tìm lượng hàng tồn nợ của từng công ty

• Thread starter tuanh
  • Ngày gửi
T

tuanh

Guest
22/1/06
21
0
1
44
HN
Em đang theo dõi hàng bảo hành của rất nhiều công ty và số lượng hàng nhận và trả rất nhiều. Em không biết cách nào để khi em trả thừa hàng thì chương trình tự thông báo và không cho xuất hàng ra để trả cho khách. Cụ thể: ngày 13/3/2006 nhận của công ty Trần Anh 15 Nguồn case, 20 thanh ram.... Ngày 19/3/2006 trả cho hàng BH cho Trần Anh nhưng trả thừa thành 16 chẳng hạn. Có nghĩa là chương trình tự động tính ra tổng nhập, tổng trả, và số dư của từng mặt hàng của từng khách hàng. (Em có khoảng 300 khách hàng và 100 mặt hàng). Em nhờ các anh chị chỉ dùm em cách làm nhé.
Ai có chương trình tương tự thì mách em với. Em không biết về VB nên nhờ các cao thủ chỉ bảo bằng các hàm thôi được không ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear tuanh,
-----------
Có hai cách để bạn làm điều này:
Cách 1: không sử dụng VBA:
- Bạn tạo thêm một cột phụ (gọi là Cột số lượng tồn) để VLOOKUP ra số lượng tồn kho của mặt hàng đang nhập.
- Tại cột số lượng xuất bạn thiết lập một Validation với các Criteria như sau:
+ Allow: Whole Number
+ Data: Between
+ Minimum: 0
+ Maxnimum: Địa chỉ ô chứa số lượng tồn trong Cột số lượng tồn của mặt hàng tương ứng (chú ý không cố định dòng)
Cách 2:
Bạn viết một hàm MessageBox để đưa ra thông báo mỗi khi có sự thay đổi làm số lượng xuất thấp hơn số lượng tồn:
= IF(<Số lượng xuất> > <Số lượng tồn>; Messagebox("Số lượng xuất lớn hơn số lượng tồn"))
Bạn có thể tham khảo hàm MessageBox tại đây.
Chúc bạn thành công!

Sửa lần cuối:
T

tuanh

Guest
22/1/06
21
0
1
44
HN
Cảm ơn Anh Cường, nhưng em k biết được chính xác lượng hàng tồn kho của từng khách hàng là bao nhiêu cả. Mỗi một khách hàng có thể coi như một kho. Em nhập hàng của từng khách hàng và em muốn chương trình tự tính ra được hàng tồn và nếu em trả thừa thì CT tự thông báo là trả thừa hàng cho khách.
VD: 3/19/05 nhận của khách hàng A 01 Cpu 2.13, 05 Ram 256, 9 Card...
nhận của KH C 04 Monitor, 02 Nguồn case...
3/20/05 nhận của KH B 03 Ram 256, 2 Cpu 2.13....
3/21/05 trả cho KH A 01 Cpu 2.13, 2 Ram 256...
trả cho KH B 02 Ram 256
Bởi vì số lượng nhận và trả trong một ngày rẩt nhiều nên em không thể biết rõ KH A,B .. còn tồn những hàng gì chưa trả số lượng? nên có lúc em trả thừa hàng, em muốn có một chương trình để theo dõi số lượng hàng nhập và trả của từng khách hàng. Nó giống như theo dõi hàng tồn kho nhưng trong có điều phức tạp là chỉ quản lý đc ở một kho, còn mồi một khách hàng của em lại là một kho riêng nên khó quản lý hơn.
Nhờ anh nghiên cứu thêm cho em nữa nhé. Em xin cảm ơn

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear tuanh,
-----------
Vấn đề của bạn không quá khó nếu như cơ sở dữ liệu của bạn được tổ chức khoa học.
Để thiết kế phù hợp với yêu cầu, bạn gửi cho mình cơ sở dữ liệu của bạn được không?
Địa chỉ của mình: daovietcuong_cpa@yahoo.com.vn
Mình sẽ cùng bạn nghiên cứu!

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tổ chức CSDL như trên không khó, tôi đã từng làm NXT kho cho khoảng hơn 10 cửa hàng trong đó 10 cửa hàng này luân chuyển liên tục. Với 1 file NXT bình thường, bạn thường gõ vào "N" hay "X" để xác định đó là NV Nhập hay Xuất. Thay vì như thế, bạn tạo 2 cột là Kho Nhập Và Kho Xuất để xác định (Giống như 1 Nợ và 1 Có vậy). Làm như vậy bạn vừa xác định được tồn kho của bất kỳ kho nào vừa xác định được số lượng hàng bán/mua cho từng đối tượng bán/mua.
Tất nhiên để TH hợp thì bạn cần nắm vững các "đồ chơi" như SUMPRODUCT, AdvancedFilter ...

T

tuanh

Guest
22/1/06
21
0
1
44
HN
Dear Adam Tran
Anh co the gui file do cho em nghien cuu duoc khong.
em rat can no
Dia chi mail cua em : tuanhbaby_79@yahoo.com
Cam on anh nhieu nhe
Dear anh Cuong
Em da gui file du lieu vao dia chi mail cua anh roi day anh xem roi giup em nhe

-------------
warning: Bài viết này của bác không có dấu. mai em sẽ xóa nó bác nhé. Bình_OverAC

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA