Tài liệu ôn thi công chức thuế

• Thread starter Phi Thi Dinh
  • Ngày gửi
Y

yennhintk

Sơ cấp
12/2/12
10
0
0
35
HN
Ðề: Tài liệu ôn thi công chức thuế

Có định thi thuế ko, hay chỉ lang thang lên đây chơi thoy

có thi nên mình mới lên đây học hỏi, hi

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

ai biết đươc họ chỉnh sao
mà cho hỏi thông tư mới nhất về hd thực hiẹn vat là cái nào vậy :029:

Thông tư 06/2012. Phần hóa đơn gtgt thì kiếm đọc trong TT 153/2010. Phần kê khai về gtgt thì kiếm đọc trong TT 28/2011

có thi nên mình mới lên đây học hỏi, hi

Học 11 thì mấy bài tập tính toán chak ko lo lắm, đọc thêm về kê khai ấy, thời hạn nộp tờ khai, nộp thuế, địa điểm nộp thuế

P

phihuyen1989

Sơ cấp
5/10/11
39
0
0
Hà Nội

post bài luật quản lý thuế đổi không khí cho vui :p

Ông Chương mua căn nhà thứ 2 của mình vào năm 2009, của Cty BĐS Hoàng Gia Luật có đầy đủ hoá đơn, chứng từ chứng minh giá mua và chi phí có chứng từ hợp pháp là 6,8 tỷ. Năm 2011, do cần tiền nên ông Chương đã chuyển nhượng với giá là 7,8 tỷ. Giá tính lệ phí trước bạ do Uỷ ban Nhân dân cấp tỉnh quy định khi chuyển nhượng căn nhà trên là 8,8 tỷ. Ông Chương phải áp dụng thuế suất nào ?
A . 25% tính trên thu nhập chịu thuế
B . 2% tính trên giá chuyển nhượng
C . 2% trên giá do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định
pạn TuấnCC chắc phải nắm rõ về cái ni lắm phái ko :p
Ở bài này giá chuyển nhượng thực tế thấp hơn giá do UBND tỉnh quy định nên giá chuyển nhượng để xđ thuế là giá do UBND tỉnh quy định là 8.8 tỷ .
Có 2 cách tính thuế TNCN chuyển nhượng BĐS :
C1 : TTNCN=2%giá chuyển nhượng => đáp án C đúng
C2 : Thu nhập tính thuế từ chuyển nhượng BĐS=(8.8-6.8)= 2 tỷ ( do Cp 6.8 tỷ có đủ chứng từ hợp pháp )
Thuế TNCN= 25%*2tỷ => đáp án A đúng
Mình k biết kiến thức này quy định ở văn bản nào , mình chỉ nhớ kiến thức mình đã đc học trước đây như vậy .
Mong các b giúp mình

L

lylytb

Sơ cấp
29/7/12
15
0
0
Việt Nam

Ở bài này giá chuyển nhượng thực tế thấp hơn giá do UBND tỉnh quy định nên giá chuyển nhượng để xđ thuế là giá do UBND tỉnh quy định là 8.8 tỷ .
C2 : Thu nhập tính thuế từ chuyển nhượng BĐS=(8.8-6.8)= 2 tỷ ( do Cp 6.8 tỷ có đủ chứng từ hợp pháp )
Mình k biết kiến thức này quy định ở văn bản nào , mình chỉ nhớ kiến thức mình đã đc học trước đây như vậy .
Mong các b giúp mình

2% trên giá chuyển nhượng do UBND tỉnh ấn định = đáp án C

M

manhtantb

Trung cấp
12/8/12
93
0
0
34
TB

Hình như thi chuyên nhành không thi trắc nghiệm đúng không ?

B

bibi8880

Guest
27/8/12
2
0
0
35
hà nội

các chị cho e hỏi có chỉ tiêu cụ thể của từng cục thuế hà nội chưa ạ, em tìm mãi mà chưa có thế thì làm hồ sơ dự thi làm sao được nhỉ,, em thì muốn làm ở nội thành hà nội, cơ mà không bít cục nào có chỉ tiêu để mà đăng ký vào đó cơ

N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

Bài 26:

Doanh nghiệp X ở Hải Phòng, nhập khẩu 2.000 chai rượu, giá bán tại cửa khẩu xuất: 500.000 đ/chai; chi phí vận chuyển và bảo hiểm đến cửa khẩu nhập đầu tiên (Tp.HCM): 100.000 đ/chai; vận chuyển và bảo hiểm từ Tp.HCM đến Hải Phòng: 20.000 đ/chai. Thuế suất thuế NK rượu: 100%; TTĐB: 30%, GTGT: 10%. Thuế gtgt doanh nghiệp phải nộp ở khâu NK là nhiu :p

muachieuha

muachieuha

Trung cấp
16/8/12
71
0
0
đi về nơi xa...

Bài 26:

Doanh nghiệp X ở Hải Phòng, nhập khẩu 2.000 chai rượu, giá bán tại cửa khẩu xuất: 500.000 đ/chai; chi phí vận chuyển và bảo hiểm đến cửa khẩu nhập đầu tiên (Tp.HCM): 100.000 đ/chai; vận chuyển và bảo hiểm từ Tp.HCM đến Hải Phòng: 20.000 đ/chai. Thuế suất thuế NK rượu: 100%; TTĐB: 30%, GTGT: 10%. Thuế gtgt doanh nghiệp phải nộp ở khâu NK là nhiu :p

Thuế NK= [(2000*500)+(2000*100)]*100%=1.200.000
Thuế TTĐB= [(2000*500)+(2000*100)+1.200.000]*30%=720.000
Thuế VAT dn phải nộp ở khâu NK= [(2000*500)+(2000*100)+1.200.000+720.000]*10%=312.000

tuanccc

tuanccc

Cao cấp
8/12/09
202
27
28
Việt Nam quê hương tôi

Đừng post bài tập liên quan đến ngoài kiến thức của 3 loại thuế GTGT, TNCN, TNDN làm gì, thi cử không có đâu. Giờ trước mắt học vậy thôi, lỡ sau này "đậu" rồi thì học sau cũng được, không muộn đâu. Chứ giờ học lấn sang là loạn lung tung lên đó. ^^!

N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

Đừng post bài tập liên quan đến ngoài kiến thức của 3 loại thuế GTGT, TNCN, TNDN làm gì, thi cử không có đâu. Giờ trước mắt học vậy thôi, lỡ sau này "đậu" rồi thì học sau cũng được, không muộn đâu. Chứ giờ học lấn sang là loạn lung tung lên đó. ^^!
Có ai dám chắc đề sẽ ko ra tính thuế gtgt ở khâu nhập khẩu chứ, trong luật thuế gtgt cũng có nói tới giá tính thuế khâu nhập khẩu mà bro. Lần trước đề không ra đâu có nghĩa lần này đề không ra ;)) còn cái bài lệ phí trước bạ, post cho mọi người đổi không khí thoy :p

T

thaodung84

Sơ cấp
24/10/09
36
0
0
TP. HCM

Ôi chưa thi mà đã nghe đầu vang vang rồi, thi thiệt chắc die sớm. Làm sao mà nhét hết mớ kiến thức thuế vào đầu đây, ai có cách hay chỉ mình với. Ngoài việc đốt uống ra nhá, tớ không làm theo cách này đâu. xin đa tạ

Mong các b giúp mình

Hzai cái này hôm nọ mới tập huấn qua. Nó nằm trong TT123/BTC đấy bạn ah.

Sửa lần cuối:
M

manhtantb

Trung cấp
12/8/12
93
0
0
34
TB

Có ai dám chắc đề sẽ ko ra tính thuế gtgt ở khâu nhập khẩu chứ, trong luật thuế gtgt cũng có nói tới giá tính thuế khâu nhập khẩu mà bro. Lần trước đề không ra đâu có nghĩa lần này đề không ra ;)) còn cái bài lệ phí trước bạ, post cho mọi người đổi không khí thoy :p

chắc ko có nhập khẩu đâu :051:

D

dieuthupham89

Guest
25/8/12
2
0
0
ha noi

a c ơi bây giờ em với nghe được thông tin thuế tuyển sinh, bây giờ e với bắt đầu ôn thì có kịp ko ạ??? a c cho e xin đề thi tiếng anh với ạ.thanks a c!!!

B

baongoc87

Guest
1/7/10
2
0
1
HCM

Mọi ng cho em hỏi năm 2011 bên cục thuế co tổ chức lớp ôn ko vậy. em vừa đt hỏi thì ng nói ko có tổ chức lớp ôn. như vậy thì e học mệt mỏi rồi.

P

phihuyen1989

Sơ cấp
5/10/11
39
0
0
Hà Nội

Ôi chưa thi mà đã nghe đầu vang vang rồi, thi thiệt chắc die sớm. Làm sao mà nhét hết mớ kiến thức thuế vào đầu đây, ai có cách hay chỉ mình với. Ngoài việc đốt uống ra nhá, tớ không làm theo cách này đâu. xin đa tạ

Hzai cái này hôm nọ mới tập huấn qua. Nó nằm trong TT123/BTC đấy bạn ah.
T đã đọc thông tư 123/BTC ở đó có nói tính thuế TNDN cho hoạt động chuyển nhượng BĐS giống C2 t làm . Ở bài này là cá nhân thì cách 2 có đúng k ?

N

ngoctram123

Sơ cấp
17/8/12
19
0
0
33
Ha noi

hic, o day co ai da tung thi thue chua? phan bai tap thue co phuc tap lam khong? hoc nhieu nhu the nay chang nho gi het

A

accountant71189

Guest

Bài 26:

theo Công văn 1309/TCHQ-KTTT thì mọi chi phí vận chuyển có liên quan trực tiếp đến vận chuyển hàng NKhẩu phải bao gồm trong giá tính thuế hàng NK
có nghĩa là 2*(500+100+20)*(1+100%)*(1+30%)*10%=
nhưng mình lại đọc được tài liệu như sau:
Thuế nhập khẩu = Số lượng x giá tính thuế x thuế suất thuế nhập khẩu.
Giá tính thuế đối với hàng hóa nhập khẩu là giá thực tế phải trả tính đến cửa khẩu nhập đầu tiên theo hợp đồng, phù hợp với cam kết quốc tế.
như thế cp vc+bh từ tp HCM-HP sẽ k được tính khi tính thuế, nhưng mình nghĩ là vẫn hạch toán vào tk1562
mong mọi ng góp ý nhé!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

lupinhvtc

Guest
9/8/06
12
0
0
HN

Nhiều quá, học không xuể. Các bác có nghe nói có cửa nào không???

P

phuong8999

Sơ cấp
18/1/11
18
0
1
36
tp.hcm

Mọi ng cho em hỏi năm 2011 bên cục thuế co tổ chức lớp ôn ko vậy. em vừa đt hỏi thì ng nói ko có tổ chức lớp ôn. như vậy thì e học mệt mỏi rồi.

hồi có ở tp hồ chí minh có tổ chức đó bạn. hồi đó mình lên cục thuế nộp hồ sơ thấy nó dãn thông báo ôn thi mà. cục thuế kết hợp với bên nào đó tổ chức. 2tr/1 khóa. mắc quá nên mình ko có đi. chắc chắn đó. mình nghĩ năm nay cũng vậy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA