Tìm mẫu kê khai hóa đơn đầu vào trực tiếp

• Thread starter aquarius1902
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
A

aquarius1902

Guest
22/3/06
2
0
0
Hà Nội
Trước đây em chỉ phải kê khai hàng tháng các hóa đơn xuất và nhập có VAT, nay nhập vào một số hàng hóa lẻ chỉ có hóa đơn trực tiếp (không co VAT), chả biết kê khai vào biểu mẫu nào. Có bác nào biết thì cho em xin với (xin mail cho em vào hanhtnh@mohinh.com), và có chú ý gì đặc biệt với lôấih đơn này không? Xin các bác chỉ giáo.
Xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Đối với hóa đơn bán hàng bạn kê vào bảng kê 05/GTGT.Bạn xem mẫu bảng kê tại đây

A

aquarius1902

Guest
22/3/06
2
0
0
Hà Nội
Xin cám ơn chị (chắc là chị)!

Nếu có thể xin chị giải thích rõ hơn hộ cái chỗ lưu ý:

+ Căn cứ vào tỷ lệ % khấu trừ, cơ sở tính số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ để tổng hợp vào dòng 5 tờ khai thuế GTGT mẫu số 01/GTGT hàng tháng gửi cho cơ quan thuế theo quy định.
+ Căn cứ vào yêu cầu quản lý và hạch toán, doanh nghiệp có thể mở thêm cột "số thuế đầu vào được khấu trừ theo tỷ lệ" trên Bảng kê

--> Hóa đơn trực tiếp là...như thế nào về mặt thuế?(xin giải thích định nghĩa, tác dụng, quản lý về mặt thuế của HĐ trực tiếp).
Dòng 5 tờ khai thuế GTGT là cái gì? vì tờ khai GTGT phần hàng hóa mua vào của tôi chỉ có đến phần 4 là "Tổng số thuế được khấu trừ kỳ này", vẫn dính đến GTGT...?
- Xin cho biết rõ hơn về "số thuế đầu vào được khấu trừ theo tỷ lệ" và cách khai báo với cột này!

Xin chân thành cảm ơn chị!
-----------
(chị thông cảm vì là người ngoại đạo, phải tự làm trong một thơig gian để phần nào nắm được cách thức hoạt động của mọi thứ trong một cty nhỏ)

C

cobena

Guest
26/9/06
34
0
6
Ha Noi
Secret glasses ơi,
Em bấm vào đường link đó nhưng không được. Giúp em với
(Đối với hóa đơn bán hàng bạn kê vào bảng kê 05/GTGT.Bạn xem mẫu bảng kê tại đây)
Nếu tháng trước em không kê khai các hóa đơn GTGT trực tiếp đó thì làm thế nao?

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
cobena nói:
Secret glasses ơi,
Em bấm vào đường link đó nhưng không được. Giúp em với
(Đối với hóa đơn bán hàng bạn kê vào bảng kê 05/GTGT.Bạn xem mẫu bảng kê tại đây)
Đấy là trang Web của cục thuế TP.HCM, máy của mình cũng ko mở đc.bạn thử vào đây nhéhttp://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=1024&progid=28003&oid=20593

cobena nói:
Nếu tháng trước em không kê khai các hóa đơn GTGT trực tiếp đó thì làm thế nao?
Nếu tháng trước chưa kê thì tháng này bạn kê vào thôi, ko sao đâu vì hóa đơn GTGT trực tiếp đó ko liên quan đến thuế GTGT mà, chỉ để cho họ qlý hóa đơn chặt chẽ hơn thôi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
C

cobena

Guest
26/9/06
34
0
6
Ha Noi
Cám ơn bác Ocean 13 nhé!
Em còn nhiều cái không biết, có gì chỉ bảo giúp em nhé.
Nhưng bác ơi cho em hỏi, những hàng hóa có hóa đơn trực tiếp đó mình chỉ kê vào biểu 05/GTGT đó thôi, vậy tổng số tiền có phải ghi vào trong Tờ khai không?và nếu có thì ghi như thế nào?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tổng số tiền đó sẽ được cộng vào chỉ tiêu [14], rồi sang chỉ tiêu [12] trên Tờ khai thuế GTGT.

cobena nói:
vậy tổng số tiền có phải ghi vào trong Tờ khai không?và nếu có thì ghi như thế nào?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hình như bạn đọc hướng dẫn cũ, đã quá đát rồi thì phải.

Trước đây, hóa đơn trực tiếp sẽ được khấu trừ thuế GTGT theo tỷ lệ % nhưng quy định này không còn nữa. Hiện nay, hóa đơn GTGT mới được khấu trừ thuế GTGT (điều kiện cần).

Bạn lấy hướng dẫn và mẫu kê khai thuế GTGT hàng tháng mới nhất tại đây: http://www.hcmtax.gov.vn/huongdan.aspx?itemid=70

aquarius1902 nói:
+ Căn cứ vào tỷ lệ % khấu trừ, cơ sở tính số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ để tổng hợp vào dòng 5 tờ khai thuế GTGT mẫu số 01/GTGT hàng tháng gửi cho cơ quan thuế theo quy định.
+ Căn cứ vào yêu cầu quản lý và hạch toán, doanh nghiệp có thể mở thêm cột "số thuế đầu vào được khấu trừ theo tỷ lệ" trên Bảng kê

C

cobena

Guest
26/9/06
34
0
6
Ha Noi
Em cám ơn Nguyen Tu Anh nhiều!
Nhưng cho em hỏi: vậy tất cả các hóa đơn GTGT trực tiếp của công ty em chưa kê khai từ tháng 03/2006 đến nay, em kê khai vào tháng này được không?Và kê vào mẫu 05/GTGT đúng không?
Khẳng định lại giúp em nhé!

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
cobena nói:
Nhưng cho em hỏi: vậy tất cả các hóa đơn GTGT trực tiếp của công ty em chưa kê khai từ tháng 03/2006 đến nay, em kê khai vào tháng này được không?Và kê vào mẫu 05/GTGT đúng không?

Như chị đã nói ở trên, em chưa kê thì kê vào tháng này cũng ok (làm sai thì phải sửa thui...hehe..) và kê vào mẫu 05/GTGT.

:flower: :flower: :flower:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đúng rồi em ạ! Hãy yên tâm mà làm nhé!

cobena nói:
Em cám ơn Nguyen Tu Anh nhiều!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA