ dễ hiểu ngay)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
A

AnhDung

Guest
11/5/06
8
0
0
Ha noi
Bạn không nói rõ vay tiền ngân hàng chuyển thẳng KH hay là rút tiền mặt về mới chi sau.
Nếu chuyển thẳng KH trong Fast ghi như sau
Trong phần"Kế toán tiền mặt và tiền gửi ngân hàng" bạn đánh luôn "Giấy báo nợ(chi) của ngân hàng"
N331/C311 hoac C341: 500tr
Phiếu chi tiền mặt
N331/C111: 62tr
Hoá đơn thì vào"Kế toán mua hàng và công nợ phải trả" phần Cập nhật số liệu vào "Hoá đơn mua hàng(dịch vụ)" hạch toán từng hoá đơn
N156,133/C331 theo đúng số tiền trên từng hóa đơn
từ đó bạn sẽ thấy công nợ của KH ngay

Sửa lần cuối:
V

vervet

Guest
21/8/04
37
0
0
44
namdinh
Chào cả nhà
Một loại hoá đơn có 02 mức thuế suất đó là hoá đơn tại siêu thị Metro đó. Mình vẫn phải thanh toán những hoá đơn này, tuy nhiên trên hoá đơn thể hiện rõ mặt hàng nào thuế suất 5% và 10% bạn ah.
Nên bạn sẽ hạch toán như sau:
N156 (TS5%)
N1331(TS5%)
N156 (TS10%)
N1331(TS10%)
Co 111/112
Thế nhé.

C

chimcon

Guest
15/5/06
5
0
0
Bac Ninh
Em cũng đang dùng FAST 2004.
Em thấy trước hết phải phản ánh nghiệp vụ vay ngân hàng trước (vay NH lấy TM hay chuyển vào TK TGNH?).Khi mua hàng thì hạch toán trên hoá đơn ghi nợ người bán .Khi thanh toán thì nên dùng phiếu kế toán để thanh toán (nhớ ghi rõ mã khách -Điều này rất có lợi cho BCĐSPS sau này .Vì FAST 2004 rất nhiều lỗi.
OK?

C

chimcon

Guest
15/5/06
5
0
0
Bac Ninh
Định khoản trong FAST 2004

chimcon nói:
Em cũng đang dùng FAST 2004.
Em thấy trước hết phải phản ánh nghiệp vụ vay ngân hàng trước (vay NH lấy TM hay chuyển vào TK TGNH?).Khi mua hàng thì hạch toán trên hoá đơn ghi nợ người bán .Khi thanh toán thì nên dùng phiếu kế toán để thanh toán (nhớ ghi rõ mã khách -Điều này rất có lợi cho BCĐSPS sau này .Vì FAST 2004 rất nhiều lỗi.
OK?

X

xuyennguyenthi

Guest
15/4/06
1
0
1
Hai Duong
Chào cac bạn! Tớ là thành viên mới toanh đây và xin có ý kiến nhé.
Ở Công ty tớ, nghiệp vụ xuất nhập khẩu là thường xuyên cho nên có rất nhiều hoá đơn xuất nhập khẩu mà trên đó có nhiều thuế xuất, nhưng đó là hoá đơn tự in được Cục Thuế Hà Nội chấp nhận. Thế nhưng khi thanh tra về việc hoàn thuế đến kiểm tra Công ty mình họ không chập nhận những hoá đơn này của bọn tớ chứ lại. Tớ chỉ biết nói rằng khi chính Cục thuế chập nhận cho phát hành hoá đơn đặc thù như vậy thì chắc chắn là hợp lý rồi nhưng họ vẫn không nghe.Tớ nghĩ chắc chắn có công văn gì cho phép phát hành hoá đơn như vậy. Có bạn nào biết thì gửi cho bọn tớ biết với nhé.

P

phuongbau

Guest
23/5/06
7
0
0
Hà Nội
Một hoá đơn tiền xăng dầu cũng có khoản lệ phí xăng dầu riêng và thuế GTGT thì hạch toán như thế nào cho thật đúng giữa báo cáo thuế và chi phí.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
phuongbau nói:
Một hoá đơn tiền xăng dầu cũng có khoản lệ phí xăng dầu riêng và thuế GTGT thì hạch toán như thế nào cho thật đúng giữa báo cáo thuế và chi phí.

Phí xăng dầu công luôn vào tiền hàng
Chỉ tách riêngVAT

P

pinkgrass_05

Guest
21/4/06
7
0
0
TPHCM
Bên mình cũng nhận được một hóa đơn như vậy phí bill thì 10% còn phí vận chuyển và bốc xếp qua kho thì 5% như vậy là hóa đơn này sai luôn rồi hà bạn Dũng?

H

hoaquynhbandem

Guest
22/11/06
1
0
0
43
Yên Bái
minh muon hoi ve gia thanh sp cac ban giup minh voi nhe

Cong ty giao cho minh nghien c­uu gia thanh than tai mo ( cu the tinh cho mot tan) day la lan dau tien minh tinh gia thanh minh khong biet lam the nao kho qua . Giup m voi nhe cac ban, cam on rat nhieu

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
Trong này chỉ thảo luận về kế toán thui cậu ơi, Còn muốn đưa người yêu lên TK hay đưa lên chỗ nào mà cậu muốn thì qua cho khác nha

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA