Phụ cấp, thưởng có văn bản nào khống chế không

• Thread starter salemok
  • Ngày gửi
S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Phụ cấp, thưởng có văn bản nào khống chế không
Ví dụ lương cơ bản 1.000.000
Mình để phụ cấp các loại 1.500.000 được không

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MAILAN_EVERLINES

Guest
23/3/06
17
0
0
45
Quận Phú Nhuận - TP.HCM
Theo qui định của luật thuế Thu nhập cá nhân, phụ cấp không vượt quá 30% mức lương cơ bản thì được loại ra khỏi tổng thu nhập chịu thuế. Nếu vượt quá 30% thì phải đóng thuế thu nhập cá nhân cho phần chênh lệch. NHƯNG VỚI ĐIỀU KIỆN : TÍNH CHẤT PHỤ CẤP PHẢI ĐƯỢC QUI ĐỊNH PHẦN THU NHẬP KHÔNG CHỊU THUẾ TNCN NHƯ : PHỤ CẤP ĐỘC HẠI HAY PHỤ CẤP LÀM ĐÊM ...V..V.. những phụ cấp như công tác phí, điện thoại, tiếp khách hay ăn trưa ... vẫn tính thuế bình thường nếu tổng thu nhập vượt quá 5triệu

Nhiều công ty (nhất là các công ty tư nhân) muốn né phần BHXH + BHYT phải trích nộp cho người lao động thường dùng chiêu này gây thiệt thòi cho quyền lợi của người lao động !!! Thu nhập 5,000,000 đồng thì ký HĐLĐ hết 2,500,000 đồng là phụ cấp !!! viện cớ đó chỉ đóng BHXH cho NLĐ trên mức 2,500,000 đồng / tháng.
Kế toán thuế thì thường lúc nào cũng muốn làm lợi cho công ty mình, né được ... Thuế càng nhiều càng tốt. nhưng với mức lương cơ bản 1,000,000 đồng / tháng thì phụ cấp chỉ có thể tối đa là 300,000 đồng / tháng. Nếu vượt quá 30% thì CB Thuế khi xuống quyết toán bước hai tại đơn vị cũng bóc ra vì không hợp lý & hợp lệ.

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Cám ơn bác nhiều nhiều. Bác có biết địa chỉ luật thuế TNCN không

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
bạn vào trang web BTC www.mof.gov.com -> những văn bản mới ban hành -> Thông tư 81 (năm 2004) và Thông tư 12/2005 (năm 2005) bổ sung TT81

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
MAILAN_EVERLINES nói:
Theo qui định của luật thuế Thu nhập cá nhân
Thứ 1: Luật "Thuế Thu nhập cá nhân" chưa ra đời.

Thứ 2: Mới chỉ có "Pháp lệnh thuế thu nhập cá nhân đối với người có thu nhập cao".

phongthanhtp nói:
Thông tư 81 (năm 2004) và Thông tư 12/2005 (năm 2005) bổ sung TT81
Thứ 3: Tớ tìm đỏ cả mắt không thấy có quy định này trong cả hai Thông tư kể trên:

MAILAN_EVERLINES nói:
phụ cấp không vượt quá 30% mức lương cơ bản thì được loại ra khỏi tổng thu nhập chịu thuế. Nếu vượt quá 30% thì phải đóng thuế thu nhập cá nhân cho phần chênh lệch.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Theo nghị định của chính phủ năm 2003 (mình nhớ không rõ số) quy định về BHXH và BHYT, thì căn cứ tính BHXH cho người lao động là Thu nhập thực tế chứ không phải theo Mức lương trên HĐLĐ như trước nữa.

Và mức thu nhập này cũng là căn cứ để tính thuế TNCN.
Do vậy, chuyện khống chế mức phụ cấp không còn tồn tại nữa.

Hy vọng là mình không nhầm.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Viva nói:
Theo nghị định của chính phủ năm 2003 (mình nhớ không rõ số) quy định về BHXH và BHYT, thì căn cứ tính BHXH cho người lao động là Thu nhập thực tế chứ không phải theo Mức lương trên HĐLĐ như trước nữa.

Do vậy, chuyện khống chế mức phụ cấp không còn tồn tại nữa.

Hy vọng là mình không nhầm.
Không những nhầm mà nhầm còn hơi lớn.
Qui định về căn cứ đóng BHXH đã có trong điều lệ của BHXH và Nghi định rồi, nó nằm trong thư viện của web.
Về qui định phụ cấp không quá 30% tiền lương tôi cũng chưa nghe thấy nói bao giờ. Bạn MAILAN_EVERLINES có thì post lên cho mọi người tham khảo nhỉ.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Em cám ơn bác Phihungvn nhiều. Mina và chị Thảo cũng đang búc xúc vụ này nhiều.
@Bác Viva và bác Mailan... có qui định về vấn đề này post lên cho bà con tham khảo với.
Thân

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Theo mình nghĩ thì phải tách độc lập 2 vấn đề, PHụ cấp và Thưởng, vì 2 cái này khác nhau hẳn.

Và mình nhận thấy mọi người chỉ nói về phụ cấp do vậy tiếp tục bàn luận về Phụ cấp.

Bác PhiHungvn nói bác Vina nhầm to, nhưng lại không đưa ra sự nhầm lẫn này ở đâu??????

Trong điều lệ BHXH, điều 37 chương III thì Tiền lương tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm bảo hiểm xã hội gồm lương theo ngạch bậc, chức vụ, hợp đồng và các khoản phụ cấp khu vực đắt đỏ, chức vụ, thâm niên, hệ số chênh lệch bảo lưu (nếu có)

Và theo mình thì cũng chẳng biết là mức phụ cấp này khống chế làm sao? vì chưa được đọc văn bản về lĩnh vực bao giờ.

Còn như điều 37 trên thì có thể hiểu rằng các phụ cấp này phải phù hợp với khu vực làm ăn, chức vụ , thâm niên... hay nói cách khác đi thì có phù hợp với quy chế về phụ cấp này của cty hay không?

Các bạn cho ý kiến thảo luận nhé

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
AC3K nói:
Bác PhiHungvn nói bác Vina nhầm to, nhưng lại không đưa ra sự nhầm lẫn này ở đâu??????
Mình nói viva nhầm là viva nói căn cứ tính BHXH của viva
BHXH thì
viva nói:
căn cứ tính BHXH cho người lao động là Thu nhập thực tế chứ không phải theo Mức lương trên HĐLĐ như trước nữa.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Em xin lỗi, em nhầm ạ.
Em đính chính lại một chút được không ạ.

Theo cái quy định trên, trên hợp đồng LĐ phải ghi rõ tất các khoản phụ cấp NLĐ được hưởng, và đó là căn cứ tính BHXH. Ý em muốn nói là: Không khống chế phụ cấp vì nó đã được đưa vào HĐLĐ rồi.

Điều đó có nghĩa là : Không thể lấy mức lương (chưa tính PC ) làm căn cứ tính BHXH được nữa.

Năm 2004 vừa rồi, bên LĐTB-XH có yêu cầu truy thu phần chênh lệch , tính thời điểm từ khi quy định có hiệu lực (2003), tuy nhiên đến tháng 7/2005 đã bãi bỏ quyết định truy thu này và đang đề nghị chỉ nộp 8% thôi, nhưng đến nay vẫn chưa thực hiện được.

Hồi đó bên em có làm việc với LĐ Thương binh & XH như vậy (vì căn cứ tính lương bên em là LCB + Sản lượng, do vậy phần lương thực tế cao hơn Lương đóng BH nhiều lần), em chả biết gì hết, chỉ nghe bác LĐLĐ thông tin như vậy, nếu có gì không đúng bác PHVN bỏ quá nhé. :bigok:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA