Tài liệu ôn thi công chức thuế

• Thread starter Phi Thi Dinh
  • Ngày gửi
vothikieuoanh

vothikieuoanh

Guest
1/5/10
43
0
0
34
HT
Ðề: Tài liệu ôn thi công chức thuế

Hoa hồng thacahacs như là khoản thu nhập khác của DN, và vẫn phải chịu thuế GTGT 10% nhá bạn!

Cảm ơn anh nhìu nhoá,hii

Chắc dzợ, nhưng nh0k chắc thuế suất của nó khác 0%

- Không chịu thuế gtgt thì không phải tính, kê khai thuế gtgt đầu ra, nhưng cũng không được khấu trừ thuế gtgt đầu vào
- Không phải kê khai, nộp thuế gtgt thì không phải tính, kê khai thuế gtgt đầu ra nhưng được khấu trừ thuế gtgt đầu vào
- Chịu thuế suất 0% thì phải tính, kê khai thuế gtgt đầu ra theo thuế suất 0% và được khấu trừ thuế gtgt đầu vào
Thanks Nh0k nhiều nhé,mà nh0k post típ bài tập cho mình làm với, mình ko có bài tập gì cả, có lấy trên diễn đàn rùi nhưng dc it quá.mà nếu dc thì nh0k gửi dùm mình qua mail : kieuoanh.ktdn@gmail.com với, cảm ơn nh0k nhiều lém,hii

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

babyphonui

Sơ cấp
23/8/12
34
0
0
40
nghe an

ca nha oi ai co tai lieu thi thue nam 2012 khong gui jum e mot ban voi duoc khong? e dang muon tham gia thi qua ma khong biet mot chut gi ve tai lieu thi thue ca, ca nha giup e voi nha.
cam on ca nha nhiu nhiu co gi gui gium e vao mail tocxutinhnghich@gmail.com nghe

P

phihuyen1989

Sơ cấp
5/10/11
39
0
0
Hà Nội

Cả nhà ơi
Cả nhà post bài tiếp đi , các b chăm hỏi nhiều vào nhé , t thấy nhà ta có nhiều thành viên tích cục như nhok , yến , tuấn . Qua những câu hỏi v trả lời của các b mình cũng có cơ hội củng cố kiến thức .

N

ngoctram123

Sơ cấp
17/8/12
19
0
0
33
Ha noi

thang 1/2012, công ty sản xuất bia A bán 10000 chai bia, giá bán đã có thuế gtgt của một chai bia là 9900(thue suat gtgt10%,giá bán đã bao gồm giá trị vỏ chai bia là 500 dồng/vỏ chai). thuế suất thuế ttdb của mạt hang bia là 45%. số thuế tiêu thụ đạc biệt phải nộp tronng tháng 1/2012 là bao nhiu?
mọi người giup mh bài này vs nhé.

S

salemtrang

Guest
21/8/12
2
0
0
Vĩnh Phúc

các b ơi thi có đc mở sách ko vậy?

N

ngocthach3009

Trung cấp
1/8/09
135
0
16
HCM

thang 1/2012, công ty sản xuất bia A bán 10000 chai bia, giá bán đã có thuế gtgt của một chai bia là 9900(thue suat gtgt10%,giá bán đã bao gồm giá trị vỏ chai bia là 500 dồng/vỏ chai). thuế suất thuế ttdb của mạt hang bia là 45%. số thuế tiêu thụ đạc biệt phải nộp tronng tháng 1/2012 là bao nhiu?
mọi người giup mh bài này vs nhé.
Giá chưa thuế GTGT của 1 chai bia: 9900/(1+10%) = 9000(VND)
Thuế TTĐB phải nộp: A*45%=B (1)
Giá tính thuế GTGT : A+B=9000 (2)
(1),(2) ==> Thuế TTĐB phải nộp : B=? :051: Ra số hơi lẻ, không biết đúng ko nữa

N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

Giá chưa thuế GTGT của 1 chai bia: 9900/(1+10%) = 9000(VND)
Thuế TTĐB phải nộp: A*45%=B (1)
Giá tính thuế GTGT : A+B=9000 (2)
(1),(2) ==> Thuế TTĐB phải nộp : B=? :051: Ra số hơi lẻ, không biết đúng ko nữa
Bạn xem lại công thức tính thuế ttđb đối với hàng hóa sản xuất trong nước xem sao (thông tư 05/2012) :p

N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

Lảm nhảm xíu về hàng khuyến mại cho đệ tử đọc chơi nè

Trong thông tư 120/2003/TT- BTC:
Phần về giá tính thuế gtgt có vik:
“3- Sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ dùng để trao đổi, biếu, tặng hoặc để trả thay lương (trừ sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo theo qui định tại Nghị định số 32/1999/NĐ-CP ngày 5/5/1999 của Chính phủ về khuyến mại quảng cáo thương mại, hội chợ triển lãm thương mại không phải tính thuế GTGT), giá tính thuế GTGT được xác định theo giá tính thuế của sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại cùng thời điểm phát sinh các hoạt động này”
Ở thời điểm thông tư 120/2003/TT-BTC có hiệu lực thì với khoản hàng khuyến mại này không phải tính thuế gtgt đầu ra nhưng cũng không được khấu trừ thuế gtgt đầu vào.

Tới thông tư 32/2007/TT-BTC:
Trong phần giá tính thuế gtgt có vik:
3- Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ dùng để trao đổi, biếu, tặng, khuyến mại hoặc để trả thay lương là giá tính thuế GTGT được xác định theo giá tính thuế của sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại cùng thời điểm phát sinh các hoạt động này.
Lúc này “hàng khuyến mại” đã xuất hiện trong phần giá tính thuế nhé! Và trong phần xác định thuế gtgt đầu vào có vik:
c.6- Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá (kể cả hàng hoá mua ngoài hoặc hàng hoá do doanh nghiệp tự sản xuất) mà doanh nghiệp sử dụng để khuyến mại, quảng cáo dưới các hình thức phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT thì được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.
Từ đó có thể thấy trong thời gian có hiệu lực thông tư 32/2007/TT-BTC, dối với hàng khuyến mãi thì phải tính thuế gtgt đầu ra, và được khấu trừ thuế gtgt đầu vào.

Tới thông tư 129/2008/TT-BTC+ thông tư 06/2012:
Trong phần giá tính thuế gtgt có vik:
1.3. Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi, tiêu dùng nội bộ, biếu, tặng cho, trả thay lương cho người lao động, là giá tính thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh các hoạt động này.
Tới đây, hàng khuyến mại là không còn đề trong phần giá tính thuế gtgt nữa, và trong phần hướng dẫn ghi hóa đơn của thông tư 129/2008/TT-BTC có hướng dẫn: (Trong thông tư 06/2012/TT-BTC không có đoạn hướng dẫn này vì giờ các thứ về hóa đơn nằm trong thông tư 153/2010/TT-BTC)
2.4. Sử dụng hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá, dịch vụ khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu, cho, biếu, tặng và tiêu dùng nội bộ:
Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ (sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu theo quy định của pháp luật thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại) thì phải lập hoá đơn GTGT, trên hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá, ghi rõ là hàng khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu không thu tiền; dòng thuế suất, thuế GTGT không ghi, gạch chéo.
Từ đó có thể thấy khi còn áp dụng thông tư 129/2008/TT-BTC thì khoản khuyến mại này không phải tính thuế gtgt đầu ra (Thông tư 06/2012/TT-BTC cũng vậy)
Trong phần xác định thuế gtgt đầu vào được khấu trừ của cả thông tư 129/2008/TT-BTC và thông tư 06/2012/TT-BTC đều có:
c.6. Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá (kể cả hàng hoá mua ngoài hoặc hàng hoá do doanh nghiệp tự sản xuất) mà doanh nghiệp sử dụng để khuyến mại, quảng cáo dưới các hình thức phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT thì được khấu trừ.
Từ đó có thể thấy, khi áp dụng hai thông tư này, đối với hàng khuyến mại không phải tính thuế gtgt đầu ra, nhưng được khấu trừ thuế gtgt đầu vào.
ko bik nh0k hỉu vậy đã đúng chưa nữa

Sửa lần cuối:
N

ngocthach3009

Trung cấp
1/8/09
135
0
16
HCM

Bạn xem lại công thức tính thuế ttđb đối với hàng hóa sản xuất trong nước xem sao (thông tư 05/2012) :p

Vẫn chưa bik mình sai chỗ nào :(

N

ngocthach3009

Trung cấp
1/8/09
135
0
16
HCM

Thế pạn đã đọc và xem cái công thức ấy chưa

Mình vừa mới xem, không bik có đúng ý bạn nói chưa: Giá tính thuế TTĐB = (Giá bán chưa thuế GTGT - Thuế bảo vệ môi trường)/(1+Thuế suất TTĐB)
Vậy theo bài trên thì : Giá tính thuế TTĐB = 9000/(1+45%) hả bạn?

Y

yenangel222

Cao cấp
5/4/12
374
1
18
ABCD

Mình vừa mới xem, không bik có đúng ý bạn nói chưa: Giá tính thuế TTĐB = (Giá bán chưa thuế GTGT - Thuế bảo vệ môi trường)/(1+Thuế suất TTĐB)

Giá tính thuế GTGT= 9900/10%=99000 chứ nhỉ

Ko, chỉ được khấu trừ khi mua thoy bởi vì nếu không có cái quy định khấu trừ đầu vào đó thì phải bóc cái phần khấu trừ tương ứng lúc mua ra khi tính đầu vào được khấu trừ
SP ơi, em ko hiểu chỗ này, là sao ta????

N

ngocthach3009

Trung cấp
1/8/09
135
0
16
HCM

Giá tính thuế GTGT= 9900/10%=99000 chứ nhỉ

Ko, chỉ được khấu trừ khi mua thoy bởi vì nếu không có cái quy định khấu trừ đầu vào đó thì phải bóc cái phần khấu trừ tương ứng lúc mua ra khi tính đầu vào được khấu trừ
SP ơi, em ko hiểu chỗ này, là sao ta????
hoh? mình không hiểu luôn rồi :( bạn nào giải lại đi ?

N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

chắc dzợ đó

N

ngocthach3009

Trung cấp
1/8/09
135
0
16
HCM

chắc dzợ đó
Mà đề hỏi là số thuế TTĐB phải nộp mà bạn? ==> là phải lấy Giá tính thuế TTĐB *45% = số thuế nộp...Vậy thì cách mình làm ở trên lúc nãy cũng đâu sai đâu pạn ?

Y

yenangel222

Cao cấp
5/4/12
374
1
18
ABCD

hoh? mình không hiểu luôn rồi :( bạn nào giải lại đi ?[/QUOT

Mình nhầm, bạn làm theo công thức đó là đúng r,hehe...

Mà đề hỏi là số thuế TTĐB phải nộp mà bạn? ==> là phải lấy Giá tính thuế TTĐB *45% = số thuế nộp...Vậy thì cách mình làm ở trên lúc nãy cũng đâu sai đâu pạn ?

Mình nghĩ là ko sai, n đi làm bài như thế là dài dòng, có công thức r thì cứ lắp vô thôi,:)

N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

pạn hỏi giá tính thuế ttđb thì nh0k pảo chắc dzợ, còn mún tính thuế ttđb thì giá tính thuế ttđb x thuế suất. cái pài kia bạn trình bày lằng ngoằng nên ko để ý :p

N

ngoctram123

Sơ cấp
17/8/12
19
0
0
33
Ha noi

Giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt = Giá bán chưa có thuế GTGT/1 + Thuế suất thuế tiêu thụ đặc biet

N

ngocthach3009

Trung cấp
1/8/09
135
0
16
HCM

pạn hỏi giá tính thuế ttđb thì nh0k pảo chắc dzợ, còn mún tính thuế ttđb thì giá tính thuế ttđb x thuế suất. cái pài kia bạn trình bày lằng ngoằng nên ko để ý :p
Hihi...do lúc đầu mình quên ^^
Giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt = Giá bán chưa có thuế GTGT/1 + Thuế suất thuế tiêu thụ đặc biet
Thanks bạn, đã nhớ công thức :D

D

duta89

Sơ cấp
17/7/10
11
0
0
36
Thái Nguyên

Câu 4. Đáp án 430tr??? Bạn nào giải thích giúp m được ko