Hướng dẫn cách tách tên ra khỏi cột Họ và tên trong Excel.

• Thread starter DuongLanVi
  • Ngày gửi
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Nếu dữ liệu này nó không có chiều dài bằng nhau thì tách bằng cách nào? bạn chỉ giúp với.
VD:
A1 = Người nhận: Nguyễn Văn A SDT: 0998 xx xx xx Địa chỉ: 24 CMT8, TP. HCM
A2 = Người nhận: Nguyễn Văn Mười Ba SDT: 01234 xx xx xx Địa chỉ: 264 XVNT, Q. BT, TP. HCM
Cám ơn
Ý em là nói vào cái thực tế của cái File bạn ý đó bác. Chớ có nói dùng công thức là sai đâu. Mỗi cái có cách hay của nó và áp dụng thế nào tùy người dùng mà. Nghe bạn ấy hỏi là biết bạn ấy chả biết gì vế công thức. Nếu cho một cái File tương tự mà ở cột khác thì đố bác ấy làm được. Chớ em có nói công thức bác thế nào đâu. :)

• Like
Reactions: The Hoang
Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ý em là nói vào cái thực tế của cái File bạn ý đó bác. Chớ có nói dùng công thức là sai đâu. Mỗi cái có cách hay của nó và áp dụng thế nào tùy người dùng mà. Nghe bạn ấy hỏi là biết bạn ấy chả biết gì vế công thức. Nếu cho một cái File tương tự mà ở cột khác thì đố bác ấy làm được. Chớ em có nói công thức bác thế nào đâu. :)
Mình cứ tưởng Text to Columns có khả năng tách được như ví dụ trên của mình thì quá tuyệt & nên học hỏi. Mình luôn chuộng cách làm đơn giản & chính xác nhất có thể. Nếu ai có cách làm hay hơn thì mình xin học hỏi thôi. :)

• Like
Reactions: Kaspersky
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Nếu dữ liệu này nó không có chiều dài bằng nhau thì tách bằng cách nào? bạn chỉ giúp với.
VD:
A1 = Người nhận: Nguyễn Văn A SDT: 0998 xx xx xx Địa chỉ: 24 CMT8, TP. HCM
A2 = Người nhận: Nguyễn Văn Mười Ba SDT: 01234 xx xx xx Địa chỉ: 264 XVNT, Q. BT, TP. HCM
Cám ơn
Hôm nay trốn việc vào đây mò cùng các bác.
Ví dụng này của bác vẫn dùng được text to culumns.
Bạn text to culumns. sẽ dùng được khi dữ liệu có điểm chung hoặc được xử lý để có điểm chung.
ở DL của bác có điểm chung là ":", căn vào đó dùng text to culumns. tách các dấu ";" ra, sau đó loại bỏ phần ko cần thiết.
Dùng nó hơi dài 1 chút, nhưng ko cần dùng đến hàm thì file mình chạy nhanh hơn so với dùng hàm.

Đính kèm

• TEXT TO CULUMNS.png
    TEXT TO CULUMNS.png
    190.9 KB · Lượt xem: 43
  • Like
Reactions: Kaspersky
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
@The Hoang
@Trương Lan
Em có sẵn hai bài này nói về việc tách bằng cách dùng Hàm và Text To Column trong Excel để thực hiện yêu cầu như trên.
Đây là dùng Text To Column
http://www.blogexcel.com/2017/06/huong-dan-su-dung-text-to-columns-trong_29.html
Đây là dùng hàm tương tự của bác @The Hoang
http://www.blogexcel.com/2017/05/tach-so-ra-khoi-chuoi-trong-excel.html
Mọi người có thể thấy rõ ưu nhược của hai cách và tùy từng trường hợp để áp dụng sao cho hiệu quả dựa vào nhu cầu của mình. Và em luôn quan điểm rằng. Hướng dẫn là việc của các bác, còn em sẽ tìm hướng dẫn phù hợp nhất cho cái nhu cầu của em.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Hôm nay trốn việc vào đây mò cùng các bác.
Ví dụng này của bác vẫn dùng được text to culumns.
Bạn text to culumns. sẽ dùng được khi dữ liệu có điểm chung hoặc được xử lý để có điểm chung.
ở DL của bác có điểm chung là ":", căn vào đó dùng text to culumns. tách các dấu ";" ra, sau đó loại bỏ phần ko cần thiết.
Dùng nó hơi dài 1 chút, nhưng ko cần dùng đến hàm thì file mình chạy nhanh hơn so với dùng hàm.
Làm việc với Excel thì 1 trong những điều quan trọng là phải tùy vào cấu trúc dữ liệu để chọn cách nào là phù hợp nhất. Có nhiều đường để có thể về đến La Mã. Chỉ có điều là nhanh hay chậm thôi. Mà nhanh hay chậm thì cũng tùy quan điểm của mỗi người nhìn nhận về nó :)
Trong trường hợp này việc sử dụng Text to Column nhiều lần để tách ra là điều có thể làm được. Tuy nhiên, nếu so với lập công thức thì sẽ nhiều bước hơn. Và ngược lại nếu ai không rành về công thức thì học cách làm Text to columns có lẽ sẽ dễ hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA