Dự Báo Tài Chính Trong Phân Tích Tài Chính Doanh Nghiệp

• Thread starter luongminhnguyet4736
  • Ngày gửi
L

luongminhnguyet4736

Sơ cấp
18/1/06
13
0
3
Hà Nội
Mình hiện có số liệu Báo cáo tài chính của một doanh nghiệp sản xuất trong 10 năm lại đây (1995-2005). Vậy có cách nào để dự báo tài chính của các năm tiếp theo không? (Lập dự báo Bảng cân đối kế toán, Báo cáo kết quả kinh doanh và Báo cáo lưu chuyển tiền tệ)
Khái niệm dự báo mô hình kinh tế là gì vậy?
Mong các bạn chỉ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vuthithuyhanh

Guest
20/1/06
29
0
0
Ha Noi
Đương nhiên là cùng với các số liệu của những năm trước nhưng cũng không thể thiếu cái đánh giá cho những năm tiếp theo mà bạn muốn lập forecast. Trước tiên bạn phải 4cast được sales value & qty, từ đó có kế hoạch cho production---> purchasing & inventories---> bạn lấy nguồn gì để thanh toán cho purchasing ( bao nhiêu là cash, bao nhiêu loan?...., cash của bạn sẽ có inflow từ sales). Tổng hợp 4cast từng phần đó bạn sẽ lên được FS 4cast
Chúc bạn thành công!

H

hangiang

Trung cấp
16/10/04
104
0
16
Da Nang
luongminhnguyet4736 nói:
Mình hiện có số liệu Báo cáo tài chính của một doanh nghiệp sản xuất trong 10 năm lại đây (1995-2005). Vậy có cách nào để dự báo tài chính của các năm tiếp theo không? (Lập dự báo Bảng cân đối kế toán, Báo cáo kết quả kinh doanh và Báo cáo lưu chuyển tiền tệ)
Mong các bạn chỉ giúp.

Trong Excel có chức năng này đấy!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Trích:
Nguyên văn bởi luongminhnguyet4736
Mong các bạn chỉ giúp.

Trong Excel có chức năng này đấy!04-04-2006 02:21 PM
hangiang nói:
Trong Excel có chức năng này đấy!

Vâỵ à! Cứ bỏ dự liệu của quá khứ vào thì sẽ có dự báo được tương lai à ?
Excel tài quá!

Hic! Hangiang "thông báo" thế này thì có ai học hỏi được gì :wall:

Financial Model => Bạn nên tìm hiểu vấn đề naỳ.

Theo kinh nghiệm của tôi, số liệu của 10 năm chỉ là điều kiện cần. Chưa phải là điều kiện đủ để bạn có thể nghĩ đến việc lập dụ báo cho các năm sau.

Nếu chỉ nói về mạt kỹ thuật bảng tính, việc lập không có gì là quá khó. Mất tối đa 1 ngày là bạn có thể năm vũng.

Tuy nhiên để có thể lập financial model hũu dụng , dụ báo tình hình hoạt động kinh doanh trong các năm tói của doanh nghiệp, bạn cần tìm hiểu và nám rõ mấy vấn đề sau:
+ Bạn có hiểu bản chất kinh doanh của doanh nghiệp? Ví dụ: 1 tiệm coffee, theo bạn thì họ kinh doanh cái gì? Họ bán coffee hay họ bán chỗ ngồi & coffee chỉ là phương tiện/lý do để thu tiền?
+ Ban lãnh đạo doanh nghiệp? Ban biết gì về chiến lưọc của họ & khả năng điều hành kinh doanh của họ?
+ Tình hình kinh doanh & cạnh tranh của ngành? Các thông lệ trong mua/bán - thanh toán; ký kết họp đồng của ngành?
+ ...v.v

Trên cơ sỏ hiểu sản phẩm, ban lãnh đạo & điều kiện thị trưòng + vói số liệu quá khú => ban xây dụng lên một bảng các giả định (assumption).
Chất lưọng của bảng giả định sẽ quyết định chất lưọng dụ báo của bạn.

Lần đầu tiên bạn lập, có lẽ chỉ nên chọn tối đa tù 3-5 giả định chính => để có thể nãm vũng về mạt kỹ thuật.

Lần thú 2 ban lập, thì hãy lập vói tất cả các giả định mà bạn có thể liệt kê ra đưọc => xem thủ múc độ phúc tạp.

Lần cuối cùng => chỉ chọn các giả định then chốt (Việc naỳ tuỳ thuộc rất nhiều vào kinh nghiệm)

HIc hic, khuya wa' => viết chua7 đưọ rõ ý lám. Nêu bạn quan tâm => sẽ trao đổi tiếp. Tôi khá thích trò này. Đây là một trò chơi rất thú vị của dân tài chính => là công cụ cơ bản để làm rất nhiều thư' vd: định giá doanh nghiệp.

L

luongminhnguyet4736

Sơ cấp
18/1/06
13
0
3
Hà Nội
hangiang có thể hướng dẫn kỹ hơn về cách dùng excel vào phần dự báo được không ?

L

luongminhnguyet4736

Sơ cấp
18/1/06
13
0
3
Hà Nội
Tôi có học môn kinh tế lượng ở trường cũng có nói đến lập dự báo dựa trên các giả định nhưng tôi chưa hiểu lắm. Cách bạn đề cập đến có phải dùng trên E-views không ?

Sửa lần cuối:
H

HuyenAFTC

Guest
25/5/15
5
1
3
32
Bạn có thể tham khảo thông tin về Financial Modeling nhé. Financial Modeling tập trung vào mảng phân tích tài chính công ty, dự phóng và định giá công ty

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA