Ứng dụng excel

• Thread starter thanhnhan53
  • Ngày gửi
T

thanhnhan53

Guest
20/7/03
66
0
0
Các ban ơi, diẽn đàn này hay quá, tui là tín đồ trung thành của excel mà vẫn chưa biết làm thế nào để tách tên ra khỏi cái cột họ tên, khi muốn dùng lệnh sort để tên theo vần ABC, cứ phải nhì nhằng gỏ cái tên vào cột phụ rồi mới sort, thật là mất thời gian quá có bạn nào biết chỉ giúp, cám ơn vô cùng .

Khóa học Quản trị dòng tiền
nipvnn

nipvnn

www.mintoday.com
23/10/03
362
3
18
30
Về nguyên tắc là như bạn nói , Ngoài Sort ra thì dường như là không thể , xong bạn có thể tự viết riêng cho mình một hàm thường dùng , bạn có thể dùng Macro để giải quyết việc này thân ! :thank :lol

T

thanhnhan53

Guest
20/7/03
66
0
0
Ôi nếu làm được thì đau phải nhờ đến các bạn ở đây, thú thật tui ở rừng nên điều kiện tiếp cận với tri thức rất hiếm, lâu lâu ra TX mới có DV tin học nên mới làm phiền các bạn mong các bạn tích cực cho . Và rất cám ơn bạn nipvnn, nhưng tội một điều tui không biết gì về macro, tui thích như bạn nào đó chỉ dùng một số hàm trong excel thôi mà cũng có thể dịch số ra chử mà chẳng cần macro can thiệp, một lần nữa rất mong các bạn giúp cho .

erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
418
0
16
47
Miền đất hứa
www.erpvna.com
Vấn đề bạn nêu tuy nhỏ nhưng liên quan đến vđề khác đó là phân tích thiết kế CSDL bạn ạ. Trong CSDL quan hệ bạn phải đưa về dạng chuẩn...

Trường hợp của bạn nhất định phải có cột Tên riêng mới sort được (bạn có thể sài hàng right, lèt, mid, len để xử lý nhưng phức tạp hơn nhiều) sau đó để báo cao cho đẹp bạn có thể sài [=<Họ> & " " & <Tên>] để nối lại...

Q

quocnghia

Guest
24/3/04
64
0
6
:leu: Lão tiền bối thanhnhan53 ơi ! Lão ở trên rừng mà sao đòi hỏi cao thế. Giả sử thanhnhan53 tách được họ và tên rồi thì khi sort những tên có chữ Đ, hay có dấu ( Văn Á, Văn Được ....) thì nó sort đâu có đúng ( Vni-Times). thanhnhan53 làm được không ?

T

thanhnhan53

Guest
20/7/03
66
0
0
Su Phụ quocnghia ơi, không có ghẹo à nghen, lam không được mới nhờ bà con giúp đỡ, chưa giải quyết xong vấn đề cũ lại phát sinh cái mới nữa rồi . Đau đầu thật đây , cám ơn bạn erpvn , bạn đã chỉ giáo

anhoanh

anhoanh

Guest
25/3/04
105
1
0
45
Đà Nẵng
Chao bạn Thanhnhan !

Mình có công thức này bạn có thể làm thử nhé>

=IF(MID(RIGHT(A8,2),1,1)=" ",PROPER(RIGHT(A8,1)),IF(MID(RIGHT(A8,3),1,1)=" ",PROPER(RIGHT(A8,2)),IF(MID(RIGHT(A8,4),1,1)=" ",PROPER(RIGHT(A8,3)),IF(MID(RIGHT(A8,5),1,1)=" ",PROPER(RIGHT(A8,4)),IF(MID(RIGHT(A8,6),1,1)=" ",PROPER(RIGHT(A8,5)),IF(MID(RIGHT(A8,7),1,1)=" ",PROPER(RIGHT(A8,6)),0))))))

bạn nên đặt hàm này tại cột mà bạn muốn tách tên sau đó sort nó . Sau khi sort xong bạn giấu nó đi và thế là bạn đã sắp xếp được rồi!

Chúc bạn thành công !
anhoanh

Q

quocnghia

Guest
24/3/04
64
0
6
Những tên không tách được : (VNI-Times)
LEÂ THÒ PHÖÔÏNG
ÑAËNG VAÊN THÖÔÛNG
NGOÂ VAÊN CHUYEÅN
NGUYEÃN NGOÏC TRUYEÀN

nÓI CHUNG LÀ TÊN CÓ ĐỘ ĐÀI TRÊN 7 THÌ KHÔNG TÁCH ĐƯỌC

T

thanhnhan53

Guest
20/7/03
66
0
0
Cam on bạn anhoanh, sư phụ quốc nghĩa đã làm thử rồi và như quocnghia noi lại co một số tên tách không được, tóm lại khi viết 1 hàm thì có thể copy và dùng thoải mái cho tất cả moi trường hợp dù tên chỉ co 1 ký tự hay nhiều ký tự , một lần nữa cám ơn bạn anhoanh vì bạn đã quan tâm đến việc của mịnh

Q

quocnghia

Guest
24/3/04
64
0
6
Công thức này cho phép bạn cắt được tên đến 10 ký tự (Nói chung các tên VN thì OK hết
), nếu nhiều hơn hoặc rảnh thì các bạn tự thêm vào chổ in đậm 11,12... 1triệu cũng được.

=RIGHT($B1,FIND(" ",CONCATENATE(LEFT(RIGHT($B1,1),1),LEFT(RIGHT($B1,2),1),LEFT(RIGHT($B1,3),1),LEFT(RIGHT($B1,4),1),LEFT(RIGHT($B1,5),1),LEFT(RIGHT($B1,6),1),LEFT(RIGHT($B1,7),1),LEFT(RIGHT($B1,8),1),LEFT(RIGHT($B1,9),1),LEFT(RIGHT($B1,10),1)))-1)

Mong được sự phản hồi cũng như có những thắc mắc khác của các bạn để cùng nhau học hỏi và phát triển.

gnurtel

gnurtel

Guest
Cách của anh quocnghia rất hay tuy nhiên tôi thấy nếu tên mà có thêm dấu space ở cuối thì sẽ không tách được
Vì vậy mọi người nên Trim ô B1 trước khi áp dụng công thức này

T

thanhnhan53

Guest
20/7/03
66
0
0
Su Phụ quocnghia oi !
Làm ơn giải thích dùm hàm CONCATENATE , ý nghĩa và cú pháp , đã tìm thấy trong function nhưng không hiểu ý nghĩa của nó, cam on nhiều

R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
Bạn có thể thay thế hàm này bằng dấu "&" cũng được
VD: A1&A2&A3 hoặc CONCATENATE(A1,A2,A3) cho kết quả như nhau

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Theo tôi hiểu thì đây là hàm nối các giá trị hoặc đoạn văn bản thành một chuỗi văn bản. :chuoi :a3

Q

quocnghia

Guest
24/3/04
64
0
6
Mình lập theo dạng nghịch đảo :
VD : Nguyen Van A thành A naV neyugN. Sau đó tìm thứ khoảng trống đầu tiên của tên nghịch đảo. Công thức này khắc phục được hạn chế của hàm IF ( 7 cái IF). Rất mong được học hỏi thêm

anhoanh

anhoanh

Guest
25/3/04
105
1
0
45
Đà Nẵng
Chào Fan of Excel!!!!

Cách của bạn nghĩa rất hay! Vừa rồi mình có nghĩ đến nhưng khong biết làm thế nào để dùng hàm Find mà tìm từ bên phải qua được.
Công nhận cánh này rất hay.

Nhân đây QNghĩa có thể cho mình biết làm thế nào để chuyển cột thành dòng được không? Mình đã thử dùng Hàm Transpose nhưng không thể! Bạn nào có cách giải quyết giúp mình với!

T

thanhnhan53

Guest
20/7/03
66
0
0
Chào tất cả các bạn ,
Xem như vấn đề của tôi đã dược giải quyết , bởi khi tiếp nhận một danh sách CBNV dài đến hơn 5000 người thì thú thật mình chẳng biết phải làm thế nào khi được sếp yêu cầu phải sắp xếp lại theo mẫu tự ABC . Nay thì xong rồi rất cam ơn bạn quocnghia .
Nhân đây mình xin báo cho các bạn rõ mình có sẳn 1 macro viết những cái cần thiết khi ứng dụng excel trong kế toán như các hàm VND(), USD(), TL (), XA() nói chung là đọc các loại số thành chử từ tiền VN đến USD , trọng lượng, Xuất ăn và cả tách tên nữa bạn nào cần xin cho biết yêu cầu , bởi mình chưa là thành viên tích cực nên BDH WKT chưa cho cái quyền upload lên forum nầy trong khi mình muốn chia xẻ những kinh nghiệm việc sử dụng phần mềm EXCEL trong công tác KT, bởi theo ý chủ quan của mình chỉ có nó mới đáp ứng được yêu cầu hay thay đổi của các sếp trong một bối cảnh kinh tế hay thay đổi, không lẽ cứ mỗi lần thay đổi lại phải chạy đi mua phần mềm mới , do vậy nếu các bạn hiểu thật sự về excel bạn có thể tận dụng để làm thỏa mãn những yêu cầu của sếp Vã lại nó còn là một vốn quý cho bạn nào thường xuyên thay đổi nơi làm việc và nhân đây nếu có vấn đè gì về excel các bạn có thể nêu ra ở đây để cùng tham khảo , và xin BDH hãy cho 1 tí ti đất dành cho vấn đề nây . Trân trọng cám ơn tất cả

Q

quocnghia

Guest
24/3/04
64
0
6
Chào bạn oanhanh, nếu muốn sử dụng công thức ( thay đổi linh động ) bạn dùng hàm offset để chuyển cột thành hàng, hàng thành cột ( hàm này dùng để di dời mọi thứ theo ý mình muốn) .

anhoanh

anhoanh

Guest
25/3/04
105
1
0
45
Đà Nẵng
Cảm ơn quocnghia !

Mình đã áp dụng được rồi. Mong rằng diễn đàn này sẽ giúp bọn mình học hỏi nhiều hơn.
Cảm ơn lòng tốt của bạn thanhnhan
Bạn thanhnhan có thể gửi cho mình theo địa chỉ sau:
anh@ehotelier.com

:bia :thank

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA