Khai báo HĐKT!

• Thread starter greenfog
  • Ngày gửi
G

greenfog

Guest
6/11/04
4
0
0
TP.HCM
Dear all! Giúp mình với !!!

Công ty mình thành lập từ năm 2004. Từ trước tới giờ kê khai hợp đồng kinh tế trong báo cáo thuế tháng đều là không phát sinh, trong khi đã làm rất nhiều hợp đồng rồi. Do trước đây công ty minh thuê dịch vụ kế toán, họ báo cáo thuế như thế. Đến bây giờ, mình làm quyết toán thuế phải khai báo HĐKT như thế nào đây?:wall:

Họ cũng bỏ rất nhiều biên lai bán lẻ & vé xe đi công tác, tiền thuê nhà & chi phí điện nước điện thoại (chi phí theo HĐ thuê nhà, chưa có hóa đơn đỏ tên công ty mình) lên đến hàng chục triệu.
Bây giờ mình kê khai vào quyết toán thuế TNDN có được không?
Sau này có bị các bác thuế loại ra không?

Công ty mình là cty TNHH, kinh doanh trong nhóm danh mục A (mục 6) được ưu đãi thuế TNDN (NĐ 164/2003). Nhưng khi mình hỏi bác thuế thì bác ấy bảo không được ưu đãi hay miễn giảm gì cả, vì mình không phải dự án đầu tư. Tại sao vậy, trong khi mình mở công ty, có bỏ vốn đầu tư kinh doanh đàng hoàng? Phải viết 1 cái dự án, đăng ký vào KCN thì mới được chấp nhận hay sao?
Các bác giúp mình gấp với, vì bên thuế cứ giục mình nộp thuế TNDN -năm nay phải cao năm ngoái cơ!:wall: .:friend:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Công ty mình thành lập từ năm 2004. Từ trước tới giờ kê khai hợp đồng kinh tế trong báo cáo thuế tháng đều là không phát sinh, trong khi đã làm rất nhiều hợp đồng rồi. Do trước đây công ty minh thuê dịch vụ kế toán, họ báo cáo thuế như thế. Đến bây giờ, mình làm quyết toán thuế phải khai báo HĐKT như thế nào đây?
Cho tôi hỏi bạn vậy các hợp đồng này bạn có kê khai doanh thu và xuất hóa đơn không? Nếu ko kê khai thì đây là hành vi trốn thuế rồi bạn làm kế toán biết rõ điều đó mà. Nếu bây giờ kê khai là có ký kết hợp đồng kinh tế mà ko có phát sinh doanh thu thì sao bạn biết rồi!!!
Nếu như bạn có phản ánh doanh thu và xuất hóa đơn cho các hợp đồng đó thì bây giờ bạn kê khai ra mặc dù hơi trễ, còn phạt hay ko thì "hãy đợi đấy"
Họ cũng bỏ rất nhiều biên lai bán lẻ & vé xe đi công tác, tiền thuê nhà & chi phí điện nước điện thoại (chi phí theo HĐ thuê nhà, chưa có hóa đơn đỏ tên công ty mình) lên đến hàng chục triệu.
Bây giờ mình kê khai vào quyết toán thuế TNDN có được không?
Sau này có bị các bác thuế loại ra không?
Kê khai vào rồi cũng bị bốc ra thôi.
Công ty mình là cty TNHH, kinh doanh trong nhóm danh mục A (mục 6) được ưu đãi thuế TNDN (NĐ 164/2003). Nhưng khi mình hỏi bác thuế thì bác ấy bảo không được ưu đãi hay miễn giảm gì cả, vì mình không phải dự án đầu tư. Tại sao vậy, trong khi mình mở công ty, có bỏ vốn đầu tư kinh doanh đàng hoàng? Phải viết 1 cái dự án, đăng ký vào KCN thì mới được chấp nhận hay sao?
Bạn đã tự trả lời cho mình rồi đó.
bên thuế cứ giục mình nộp thuế TNDN -năm nay phải cao năm ngoái cơ!
Cty nào cũng gặp phải trường hợp này cả. Bức xúc hiện nay của những người làm kế toán.

G

greenfog

Guest
6/11/04
4
0
0
TP.HCM
hoangaccounting nói:
Nếu như bạn có phản ánh doanh thu và xuất hóa đơn cho các hợp đồng đó thì bây giờ bạn kê khai ra mặc dù hơi trễ

Bên mình kê khai doanh thu đầy đủ. HĐKT trong quyết toán 2004 cũng không kê khai. Bây giờ mình kê ra hết?

hoangaccounting nói:
còn phạt hay ko thì "hãy đợi đấy".
:alcon: :wall:

hoangaccounting nói:
Kê khai vào rồi cũng bị bốc ra thôi.

Có phải những biên lai <100nd được chấp nhận? Hợp đồng thuê nhà có ghi rõ những chi phí bên thuê chịu thì phần đó được hạch toán vào chi phí kinh doanh của công ty?

Mục 3 chưa rõ, vì cty mình vẫn thuộc diện khuyến khích đầu tư trong nước đấy chứ, có chuyển đủ tiền (theo vốn pháp định) để thực hiện hoạt động kinh doanh. "Bạn đã tự trả lời" -mình suy diễn ra như thế, chứ theo nghị định hay thông tư thì không thấy ghi, nên mình vẫn thắc mắc lắm?!!!

G

greenfog

Guest
6/11/04
4
0
0
TP.HCM
Thêm nữa, có bắt buộc phải nộp Bảng kê HĐKT theo báo cáo thuế GTGT hàng tháng không?

W

was_vt

Guest
21/2/05
22
0
0
Somewhere
greenfog nói:
Có phải những biên lai <100nd được chấp nhận? Hợp đồng thuê nhà có ghi rõ những chi phí bên thuê chịu thì phần đó được hạch toán vào chi phí kinh doanh của công ty?
Bao giờ bạn nhận được hóa đơn đỏ ghi rõ thanh toán chi phí thuê nhà thì mới được tính vào chi phí họat động kinh doanh. Còn nếu chỉ mới có HĐồng thôi thì chưa được đâu.
Bạn có thể lên gặp người quản lý thuế của mình để hỏi rõ thủ tục đó nhưng mà theo mình được biết là cũng phiền phức lắm đó.

Bên thuế cứ giục mình nộp thuế TNDN -năm nay phải cao năm ngoái cơ!
Đã làm ăn thì phải có lãi người ta mới đầu tư kinh doanh chứ lỗ ai mà dám. Thôi, đóng cao hơn một chút đẹp cả đôi đường đi :bigok:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
greenfog nói:
Thêm nữa, có bắt buộc phải nộp Bảng kê HĐKT theo báo cáo thuế GTGT hàng tháng không?

Tôi nhớ là từ tháng 8/2004 là không phải nộp bảng Kê HĐKT và bảng kê xuất nhập tồn rồi. Nhưng không hiểu sau các bác thuế nhiều nơi cũng vẫn đòi. Mà cũng nhiều khi không phải bác thuế đòi, mà là tại DN quen nộp không chừng. Mà cũng do bác thuế làm theo thói quen cũ.

Tương tự các bác làm mãi theo cái cũ đó là BCQT năm 2005 mà còn đòi "tá lả". Không biết các bác bên Cục Thuế & Tổng CỤc Thuế làm ăn tuỳ tiện kiểu này không. CỨ thế dân kế toán nhà ta cũng mệt mõi vì hoang mang. Hì hì! Giống như học trò học thầy nào thì phải học thêm thầy đó, nếu không thì .."chít"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA