Ghi nhận tài sản cố định?

• Thread starter le ngoc trung
  • Ngày gửi
L

le ngoc trung

Guest
4/1/05
64
0
0
42
ha tay
Chào các Anh chị trên diễn đàn em đang làm ở công ty xây dựng, công ty em có thuê một xưởng sản xuất có một vấn đề em muốn hỏi các Anh/Chị mong các Anh Chị giúp em. Trong quá trình thuê xưởng sản xuất công ty em có phát sinh một khoản chi phí để xây dựng xưởng tổng trị giá là 30 triệu đồng. Vậy em muốn hỏi số tiền đó có được tính vào trị giá tài sản cố định hay không hay là cho vào chi phí luôn, định khoản nghiệp vụ phát sinh đó như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bilica

Guest
14/6/05
1
0
0
Ha Noi
Theo mình thì vẫn hạch toán vào chi phí bình thường vì chi phí đó phát sinh trong quá trình xây nhà xưởng mà :dzo:

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Cái này có thể xem là CP trả trước nên cho vào TK 242 rồi phần bổ dần cũng được.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tài sản này công ty đi thuê cơ mà, có phải là tài sản của doanh nghiệp đâu mà tính vào trị giá tài sản cố định? Hay là công ty bạn có ý định sẽ mua nó luôn sau thời gian đi thuê?

le ngoc trung nói:
Chào các Anh chị trên diễn đàn em đang làm ở công ty xây dựng, công ty em có thuê một xưởng sản xuất có một vấn đề em muốn hỏi các Anh/Chị mong các Anh Chị giúp em. Trong quá trình thuê xưởng sản xuất công ty em có phát sinh một khoản chi phí để xây dựng xưởng tổng trị giá là 30 triệu đồng. Vậy em muốn hỏi số tiền đó có được tính vào trị giá tài sản cố định hay không hay là cho vào chi phí luôn, định khoản nghiệp vụ phát sinh đó như thế nào?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
le ngoc trung nói:
Nếu phần xưởng xd thêm của bạn có thể tách biệt với phần thuê thì vân được ghi nhận là TSCĐ hữu hình và khấu hao.

L

le ngoc trung

Guest
4/1/05
64
0
0
42
ha tay
Trước hết mình cảm ơn các bác đã đóng góp ý kiến cho em.Theo như bác nguyen tu anh thi đúng như vậy em cũng đang phân vân vì nó là tài sản đi thuê cho nên em cũng không biết giải quyết nghiệp vụ đó như thế nào cho đúng. còn theo như bác HỒ LAN thì cho vào 242 thì phân bổ mỗi tháng bao nhiêu thì hợp lý? Em cũng muốn cho khoản này vào chi phí càng nhanh càng tốt, liệu Em có thể cho tất cả một lần vào chi phí được không? nếu cho hết vào chi phí thì nghe có vẻ không hợp lý cho lắm.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
le ngoc trung nói:
còn theo như bác HỒ LAN thì cho vào 242 thì phân bổ mỗi tháng bao nhiêu thì hợp lý?
Nếu đưa vào TK 242 thì thời gian phân bổ phải trên 1 năm, nếu dưới 1 năm thì phân bổ vào TK 142.

le ngoc trung nói:
Em cũng muốn cho khoản này vào chi phí càng nhanh càng tốt, liệu Em có thể cho tất cả một lần vào chi phí được không? nếu cho hết vào chi phí thì nghe có vẻ không hợp lý cho lắm.
Đưa vào chi phí ngay một lần thì sẽ dẫn đến sự tăng lên đột ngột của chi phí trong kỳ đó. Hơn nữa, chi phí này phục vụ cho toàn bộ thời gian thuê xưởng cơ mà, bạn nên rải đều chi phí vào các kỳ thì sẽ hợp lý hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA