Mẫu 05/GTGT có nhất thiết phải nộp

• Thread starter tuananhhello
  • Ngày gửi
T

tuananhhello

Guest
10/1/06
16
0
0
41
ha noi
Các bạn cho mình hỏi mẫu 05/GTGT - Bảng kê những hàng hoá không chịu thuế có nhất thiết phải nộp không. Từ trước đến nay mình không nộp không thấy cơ quan thuế nói gì nhưng ở công ty bạn mình cũng cùng 1 cục thuế phụ trách họ lại bắt nộp

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

was_vt

Guest
21/2/05
22
0
0
Somewhere
tuananhhello nói:
Các bạn cho mình hỏi mẫu 05/GTGT - Bảng kê những hàng hoá không chịu thuế có nhất thiết phải nộp không.
Phải nộp dù có phát sinh hay không.

tuananhhello nói:
Từ trước đến nay mình không nộp không thấy cơ quan thuế nói gì nhưng ở công ty bạn mình cũng cùng 1 cục thuế phụ trách họ lại bắt nộp
Đó là do người quản lý Thuế của bạn không để ý nên họ chưa ý kiến gì hết. Cứ chờ quyết tóan đi.....bạn sẽ ....he he.
Bạn thử nghĩ xem nếu bạn không kê khai những hóa đơn đó. Sau này khi quyết toán Thuế sẽ họ hỏi " Anh không kê khai thì làm gì có chuyện tôi cho tính vào chi phí,okie?"
À mình note thêm luôn nha: bảng kê 05 này làm gì có chuyện ký hiệu mẫu 05/GTGT

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ái chà! Thế mà có đấy, bạn đã nhìn mẫu chưa? Ghi thêm GTGT như thế có nghĩa là: bảng kê này sẽ đi kèm cùng Tờ khai thuế GTGT tháng.

was_vt nói:
À mình note thêm luôn nha: bảng kê 05 này làm gì có chuyện ký hiệu mẫu 05/GTGT

W

was_vt

Guest
21/2/05
22
0
0
Somewhere
Nguyen Tu Anh nói:
Ái chà! Thế mà có đấy, bạn đã nhìn mẫu chưa? Ghi thêm GTGT như thế có nghĩa là: bảng kê này sẽ đi kèm cùng Tờ khai thuế GTGT tháng.
Cảm ơn Tú Anh đã nhắc nhở.:error:

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
từ trước tới giờ em cũng chẳng bao giờ kê khai mẫu 05/GTGT cả các bác ạ. toi rồi thôi tháng này em kê khai cho từ tháng 1 đến giờ nhỉ, còn các tháng trước của năm 2005 thì thôi vậy nhỉ (vì hóa đơn BHTT tháng 1 thì vẫn nằm trong 3 tháng kê khai mà)
bác nào có mẫu 05/GTGT thì pate lên cho em xin cái, em ko biết mặt mũi nó thế nào.

B

bokinhvan269

Guest
11/11/05
13
0
0
42
quang ninh
mình cũng vậy các bạn ạ. Mình cũng mới làm kế toán ở công ty mình được mấy tháng nhưng mình cũng ko kê khai những mặt hàng ko chịu thuế để nộp cho chi cục Thuế, Các bạn cho mình hỏi nếu bây giờ mình muốn kê khai thì phải làm gì, có ai có mẫu cho mình với nhé.
Xin cảm ơn nhé

H

hoang huyen

Guest
13/12/05
1
0
0
41
ThaiNguyen
Chị gái mình có một cửa hàng bán lẻ thuốc tây, doanh thu mỗi tháng khoảng 25-30 triệu. Cách đây mấy hôm cơ quan thuế đến kê khai bắt nộp thuế thu nhập và thuế GTGT trên doanh thu đó. Minh muốn hỏi la chi mình có được khấu trừ thuế không? muốn được khấu trừ thuế thì phải làm những gì?

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
vậy các các ơi có bảng kê 05/GTGT thì trong "tổng giá trị hàng mua vào chưa bao gồm thuế" của mẫu 01/GTGT ,mình cộng cả thêm cả tổng của mấu 05?GTGT à.
mong các tiền bối trả lời gấp giúp bọn em với để em còn kê khai cho tháng này cái. thanks!

H

hongkanglong

Guest
28/11/05
10
0
0
Khâm Thiên Hà nội
Theo hướng dẫn kê khai thuế GTGT mẫu 01/GTGT của Tổng cục thuế :
Mã số [14] : Phản ánh tổng giá trị của HHDV mua vào trong nước. Số liệu ghi vào mã số này là tổng số giá trị HHDV mua vào trong nước (giá trị chưa có thuế GTGT) theo chứng từ mua hàng hóa, dịch vụ như: hóa đơn GTGT (kể cả hóa đơn đặc thù), hóa đơn bán hàng và các chứng từ mua hàng hóa, dịch vụ khác (nếu có) không bao gồm giá trị hàng hóa do cơ sở kinh doanh nhập khẩu (uỷ thác hoặc trực tiếp nhập khẩu). Đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào sử dụng hóa đơn đặc thù đã có thuế GTGT, cơ sở kinh doanh phải tính tách riêng giá bán chưa có thuế GTGT, thuế GTGT.

Vì vậy, tổng giá trị hàng hoá mua vào trong kỳ bạn phải cộng thêm tổng giá trị hàng hoá ở bản kê 05/GTGT

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
rồi cảm ơn hongkanglong, mà sao ko bác nào cho bọn em cái mẫu 05/GTGT cái nhỉ, em tìm mãi trong thư viện mà chẳng có gì cả.
à mà sao tìm trong đó có 1 mục luật thuế gì đó mẫu 05/GTGT lại dành cho hàng nông lân thủy sản thế, chẳng hiểu!( hay tại em lạc hậu quá ko nắm được các thông tư nghị định mới nhỉ) các bác đã giúp thì giúp cho chót đi.
mà em có lỡ "lạc hậu" ko theo đc các nghị định của BTC thì các bác cũng đừng trách nhé( em thấy các bác "ác min" hiiiiiiiiiii nhiều khi khó quá)

N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
Hix ...., ai có mẫu 05/GTGT thì post lên đây đê...., thực ra tôi vẫn chưa biết mồm ngang mũi dọc của nó như thế nào, cũng ko biết là phải làm cái đó

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM

Mẫu 05/GTGT đê.....ê!

Đính kèm

• Mau05gtgt.doc
    31.5 KB · Lượt xem: 162
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
xuro3 nói:
từ trước tới giờ em cũng chẳng bao giờ kê khai mẫu 05/GTGT cả các bác ạ. toi rồi thôi tháng này em kê khai cho từ tháng 1 đến giờ nhỉ, còn các tháng trước của năm 2005 thì thôi vậy nhỉ (vì hóa đơn BHTT tháng 1 thì vẫn nằm trong 3 tháng kê khai mà)
bác nào có mẫu 05/GTGT thì pate lên cho em xin cái, em ko biết mặt mũi nó thế nào.
Theo mình thì nếu không nộp tờ 05/GTGT thì không có chuyện không được đưa vào chi phí. Nó chỉ nhằm quản lý vấn đề sử dụng HĐ của các DN mà thôi. Nếu có nghi ngờ HĐ có vấn đề thì nó là căn cứ để các cơ quan thuế địa phương yêu cầu xác minh HĐ của DN.

Mẫu 05/GTGT chính xác đầy đủ đây, làm trên excel chỉ cần điền số liệu, nếu tháng nào không có phát sinh thì không phải nộp theo kiểu thừa còn hơn thiếu vì bạn nộp một tờ giấy trắng chẳng để làm gì. Tổng giá trị hàng hóa dịch vụ mua vào thể hiện trên tờ 01/GTGT. Cán bộ thuế không nhắc nhở phải nộp không phải vì họ không để ý vì họ nghĩ là không phát sinh khi tổng giá trị HHDV mua vào trên 01/GTGT bằng với tổng trên 03/GTGT nên họ không hỏi đó. Thử bạn quên nộp tờ 03/GTGT hoặc 02/GTGT xem họ có gọi điện kêu bạn lên bổ xung không nào?

Sửa lần cuối:
thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
hoang huyen nói:
Chị gái mình có một cửa hàng bán lẻ thuốc tây, doanh thu mỗi tháng khoảng 25-30 triệu. Cách đây mấy hôm cơ quan thuế đến kê khai bắt nộp thuế thu nhập và thuế GTGT trên doanh thu đó. Minh muốn hỏi la chi mình có được khấu trừ thuế không? muốn được khấu trừ thuế thì phải làm những gì?
Đối với các cơ sở kinh doanh:

- Nếu là hộ kinh doanh thuế khoán thì số thuế khoán phải nộp được căn cứ theo số vốn kinh doanh, quy mô kinh doanh, ngành nghề kinh doanh và được so sánh với các cơ sở kinh doanh cùng ngành nghề, cùng quy mô... Cái này do cán bộ thuế dựa vào một số tiêu chí đánh giá và quyết định mức thuế khoán. Mức thuế này thông thường được tăng % dần theo từng quý. Nếu cơ sở kinh doanh thấy cao quá có thể làm đơn xin xét giảm. Không được sử dụng HĐ, muốn xuất HĐ phải chạy lên Chi cục thuế. :wall:

- Nếu là hộ kinh doanh kê khai trực tiếp thì phải thực hiện ghi chép hàng ngày một số loại sổ (ghi sổ đơn). Thuế GTGT và TNDN được thu căn cứ theo doanh thu kê khai nhân với 1 tỷ lệ nhất định. Tỷ lệ này tùy thuộc vào từng ngành nghề. Được phép sử dụng HĐ BÁN HÀNG THÔNG THƯỜNG. Không nói đến 2 chữ khấu trừ.

- Nếu bạn muốn được khấu trừ thuế thì theo mình chỉ có 2 cách: 1. Chuyển sang là DNTN, 2. Tiến lên lập Cty TNHH. Cả 2 cách trên đều phải thực hiện áp dụng chế độ kế toán đầy đủ theo luật định.

++ Hình như còn cách thứ 3 là Hộ kinh doanh kê khai khấu trừ nhưng loại này mình không biết nó như thế nào bởi vì mình đã từng nhận một tờ HĐ mua vào mà bên bán chỉ có tên chủ DN, không thấy tên đơn vị, không thấy có dấu tròn, nhưng HĐơn là HĐ GTGT.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
xuro3 nói:
vậy các các ơi có bảng kê 05/GTGT thì trong "tổng giá trị hàng mua vào chưa bao gồm thuế" của mẫu 01/GTGT ,mình cộng cả thêm cả tổng của mấu 05/GTGT à.
mong các tiền bối trả lời gấp giúp bọn em với để em còn kê khai cho tháng này cái. thanks!
Mình không phải tiền bối nhưng câu hỏi của bạn được trả lời là "ĐÚNG"

xuro3 nói:
rồi cảm ơn hongkanglong, mà sao ko bác nào cho bọn em cái mẫu 05/GTGT cái nhỉ, em tìm mãi trong thư viện mà chẳng có gì cả.
à mà sao tìm trong đó có 1 mục luật thuế gì đó mẫu 05/GTGT lại dành cho hàng nông lân thủy sản thế, chẳng hiểu!( hay tại em lạc hậu quá ko nắm được các thông tư nghị định mới nhỉ) các bác đã giúp thì giúp cho chót đi.
mà em có lỡ "lạc hậu" ko theo đc các nghị định của BTC thì các bác cũng đừng trách nhé( em thấy các bác "ác min" hiiiiiiiiiii nhiều khi khó quá)
Không có gì khó hiểu cả, tất cả các loại hóa đơn mua vào bao gồm HÓA ĐƠN BÁN HÀNG THÔNG THƯỜNG, HÓA ĐƠN THU MUA HÀNG NÔNG - LÂM - THỦY SẢN đều được kê vào bảng này. Nên nhớ là chỉ kê những hàng hóa dịch vụ nào hóa đơn thôi nhé (tên của bảng kê này ghi rõ chữ ). Có thể bạn ngạc nhiên vì bạn chưa nghe hoặc chưa quen với cái gọi là HÓA ĐƠN THU MUA HÀNG... vì xưa nay bạn thường nghe nói HĐ bán hàng mà thôi. Hóa đơn thu mua hàng áp dụng cho các DN chuyên thu mua hàng nông - lâm - thủy sản khi thu mua hàng vì với người dân làm nông - lâm - thủy nghiệp này họ không có ĐKKD, không có HĐ xuất cho các đơn vị thu mua nên ngược lại khi thu mua các đơn vị này lại xuất HĐ thu mua cho người bán. Những hóa đơn này cũng được kê vào bảng 05/GTGT.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
"Hóa đơn thu mua hàng nông lâm thủy sản" đã không còn áp dụng từ năm ngoái rồi.

Giờ đây khi mua hàng nông, lâm, thủy sản chưa qua chế biến của nông dân thì các bạn kê khai vào "Bảng kê thu mua hàng hóa mua vào không có hóa đơn" (mẫu số: 04/GTGT).

OldNTV nói:
Hóa đơn thu mua hàng áp dụng cho các DN chuyên thu mua hàng nông - lâm - thủy sản khi thu mua hàng vì với người dân làm nông - lâm - thủy nghiệp này họ không có ĐKKD, không có HĐ xuất cho các đơn vị thu mua nên ngược lại khi thu mua các đơn vị này lại xuất HĐ thu mua cho người bán. Những hóa đơn này cũng được kê vào bảng 05/GTGT.

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Nguyên Vũ nói:
nếu tháng nào không có phát sinh thì không phải nộp theo kiểu thừa còn hơn thiếu vì bạn nộp một tờ giấy trắng chẳng để làm gì
Em cũng nghĩ như anh Vũ chỉ nộp mấy cái tờ có phát sinh.
Nhưng đến tháng 3 thì cán bộ thuế yêu cầu phải nộp tất cả các bản 01/GTGT, 02, 03, 04, 05, 06/GTGT. (dù ko phát sinh)
Nếu từ đầu như vậy thì ko vấn đề gì. Nhưng vui là chỗ em đã “trót lọt” được đến hết T2/2006 rồi.
Ha! Bây giờ ngồi chờ ko biết chuyện gì sẽ đến với mình khi mấy tờ khai trước tháng 2 được đụng đến! Các bác cho em hỏi trong trường hợp này có thể làm gì để “cứu vãn” ko nhỉ?!

Bác nào có cái 02A/GTGT(bảng giải trình tờ khai gtgt) cho em một bản.

T

trangdtq

Guest
26/10/05
62
0
0
Hà Nội
bạn xem nhé

Đính kèm

• giai trinh dieu chinh thue GTGT.rar
    33 KB · Lượt xem: 41
antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Thien Thanh viết :
Em cũng nghĩ như anh Vũ chỉ nộp mấy cái tờ có phát sinh.
Nhưng đến tháng 3 thì cán bộ thuế yêu cầu phải nộp tất cả các bản 01/GTGT, 02, 03, 04, 05, 06/GTGT. (dù ko phát sinh)

Mình nghĩ không sao , mình cũng chưa từng nộp đầy đủ các mẫu nếu không có phát sinh. Thông thường mình chỉ nộp các mẫu 01,02,03,05 và I.9 nhưng theo mình thì các bạn nên nộp BC theo cách nhất quán như vậy mình sẽ dễ theo dõi và cơ quan thuế cũng dễ chịu hơn.

H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Những hoá đơn bán hàng thông thường được kê khai vào mẫu số: 05/GTGT. Vì bản thân Mẫu này có tiêu đề là "Bảng kê hàng hoá, dịch vụ mua vào có hoá đơn bán hàng, hoá đơn thu mua nông, lâm, thuỷ sản". Sau này quyết toán, cơ quan thuế chỉ chấp nhận những hoá đơn đã kê khai vào chi phí để tránh những trường hợp doanh nghiệp mua hoá đơn (mà loại hoá đơn này thì rất dễ mua).
À tiện cho mình hỏi trước đây mình không biết là có mẫu số:05/GTGT nên tất cả những hoá đơn bán hàng mình kê luôn vào mẫu số: 03/GTGT chỉ kê vào ô Doanh số mua chưa thuế còn thuế suất để trống. Liệu như vậy có sao không nhỉ? Ai có kinh nghiệm quyết toán thuế rồi chỉ giúp mình với!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA