Hạch toán khoản đặt cọc bị mất

• Thread starter bebi
  • Ngày gửi
B

bebi

Guest
22/3/06
4
0
0
HCM
Chào các anh chị,

Em là thành viên mới xin được thọ giáo các anh chị vấn đề như sau:

Công ty ký biên bản thỏa thuận với bên cho thuê về việc đặt cọc tiền thuê nhà (chưa ký HĐ thuê)và đã đặt cọc cho khách hàng (chứng từ đi kèm là phiếu thu). Sau đó công ty không thuê nữa và đương nhiên bị mất khoản đặt cọc này.

Có các vấn đề em muốn hỏi là:
1.Có văn bản quy định nào để bên đi thuê căn cứ vào đó yêu cầu bên cho thuê xuất hóa đơn cho khoản đặt cọc này?
2.Trường hợp không xuất hóa đơn thì phải có những chứng từ hợp lệ như thế nào để đưa được vào chi phí (chi phí khác chẳng hạn-TK 811). Công văn quy định việc hạch toán này?
3.Nếu không đưa được vào chi phí thì việc hạch toán khoản đặt cọc bị mất này được thực hiện theo thông tư, quy định nào?

Các anh chị vui lòng đọc và cung cấp thông tin giúp em.

Em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Không có thông tư nào hướng dẫn cụ thể vấn đề này. Bạn có thể hạch toán theo chuẩn mực kế toán và bản chất của vấn đề.
Bạn ko thuê nhà nữa là vi phạm hợp đồng, hạch toán N811/C144, 244

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hien nói:
Không có thông tư nào hướng dẫn cụ thể vấn đề này. Bạn có thể hạch toán theo chuẩn mực kế toán và bản chất của vấn đề.
Bạn ko thuê nhà nữa là vi phạm hợp đồng, hạch toán N811/C144, 244
Anh ơi, anh đọc lại kỹ vấn đề của bạn í đi.:cool2:

Vấn đề ở đây là khoản "mất cọc" này có đc tính là CPHL ko? Và có CV nào nêu như thế ko?

M

minhnguyencr

Guest
Có chứ sao không? Bạn vi phạm với bên nhận đặt cọc và bạn bị mất tiền thì đó là một khoản chi phí khác ( chế độ kế toán hướng dẫn hạch toán TK 811). Không được trong trường hợp bạn vi phạm chế độ của nhà nước :luật GT, luật thuế, chế độ kế toán,... Tất nhiên trong trường hợp này bạn phải có chứng từ đầy đủ ( phiếu thu ghi rõ là thu cho mục đích đặt cọc và phải có biên bản làm việc giữa hai bên về vấn đề tại sao bên bạn lại bị mất tiền cọc chứ nếu bạn cứ nói xuông thì ai tin là bạn bị mất tiền cọc). Mà sao bên bạn quản lý tiền lỏng lẻo thế, chưa ký HĐ mà đã đặt cọc rồi ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Vấn đề ở đây là Cty bebi đặt cọc để thuê nhà (chưa ký HĐ) và Cty bb không muốn thuê nữa nên mất tiền cọc là điều hẳn nhiên, rỏ là Cty vi phạm, thường thì các khoản phạt do vi phạm ( fạt ở đây cứ nghỉ là mất cọc) thì không được tính là CPHL (theo luật thuế) nhưng theo kế toán thì nó cũng là một nghiệp vụ cần được phản ánh, tại sao không lấy lợi nhuận sau thuế để thực hiện ?
Quản lý tiền bạc mỗi nơi mỗi cách, phải đặt cọc trước để tiến hành ký kết hợp đồng thuê nhà ( vì còn phải công chứng... đâu nhanh được) đó là chuyện không mới. Mất cọc do vi phạm cam kết là lẽ thường tình.Hạch toán sao cho đúng mới là điều đáng nói !

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Note: "Mất cọc" ko phải là khoản phạt.:cool2:

M

minhnguyencr

Guest
VTM nói:
Vấn đề ở đây là Cty bebi đặt cọc để thuê nhà (chưa ký HĐ) và Cty bb không muốn thuê nữa nên mất tiền cọc là điều hẳn nhiên, rỏ là Cty vi phạm, thường thì các khoản phạt do vi phạm ( fạt ở đây cứ nghỉ là mất cọc) thì không được tính là CPHL (theo luật thuế) nhưng theo kế toán thì nó cũng là một nghiệp vụ cần được phản ánh, tại sao không lấy lợi nhuận sau thuế để thực hiện ?
Quản lý tiền bạc mỗi nơi mỗi cách, phải đặt cọc trước để tiến hành ký kết hợp đồng thuê nhà ( vì còn phải công chứng... đâu nhanh được) đó là chuyện không mới. Mất cọc do vi phạm cam kết là lẽ thường tình.Hạch toán sao cho đúng mới là điều đáng nói !

Các mem đọc cho kỹ cái khoản này đi nào.
Trích dẫn hai nội dung nhỏ trong TT128/2003 hướng dẫn về thuế TNDN:
Mục IV ("Các khoản không được tính vào chi phí hợp lý) trong phần B ( Căn cứ tính thuế TNDN ):
+ Các khoản chi không có hóa đơn chứng từ theo chế độ quy định hoặc chứng từ không hợp pháp
+ Các khoản tiền phạt vi phạm luật giao thông, phạt vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, phạt nợ vay quá hạn, phạt vi phạm chế độ kế toán thống kê, phạt vi phạm hành chính về thuế và các khoản phạt khác

Đây là 2 nội dung nhỏ tôi trích dẫn để các bạn rõ hơn.
Các bạn cứ hiểu thế này: phạt ở quy định trên là hành động xử lý bởi cơ quan có thẩm quyền. Bị mất tiền cọc không thuộc type trên
Tôi nói lúc trước là phải có chứng từ hợp lệ cũng là vì ý đầu tiên tôi trích dẫn từ quy định trên.

T

toaidc

Sơ cấp
6/2/06
46
0
6
Tp.Hồ Chí minh
Chào

1. "mất cọc" là 1 khoản phạt (nếu đã ký Hợp đồng rồi thì sẽ thấy rõ hơn)
2. Nếu đưa vào 811, thì ctừ là gì ? (Phiếu thu và Hợp đồng không đủ, phải có HĐTC, tui nghĩ cọc tiền nhà thì số tiền cũng khá lớn à ! ko có HĐTC thì Quyết Toán cũng bị loại thôi-khó giải trình lắm)

M

minhnguyencr

Guest
toaidc nói:
Chào

1. "mất cọc" là 1 khoản phạt (nếu đã ký Hợp đồng rồi thì sẽ thấy rõ hơn)
2. Nếu đưa vào 811, thì ctừ là gì ? (Phiếu thu và Hợp đồng không đủ, phải có HĐTC, tui nghĩ cọc tiền nhà thì số tiền cũng khá lớn à ! ko có HĐTC thì Quyết Toán cũng bị loại thôi-khó giải trình lắm)
Phải có HĐTC cơ à ???????????????
Bác đã thấy có ai trên thế gian này ra hóa đơn cho khoản nhận tiền cọc chưa?

A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
Thường thì các khoản tiền cho thuê nhà nếu như không có HĐTC thì khi các bác thuế sờ gáy thì cũng coi như không được hạch toán vào chi phí đâu bạn ah. Thường thì các khoản bị phạt, hay mất mà không có chứng từ hợp lệ thì cũng bị loại thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA