Điều chỉnh thuế VAT đầu vào trễ hạn

• Thread starter weleach
  • Ngày gửi
W

weleach

Guest
26/2/06
1
0
0
Bình Dương
Công ty mình thuê nhà từ tháng 8/2005, hóa đơn tiền điện đứng tên chủ nhà. Mình đã hạch tóan cp tiền điện này vào chi phí và
khấu trừ thuế vat đầu vào. Đến nay theo mình biết thì hóa đơn này phải đưa hết vào cp không được khấu trừ thuế đầu vào. Vậy mình phải điều chỉnh như thế nào? Nhờ mọi người chỉ giúp mình với:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

was_vt

Guest
21/2/05
22
0
0
Somewhere
weleach nói:
Công ty mình thuê nhà từ tháng 8/2005, hóa đơn tiền điện đứng tên chủ nhà. Mình đã hạch tóan cp tiền điện này vào chi phí và
khấu trừ thuế vat đầu vào. Đến nay theo mình biết thì hóa đơn này phải đưa hết vào cp không được khấu trừ thuế đầu vào. Vậy mình phải điều chỉnh như thế nào? Nhờ mọi người chỉ giúp mình với:wall:

Bạn lấy thông tin những hóa đơn chi phí tiền điện, nước đứng tên chủ nhà được tính vào CP của công ty thế? Vấn đề này đã bàn luận ở đây rất nhiều rồi thi phải.

Thời hạn nộp điều chỉnh thuế GTGT đã hết. Theo mình bạn cứ cứ để vậy đừng điều chỉnh gì nữa vì sổ sách đã in ra hết rồi phải không. Đợi đến khi quyết toán cơ quan thuế sẽ loại ra vậy thôi.

V

VÕ THÙY VƯƠNG THẢO

Guest
21/2/06
5
0
0
41
Tây Ninh
Cty bạn thuê nhà từ tháng 8/2005 có hợp đồng với bên cho thuê hay không? và thuê tòan bộ căn nhà hay một phần của căn nhà đó. Nếu cty bạn thuê tòan bộ căn nhà của chủ sở hửu, cty bạn có quyền đề nghị cty điện lực cung cấp cho bạn một hợp đồng mua bán điện giữa hai bên. và khi xuất hóa đơn thì xuất đúng theo thông tin của cty bạn.
Với trường hợp của bạn nêu trên thì bạn cứ liệt kê nó vào chi phí và nộp báo cáo giải trình điều chỉnh thuế VAT mẫu 02A/GTGT, kèm theo tờ khai thuế GTGT vào tháng 03/2006.

V

VÕ THÙY VƯƠNG THẢO

Guest
21/2/06
5
0
0
41
Tây Ninh
Nếu nói như was vt thì "cứ để cục thuế phát hiện thì họ sẽ lọai ra thôi" nhưng nếu làm như vậy bạn có bị xử phạt hay không?
Cty minh cũng có trường hợp như vậy, những điều chỉnh tăng giảm thuế VAT từ tháng 02/2005 lận cơ. Và thuế VAT đó đã được quyết toán và hoàn thuế lại cho cty mình rồi.
Nhưng Cục Thuế của mình vẫn yêu cầu mình làm bảng giải trình theo mẩu 02A/GTGT và kèm chung với tờ khai thuế GTGT tháng 03/2006 ( Lưu ý ở tiêu chí [19],[21]). Bạn làm như vậy thì sẽ cấn trừ số thuế đã khai báo sai (giảm thuế VAT) vào báo cáo tháng 03/2006.
Ban hiểu ý mình không?
Nếu có gì liên lạc với mình nhé hoặc Đt cho mình đi (0918713925)
Chúc bạn thành công.
Vương Thảo

antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
weleach nói:
Theo mình thì bây giờ thật khó cho bạn vì dù làm thế nào Cty bạn vẫn bị phạt, nhưng còn một con đường có thể sẽ đỡ khổ nhất là ở chủ nhà , bạn có thể thương lượng với chủ nhà ghi rõ hơn về những điều khoản trong hợp đồng (VD: Trong hợp đồng ghi rõ : tiền điện (nước ) bên thuê chịu và không được ....) À ! bạn có thể Email cho mình , mình sẽ tư vấn cho bạn , với sự khó khăn khách quan và số tiền không lớn mình nghĩ cũng không cần lo lắng lắm . Chúc may mắn
Email : antu492@yahoo.com.vn

:mrstraetz

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA