Doanh thu chờ phân bổ trong hệ thống ngân hàng

• Thread starter vnta
  • Ngày gửi
V

vnta

Guest
22/6/04
9
0
0
Đối với hệ thống ngân hàng,TK 488 là tài khoản dthu chờ phân bổ. Nhưng tôi lại thấy có ngân hàng hạch toán các loại phí thu được(vd phí sd thẻ...) vào TK 488 rồi cuối kỳ tiến hành phân bổ cho các bên liên quan( ngân hàng đại lý, chi nhánh...). Ý kiến của tôi hạch tóan như vậy là không đúng với bản chất tài khoản. Rất mong nhận được sự góp ý của các bạn về trường hợp trên, nếu có thể vui lòng chỉ rõ theo chuẩn mực kt nào( sorry vì lâu rồi không ko update thông tin)
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
L
vnta nói:
Đối với hệ thống ngân hàng,TK 488 là tài khoản dthu chờ phân bổ. Nhưng tôi lại thấy có ngân hàng hạch toán các loại phí thu được(vd phí sd thẻ...) vào TK 488 rồi cuối kỳ tiến hành phân bổ cho các bên liên quan( ngân hàng đại lý, chi nhánh...). Ý kiến của tôi hạch tóan như vậy là không đúng với bản chất tài khoản. Rất mong nhận được sự góp ý của các bạn về trường hợp trên, nếu có thể vui lòng chỉ rõ theo chuẩn mực kt nào( sorry vì lâu rồi không ko update thông tin)
Thanks

Rõ ràng hạch toán như vậy là không ổn rồi!
Thứ nhất, 488 chỉ sử dụng để ghi nhận các khoản doanh thu ghi nhận trước, chưa thực hiện trong nhiều kỳ và đến từng kỳ thì phân bổ vào thu nhập/chi phí của chính mình chứ không phải dùng cho mục đich treo để phân bổ cho các bên.

Thứ hai, đối với các khoản phí như bạn nêu cần được ghi nhận như một khoản phải trả bên ngoài (TK 45 ấy chứ)

Thứ ba, liên quan đến nội dung này thì chỉ cần căn cứ vào bản chất tài khoản để xem xét thôi bác ạ, vì vậy, sẽ không có VAS nào để đưa ra cho bác tham chiếu và bác cũng đừng quá băn khoắn về vấn đề update của mình. :wall:

Thân,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA