Ai là Sếp? ai là Nhân viên? câu chuyện về phong cách quản lý

• Thread starter TAT
  • Ngày gửi
TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Nhân tiện câu chuyện của anh HaiTam về việc giải đáp thắc mắc trực tiếp, TC cũng định post ké vào đó câu chuyện về công tác quản lý: Con khỉ bỏ lên vai ai?(hoặc sếp là ai? Ai là sếp?) Nhưng anh HaiTam không cho góp ý nên TC quẳng nó vào box thư giãn này vậy.
Đúng là câu chuyện này chẳng mấy liên quan tới câu chuyện của anh HaiTam đưa ra mấy nhưng nó có một điểm chung mà ai cũng nhận ra được.
Tránh dài dòng văn tự TC xin đi luôn vào câu chuyện.
Chuyện thế này:
Ở một công ty nọ có sếp và nhân viên. Sếp hào phóng và lịch thiệp. Nhân viên chăm chỉ và mẫn cán. Một ngày kia, Nhân viên có việc nhờ sếp giúp đỡ, anh ta muốn sếp xem giúp hộ bản kế hoạch kinh doanh. Sếp thì lại đang bận chuẩn bị đi tiếp đối tác quan trọng nên không có thì giờ xem giúp. Bạn hãy tưởng tượng xem khi mình gặp vấn đề thì cái cảm giác như thế nào? với tôi thì đó giông như một con khỉ đột to lớn ngồi chồm hỗm trên vai mình vậy. Nhân viên của chúng ta cũng thấy vậy, nên mặc dù biết Sếp bận nhưng vẫn cố mè nheo để Sếp xem giùm bản kế hoạch. Sếp bận thật nhưng không quên trách nhiệm quản lý, phải bao dung, phải thể hiện là Sếp của mình nên đồng ý xem giúp Nhân viên. Sếp nói với Nhân viên: cứ để bản kế hoạch ở trên bàn, Sếp sẽ xem khi có thời gian. Nhân viên nhẹ nhõm quá, con khỉ ngồi trên vai anh ta giờ dã bước một chân qua vai Sếp. Sếp chẳng thèm để ý đến con Khỉ đã đặt chân lên vai mình vì mải tính đến chuyện tiếp xúc gặp gỡ với đối tác. Nhân viên hỷ hả ra về. Sếp cũng đường hoàng ra xe đi khách sạn mà không để ý đến con Khỉ đã ngồi gọn lỏn trên vai mình.
Ngày hôm sau trong thang máy , Nhân viên hỏi Sếp: Dạ thưa Sếp, Sếp đã xem giúp nhân viên bản Kế hoạch chưa ạ! Và lẽ dĩ nhiên là Sếp quên mất điều đó. Là Sếp phải thực hiện bao nhiêu việc to tát đâu để ý nhiều đến mấy chuyện lẻ tẻ của Nhân viên. Nhưng không thể bỏ qua như thế được vì dù sao Sếp vẫn là Sếp mà. Sếp lại hứa và lại hẹn: trưa nay nhé! Sếp sẽ xem khi lên tới phòng.
Buổi trưa, Nhân viên qua hỏi Sếp: Thế nào anh? Sếp trả lời Nhân viên: chưa xong, Sếp bận quá, chiều nay nhé!
Buổi chiều trước giờ tan sở: Nhân viên lại hỏi Sếp: xong chưa Sếp? Sếp đáp lời: Ồ, Sếp rất lấy làm tiếc, có qú nhiều việc phải lo lắng nên chưa kịp xem, sáng mai đi, tối nay về nhà Sếp sẽ xem.
Nhân viên tức tối: có mỗi việc cỏn con mà cũng không xong.
Sếp: Chết thật, công việc của mình dạo này bận quá, thằng Nhân viên A, rồi thằng B,C … biết đến bao giờ mình mới xử lý được đóng Kế hoạch, dự toán, báo cáo đó đây? Sếp đã mường tượng ra sức nặng của con Khỉ trên vai mình.
Sáng tiếp theo vẫn trong thang máy: Nhân viên hỏi Sếp: Thế nào? Công việc đã xong chưa? Sếp lo lắng: Dạ! Thưa Nhân viên: xong rồi ạ!
Chuyện là thế đấy! ai là Sếp? còn ai là Nhân viên? Con Khỉ ngồi trên vai ai?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
Bạn ơi cho hỏi ở đâu có ông sếp như thế đấy?

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Nguyễn Thị Huyền Nga nói:
Bạn ơi cho hỏi ở đâu có ông sếp như thế đấy?
Thế ai là người hay nói: Làm Sếp khó lắm, bao nhiêu việc phải làm, bao nhiêu việc phải quản lý, bao nhiêu ....

N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
TranChan là sếp hả? Không biết các Cty khác thế nào chứ ở Cty của Nga, sếp chơi game suốt ngày, có lần Nga mang tài liệu đến trình sếp thấy ông ấy cứ "mắt chữ a mồm chứ o", tưởng làm gì hoá ra đang chơi game, thấy mình đến bất ngờ quá ko kịp close, ngại quá cứ cười ngượng ngùng. Tại vì hàng ngày cứ ra rả bảo bọn mình là phải chăm chỉ này nọ, ko được chơi game trong giờ làm việc, nào là lên mạng ít thôi ....., Đấy, làm sếp sướng thật đấy, được mẳng mỏ nhân viên, được chơi game thoải mái, được ...., được......:drummer:

H

H5N1

Guest
10/1/06
13
0
0
54
Ninh Bình
TranChan là sếp hả? Không biết các Cty khác thế nào chứ ở Cty của Nga, sếp chơi game suốt ngày, có lần Nga mang tài liệu đến trình sếp thấy ông ấy cứ "mắt chữ a mồm chứ o", tưởng làm gì hoá ra đang chơi game, thấy mình đến bất ngờ quá ko kịp close, ngại quá cứ cười ngượng ngùng. Tại vì hàng ngày cứ ra rả bảo bọn mình là phải chăm chỉ này nọ, ko được chơi game trong giờ làm việc, nào là lên mạng ít thôi ....., Đấy, làm sếp sướng thật đấy, được mẳng mỏ nhân viên, được chơi game thoải mái, được ...., được......:drummer:
Bạn nghĩ thế nào ấy chứ. Cứ thử làm xếp một ngày biết liền.....

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Câu chuyện này nói đến tố chất quản lý, cách quản lý thế nào .... và ....
Nói tóm lại câu chuyện trên còn là một câu đố đối với các nhà quản lý: làm thế nào để con khỉ luôn trên vai Nhân viên? không nên gánh vác hết trách nhiệm và nhất là nếu không để Nhân viên tự làm những công việc của mình thì phần việc đó sẽ giành cho ai?
Đơn giản vậy thôi!

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Bạn cho mình hỏi công ty bạn là công ty ở đâu? sếp bạn tên là gì? có thể cho mình 1 cuộc hẹn để đến gặp tham khảo được ko? Hi hi....

Tớ mà như sếp của Huyền Nga thì ko việc gì phải ngượng khi nhân viên nhìn thấy mình chơi game cả. Điều đó chỉ chứng mình rằng sếp bạn rất giỏi trong việc lãnh đạo. :cool2:

Chỗ mình trước kia có anh sếp vừa... chơi game vừa ...giao việc. Lúc nào cần trình bày anh ấy lại đứng lên nói 1 cách...ko chê vào đâu được. Sau đó vẫn tiếp tục chơi ... game và nghe mọi người trình bày (ko hề bỏ qua 1 câu nói nào của nhân viên đâu nhé.

Trần Chân chắc đọc "Giám đốc 1 phút" (One minute manager) rồi hả? :p

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Bạn là nhà quản lý. bạn quản lý cái gì? con người hay công việc?
Đây có được xem là một câu hỏi cần giải đáp không nhỉ? TC biết rằng trên WKT có rất nhiều thành viên là các Sếp. Vậy mong các Sếp chỉ giáo giúp cho vấn đề này.
Chân thành cảm ơn và sẽ hậu tạ khi trở thành Sếp.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
tranchan79 nói:
Bạn là nhà quản lý. bạn quản lý cái gì? con người hay công việc?
Đây có được xem là một câu hỏi cần giải đáp không nhỉ? TC biết rằng trên WKT có rất nhiều thành viên là các Sếp. Vậy mong các Sếp chỉ giáo giúp cho vấn đề này.
Chân thành cảm ơn và sẽ hậu tạ khi trở thành Sếp.
Nếu bạn được là sếp một ngày,bạn sẽ làm gì?
Nhưng mà sếp ở chỗ em chả quan tâm đến nhân viên gì cả, chán.
Làm sếp cũng khó lắm, nhiều khi công việc cứ bù đầu, nhưng nhân viên đâu có hiểu.
Làm nhân viên cũng khổ lém, vì điều 1 sếp luôn luôn đúng. Điều 2 sếp không bao giờ sai. Điều 3 có gì không hiểu xem lại hai điều trên.
Nói túm lại, mỗi người đều có một vị trí trong công việc, hãy làm tốt phần việc của mình là ok.

Dungphan

Dungphan

Trung cấp
6/7/05
82
1
0
41
HCM
Hihi, ngày còn ở nhà, toàn được làm "Sếp" của 2 đứa em, dạy chúng nó học cũng quát nạt ghê lắm cơ :p. Còn mỗi lần nấu ăn thì cứ ỉ i mình là chị, mình chịu trách nhiệm chính nên cứ sai loạn hết cả lên, thấy mình....oai kinh lên được. Đấy, được "lãnh đạo" ai mà chả oai, gọi thì "chúng nó" răm rắp, ngoan ngoãn cả, cấm có cãi HI HI, thế đấy, chính vì cái "ngộ nhận" í mà em "khoái" làm Sếp từ bé cơ, cố gắng mãi để làm Sếp 1 ngày xem sao. Cơ mà cái số em nó ko được làm Sếp, suốt ngày làm nhân viên quèn thôi. Hôm nọ, sáng ra cãi nhau với Sếp, cú quá ko thèm làm gì mà ngồi...theo dõi Sếp làm việc (chả là Cty em ko có fòng riêng, vì thế nên nhà cháu đây fải ngồi ...gần Sếp - cấm có trốn được). Sau 1 lúc...theo dõi, ong hết cả đầu - Sếp em còn kiêm thêm mảng kinh doanh, gặp fải khách hàng chuối, design giao diện xong, bên kia từ ông GĐ đến ông bảo vệ duyệt cả rùi, bắt đầu code và nhập nội dung thì ...đùng 1 fát, trong 1 ngày đẹp trời....ông GĐ bên kia nghĩ ra được 1 í hay ho, cong với chả thẳng trong cái giao diện...thế là mất toi công duyệt giao diện...lại hí hoáy ngồi thuyết fục và...càu nhàu, rồi đến bà chị Trưởng phòng kinh doanh đi gặp khách hàng về càu nhàu với Sếp, bà chị phòng Nhân sự nhảy vào "em muốn nói chuyện với anh....thế này là ko được, thế kia là không xong", rồi Sếp fó ở nhà gọi đi đón,rồi thì con gái Sếp ốm....rồi thì bao nhiêu thứ. Mình ngồi được 1 lúc thì ong hết đầu và bắt đầu .....suy nghĩ...làm Sếp mệt thật - Nào là khách hàng bên ngoài, nào là khách hàng bên trong... túm lại là chết mệt. Hôm sau Sếp gặp riêng nói khẽ "nhà anh cũng ít sách tài chính kế toán lắm, để bao giờ anh có thời gian ngồi đọc sẽ biết công việc của em hơn, sẽ không phải căng thẳng thế nữa", nghe thấy Sếp nói thế mình cũng thấy ...áy náy (cho chừa cái tội nóng tính:p)...nghĩ cho cùng mình là nhân viên, công việc của mình chỉ là 1 mảng, chẳng qua chỉ là tại mình tiếp xúc với mấy con số nên đau đầu, rồi thì mọi người ko hiểu việc cuả mình nên ấm ức... chứ làm Sếp - ko biết Sếp của mọi người thế nào chứ Sếp tớ thì tớ cứ gọi là..., suốt ngày căng thẳng, việc bù đầu, không xì chét mới là lạ chứ. HI HI
Thật tiếc, vì nhioều người cứ "dựa hơi" Sếp nên lấy quyền quát nạt nhân viên, ko thèm thông cảm cho nhân viên, còn nhân viên thì toàn bị ....đì nên ghét Sếp. Giá như mọi người (cả Sếp lẫn nhân viên) đều cố gắng 1 chút, kìm nén cơn nóng 1 chút, lúc có vấn đề gì thì cùng tìm cách tháo gỡ co fải là hay hơn không, mà công việc cũng thuận lợi hơn không nào. Suy cho cùng Sếp - nhân viên cũng giống nhau. Anh là nhân viên thì trên anh có Sếp, anh là Sếp thì trên anh còn có nhiều "Sếp" hơn ấy chứ - Dù anh là ai, dù anh làm gì thì cũng đều là cái "nghề" và "nghiệp" cả.:friend:
(Thông cảm thì cũng thông cảm thật đấy, nhưng mà nếu cứ ko chịu nghe ai nói, xì trét với khách hàng mà đổ vào đầu nhân viên thì...nhân viên này cũng hết kiên nhẫn đấy, sẵn sàng "cáu lại đấy Sếp ạ ))

• Like
Reactions: Thủy BB

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA