Tiền cơm trưa có tính thuế thu nhập cá nhân?

• Thread starter figures
  • Ngày gửi
F

figures

Guest
7/7/05
24
2
3
42
hcm
Thảo luận chút nha:

Công ty A mua cơm về nhà ăn, sau đó phân phát cho nhân viên --> như vậy trong tình huống này có được gọi là "Cty tổ chức bữa ăn cho nhân viên không?". Vì theo TT thuế thu nhập cá nhân công ty tổ chức bữa ăn cho nhân viên, thì nhân viên không phải đóng thuế thu nhập cho khoản ăn trưa này.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Thảo luận chút nha:

Công ty A mua cơm về nhà ăn, sau đó phân phát cho nhân viên --> như vậy trong tình huống này có được gọi là "Cty tổ chức bữa ăn cho nhân viên không?". Vì theo TT thuế thu nhập cá nhân công ty tổ chức bữa ăn cho nhân viên, thì nhân viên không phải đóng thuế thu nhập cho khoản ăn trưa này.

Ừ, các bài viết của bạn mình quan tâm lắm.
Welcome to webketoan.vn

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Một vấn đề nữa :
Công ty không tổ chức nấu ăn được cho nhân viên ( tránh trường hợp TTT xuống kiểm tra " nhà bếp " ) mà phát tiền phụ cấp ăn trưa nhưng không quá quy định thì có bị tính vào thu nhập chịu thuế của nhân viên không nhỉ?

Lâu lâu không sờ đến vấn đề này nên còn ... bỡ ngỡ quá :004:

T

tommynguyen

Guest
24/8/05
36
0
0
Хошимин город
Một vấn đề nữa :
Công ty không tổ chức nấu ăn được cho nhân viên ( tránh trường hợp TTT xuống kiểm tra " nhà bếp " ) mà phát tiền phụ cấp ăn trưa nhưng không quá quy định thì có bị tính vào thu nhập chịu thuế của nhân viên không nhỉ?

Lâu lâu không sờ đến vấn đề này nên còn ... bỡ ngỡ quá :004:
Theo TT84 thì các khoản này chịu thuế TNCN của nhân viên

Thảo luận chút nha:

Công ty mua cơm thì công ty sẽ thanh toán cho nhà cung cấp, nhân viên đến nhà ăn để ăn trưa và cũng là nơi nghĩ trưa. Vậy nhân viên không trực tiếp nhận tiền từ công ty (thông qua bảng lương, phiếu chi tiền) thì khoản tiền này không có cơ sở để tính TNCN cho nhân viên
thân

Sửa lần cuối:
K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội
Công ty mua cơm thì công ty sẽ thanh toán cho nhà cung cấp, nhân viên đến nhà ăn để ăn trưa và cũng là nơi nghĩ trưa. Vậy nhân viên không trực tiếp nhận tiền từ công ty (thông qua bảng lương, phiếu chi tiền) thì khoản tiền này không có cơ sở để tính TNCN cho nhân viên
thân

Vậy chứng từ hợp lý cho trường hợp này là gì? Cty mua cơm tại cửa hàng cơm bình dân (không hóa đơn): 25.000đ/suất cho nhân viên.

B

bega

Trung cấp
18/2/06
109
0
16
358/9 dien bien phu
Các bạn tham khảo nhe :
Bổ sung vào khoản 2, mục II, phần A Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:

2. Hướng dẫn cụ thể tiết 2.1.5 như sau: Đối với các khoản lợi ích khác mà người lao động được hưởng thì chỉ tính vào thu nhập chịu thuế đối với các trường hợp xác định được đối tượng được hưởng; không tính vào thu nhập chịu thuế của cá nhân đối với các khoản lợi ích không xác định được cụ thể người được hưởng. Cụ thể trong một số trường hợp như sau:

e) Đối với khoản tiền ăn giữa ca: không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động nếu người sử dụng lao động trực tiếp tổ chức bữa ăn giữa ca cho người lao động.

Trường hợp, đơn vị chi trả thu nhập không trực tiếp tổ chức bữa ăn ca mà chi tiền ăn ca trực tiếp cho người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế thuế của người lao động nếu mức chi phù hợp với hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội. Trường hợp chi cao hơn mức hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội thì phần chi vượt mức phải tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động.
Thân

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Thảo luận chút nha:

- Theo mình thì đây là trường hợp đơn vị trực tiếp tổ chức bữa ăn ca cho người lao động, nên theo HD tại TT 62 không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động.

Bich Le

Bich Le

Sơ cấp
27/4/09
15
1
0
39
Bắc Ninh
Bên mình làm thế này nhé, và khi quyết toán thuế cũng ko bị kiểm tra và gạt ra hay truy thu thuế
phụ cấp cơm trưa mình cho vào 1 cột trong bảng lương nhân viên. và phát vào lương cuối tháng cho nhân viên ( còn trong tháng đi ăn thì cty ứng trước cuối tháng phát lương cho nv xong cty sẽ thu lại tiền ăn mà nv ăn trong tháng) và định mức cơm trưa cho nhân viên là ko quá 550.000 đ/ tháng. tháng nào làm nhiều công quá số đó thì phần vượt mình tính thuế TNCN. về phần bảng lwong mình làm khá chuẩn cán bộ kiểm tra xem còn phải khen. mỗi tháng mình kẹp sẽ có bảng tt lương, bảng chấm công, bảng tính lương BHXH, bảng tính thuế TNCN. nhìn cái ra ngay all.

• Like
Reactions: Dau Huyen
mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Bên mình làm thế này nhé, và khi quyết toán thuế cũng ko bị kiểm tra và gạt ra hay truy thu thuế
phụ cấp cơm trưa mình cho vào 1 cột trong bảng lương nhân viên. và phát vào lương cuối tháng cho nhân viên ( còn trong tháng đi ăn thì cty ứng trước cuối tháng phát lương cho nv xong cty sẽ thu lại tiền ăn mà nv ăn trong tháng) và định mức cơm trưa cho nhân viên là ko quá 550.000 đ/ tháng. tháng nào làm nhiều công quá số đó thì phần vượt mình tính thuế TNCN. về phần bảng lwong mình làm khá chuẩn cán bộ kiểm tra xem còn phải khen. mỗi tháng mình kẹp sẽ có bảng tt lương, bảng chấm công, bảng tính lương BHXH, bảng tính thuế TNCN. nhìn cái ra ngay all.

Đoạn tô màu nâu trên lỗi thời rồi, không cập nhật thông tin ạ. Cần xem lại Các mốc thời gian mức trơ cấp tiền ăn giữa ca (chi phi được trừ khi xác định thuế TNCN, TNDN) tại đây nè

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội

Bạn post bảng lương bạn làm lên cho mọi người cùng tham khảo nhé.

S

sss

Guest
9/10/08
48
0
6
36
nghe an
Bên mình các khoản ăn giữa ca thì cho vào chi phí quản lý doanh nghiệp 642.

K

kienkon

Sơ cấp
1/12/10
4
0
1
TP.HCM
Tiền ăn giữa ca áp dụng cho DN ko phải là DN nhà nước được xác định khi tính thuế TNDN và TNCN như sau:
- Về chi phí được trừ khi tính thuế TNDN: Tiền ăn giữa ca bằng tiền hoặc hiện vật được tính vào chi phí được trừ nếu thực chi trả và khoản chi này có hóa đơn chứng từ hợp pháp.
- Về khoản thu nhập không chịu thuế khi tính thuế TNCN: Tiền ăn giữa ca theo mức hiện nay ko chịu thuế tối đa là 620.000đ/tháng/người lđ ( Theo TT12/2011/TT-BLĐTBXH Ngày 26/04/2011), phần vượt 620.000đ sẽ phải tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động.
Thân!

thanhthuhuyen

thanhthuhuyen

Sơ cấp
25/10/10
24
0
1
Long biên, hà nội
Ðề: Tiền cơm trưa có tính thuế thu nhập cá nhân?

Chị Lệ ơi! Em cũng đang muốn tách các bảng ra như chị. Chị cho em xin mẫu với nhé. mail của em là ketoanlbmap@gmail.com

Y

yendaiduongxanh

Guest
7/3/14
1
0
0
33
Biên hòa

Chị Lệ ơi cho em xin mẫu bảng lương với,em xem tham khảo, em mới ra trường nên cũng không rành về vấn đề này lắm.Em cám ơn chị nhiều. mail của em là huynhyen.daiduongxanh@gmail.com

P

phamhongxuan

Sơ cấp
17/2/14
40
0
6
Hà Nội

Bạn ơi bây giờ mức tối thiếu là 680.000đ rồi cơ mà

S

socnau74

Sơ cấp
27/2/14
20
1
0
TP. HCM

Mình được hỗ trợ tiền cơm trưa 35.000đ/ tháng 22 ngày, nhưng mình bị đóng thuế TNCN cho phần tiền cơm này, sau khi trừ ra 560.000 là ko chịu thuế. Mình không biết dựa vào cái gì để tính thuế cho tiền ăn trưa ?

D

Dau Huyen

Guest
20/5/15
20
0
1
Em chào chị, hôm nay em gặp vấn đề về tiền ăn cho công nhân, lang thang lên đây thì thấy chị nè. Nếu chị còn làm và đọc được bình luận của em thì chị giúp em với nhé.Em cám ơn Chị nhiều ạ!

B

builan1307

Trung cấp
10/8/11
71
16
8
35
Ninh binh
Em chào chị, hôm nay em gặp vấn đề về tiền ăn cho công nhân, lang thang lên đây thì thấy chị nè. Nếu chị còn làm và đọc được bình luận của em thì chị giúp em với nhé.Em cám ơn Chị nhiều ạ!
tiền ăn được miễn thuế là : 680k/ tháng/ người ( công ty trả tiền ăn cho nv ) .

• Like
Reactions: Dau Huyen
D

Dau Huyen

Guest
20/5/15
20
0
1
tiền ăn được miễn thuế là : 680k/ tháng/ người ( công ty trả tiền ăn cho nv ) .
Cái này em biết rồi ạ. E muốn hỏi Chị là: Tiền ăn công ty mua cơm hàng tháng cho nhân viên,công nhân, có hoá đơn đỏ ạ. vậy e hạch toán vào chi phí luôn và trong tiền lương của mọi người không bao gồm tiền ăn nữa, đúng không ạ.
NV văn phòng: 642
Công nhân : 627

Em làm thế này có đúng không ạ?

B

builan1307

Trung cấp
10/8/11
71
16
8
35
Ninh binh
Cái này em biết rồi ạ. E muốn hỏi Chị là: Tiền ăn công ty mua cơm hàng tháng cho nhân viên,công nhân, có hoá đơn đỏ ạ. vậy e hạch toán vào chi phí luôn và trong tiền lương của mọi người không bao gồm tiền ăn nữa, đúng không ạ.
NV văn phòng: 642
Công nhân : 627

Em làm thế này có đúng không ạ?[/Q

Có hóa đơn đỏ thì được hạch toán luôn vào chi phí em ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA