Vẫn vấn đề Bảng cân đối kế toán

• Thread starter ngocdiep
  • Ngày gửi
N

ngocdiep

Guest
4/1/06
22
0
0
41
Ha noi
Em xin gửi lời chào tới các anh các chị kế toán.
Em đã làm xong cân đối phát sinh của năm 2005 để làm báo cáo cuối năm. Nhưng khi xem lại Bảng cân đối kế toán 2004 ( của chị kế toán cũ - đã nghỉ) thì ... ôi thôi... số dư cuối kỳ trên đó chả ăn nhập với số dư của sổ cái gì cả. Sổ cái 2004 là do chi ý làm và em chỉ làm tiếp từ tháng 09 năm 2005 :wall: . Nếu em lấy số dư của chị kế toán cũ thì sẽ lệch với sổ cái của 2004, nhưng lại khớp với cơ quan thuế. Nếu em lấy số dư ở sổ cái thì có được không, cơ quan thuế mà xuống hỏi tại sao lệch với báo cáo đã nộp thì em trả lời làm sao đây? Khó quá,:wall: anh chị chỉ giáo cho em một nước để vẹn cả đôi đường, hoặc ít nhất là em không bị quy tội làm sai báo cáo.
Cứu em gấp gấp nha các anh chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Pham Van Khang

Guest
Theo mình thi bạn vẫn nên dùng số dư đã báo cáo với thuế năm 2004, để làm báo cáo năm 2005 cho ăn nhập sau đó nếu có thời gian thì ngồi bới xem số dư và sổ cái tại sao lệch, nếu tìm ra thì ta điều chỉnh

N

ngocdiep

Guest
4/1/06
22
0
0
41
Ha noi
Em đã tìm rồi, nhưng không thể biết là sai ở đâu. Ví dụ như: Dư cuối kỳ của tiền mặt trên Sổ cái là: 1.255.382.305. còn trên báo cáo của chị ý là 778.025.105. Em ko thể tìm được nguyên nhân, không thể giải trình được.
Bây giờ nếu cứ nộp theo số dư của chị ý, rồi cán bộ thuế xuống hỏi em không giải trình được thì sao?
Vấn đề nan giải lắm lắm, anh chi cao tay trợ giúp em với

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Như vậy kế toán cũ đã làm sai BCTC và/hoặc sổ năm 2004. Bạn phải làm lại sổ và BCTC năm 2004. Khi nào làm xong thì nên Cục thuế giải thích với họ và xin đổi lại BCTC 2004, 2005

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Theo mình làm lại BCTC 2004 thì vẫn phải làm nhưng thuế không cho đổi đâu mà chỉ có cách sửa đổi là trong BCTC2005 phần năm trước bạn phải lấy theo số đúng rồi tính đúng cho phần năm nay 2005. Cứ báo cho sếp và cán bộ quản thuế để họ biết (hay phạt tiền). Có như thế mới là hợp lý.

B

BaoNgoc01

Guest
17/6/05
39
0
0
50
HCM city
Cách tốt nhất là bạn phải tìm ra sự sai lệch đó là do sổ sách sai hay là lập báo cáo tài chính của năm 2004 sai để có cách xử lý thích hợp. Tất nhiên bạn phải báo cáo với ban giám đốc về vấn đề này. Sau khi đã tim ra sự sai sót đó bạn phải điều chỉnh theo số đúng, và làm báo cáo tài chính theo số liệu đúng và giải trình các số liệu bạn điều chỉnh với cơ quan thuế.

Về mặt nguyên tắc, bất cứ lúc nào bạn phát hiện sai sót thì bạn phải làm bản điều chỉnh, báo cáo với cơ quan thuế và cơ quan thuế sẽ chấp nhận theo số đúng của bạn.

Chúc bạn thành công

N

ngocdiep

Guest
4/1/06
22
0
0
41
Ha noi
Hồ Lan nói:
Theo mình làm lại BCTC 2004 thì vẫn phải làm nhưng thuế không cho đổi đâu mà chỉ có cách sửa đổi là trong BCTC2005 phần năm trước bạn phải lấy theo số đúng rồi tính đúng cho phần năm nay 2005. Cứ báo cho sếp và cán bộ quản thuế để họ biết (hay phạt tiền). Có như thế mới là hợp lý.
Dạ em đã báo cáo với giám đốc rồi, không biết em có nên gợi ý giám đốc chi hoa hồng cho bên thuế để em được đổi báo cáo không? Em nghĩ nếu mà báo cáo 2004 và 2005 không khớp nhau là họ sẽ để ý, và sẽ rờ tới mình ngay. Em sợ lắm

To Vando
Anh (chị ) có cách nào giải thích với cán bộ thuế để được đổi lại báo cáo không a? Chi giúp em với.
Cám ơn anh chị nha!:cool2:

A

aiiuii

Guest
22/3/06
64
0
0
47
HCMC
blog.360.yahoo.com
Em có coi báo cáo và sổ sách năm 2003 chưa ? Nếu từ năm 2003 qua 2004 số dư cuối kỳ và đầu kỳ khớp nhau thì vấn đề mình cần coi lại là số phát sinh trong 2004. Để kiểm chứng, cách tốt nhất em coi bảng phát sinh từng tháng. Từ sự so sánh này ta mới biết chính xác cái nào sai, sổ hay là báo cáo, sau đó mới có hướng điều chỉnh cho phù hợp. Nếu sổ sai thì mình phải chỉnh lại cho đúng. Cái này hơi bị mệt khi thuế xuống thanh tra, kiểm tra. Nếu báo cáo sai thì mình xin điều chỉnh cho khớp với số lliệu trên sổ. Em có thể bỏ nhỏ với cán bộ quản lý vì mình chỉ thay cái ruột. Cái vỏ có đóng dấu k thay được. Chuyện bỏ nhỏ phải nhờ tài ngọai giao thôi. Hì

N

ngocdiep

Guest
4/1/06
22
0
0
41
Ha noi
[aiiuii] "Nếu sổ sai thì mình phải chỉnh lại cho đúng. Cái này hơi bị mệt khi thuế xuống thanh tra, kiểm tra. Nếu báo cáo sai thì mình xin điều chỉnh cho khớp với số lliệu trên sổ. Em có thể bỏ nhỏ với cán bộ quản lý vì mình chỉ thay cái ruột. Cái vỏ có đóng dấu k thay được"
Sổ cái của 2004 khớp với tất cả các chứng từ em cầm trong tay. Như vậy là sổ cái đúng. ==> Em sửa báo cáo đúng không ạ?
Nhưng cái dấu ý nó không đóng ngoài vỏ mà đóng vào Bảng cân đối kế toán, đóng vào tờ khai quyết toán GTGT, và cả bảng cân đối mà chị kế toán cũ đã lập.
Vậy theo bác aiiuii thì có nên lên Thuế xin ruột về rồi dùng bút xoá (bút tẩy) để chữa số liệu cũ thành mới được không ạ? Nếu được thì đến đợt thanh tra, thấy tẩy xoá lung tung thì giải trình sao đây? Bac có kinh nghiệm gì truyền lại cho em với nha!!!

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Tốt nhất bạn nên kiểm tra lại toàn bộ số dư 2003 có khớp với 2004 không và từ đây bạn kiểm tra lại toàn bộ số phát sinh năm 2004 xem sai ở đâu thì sửa lại cho đúng, và làm công văn giải trình và xin cq thuế cho đ/c lại số liệu. chắc chắn sẽ rất mệt đấy nhưng thà là bạn chịu cực một vài tháng rồi ngủ ngon còn hơn cứ như vầy thì ăn không ngon ngủ không yên. Biết đâu trong thời gian "kiểm toán" bạn lại phát hiện ra nhiều cái "hay" thì sao .
Chúc bạn thành công.

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Sẵn tiện Ngocdiep hỏi các bác cho em hỏi luôn nha, em ngồi xem Bảng CĐKToán ( theo thông tư 23) và thắc mắc: TK 441 thì đưa vào mục nào trong nguồn vốn? Mong các bác trả lời gấp giúp em nha. Thankìu.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn đưa vào Mã số 418 - Qũy khác thuộc vốn chủ sở hữu,

vodanthanh nói:
TK 441 thì đưa vào mục nào trong nguồn vốn?

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Chị Tú Anh ơi!
Theo hướng dẫn của TTư 23 thì: Phản ảnh vào các quỹ khác thuộc vốn chủ sở hữu của Dn đượic trích lập từ LNST ( ngoài quỹ dự phòng tài chính và quỹ đầu tư phát triển)và quỹ hổ trợ sắp xếp cổ phần hóa DNNN ở các tổng cty nhà nước ( nếu có) ?????

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo Nguyên tắc kế toán của TK 441 "Nguồn vốn đầu tư xây dựng cơ bản": Nguồn vốn đầu tư xây dựng cơ bản của DN được hình thành do Ngân sách Nhà nước cấp hoặc cấp trên cấp, do bổ sung từ kết quả hoạt động kinh doanh.

Thêm nữa, theo Kết cấu của TK 441:
Bên Có: Bổ sung từ lợi nhuận hoạt động kinh doanh và các qũy (Qũy đầu tư phát triển, qũy dự phòng tài chính, qũy phúc lợi).

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
ngocdiep nói:
[aiiuii] "Nếu sổ sai thì mình phải chỉnh lại cho đúng. Cái này hơi bị mệt khi thuế xuống thanh tra, kiểm tra. Nếu báo cáo sai thì mình xin điều chỉnh cho khớp với số lliệu trên sổ. Em có thể bỏ nhỏ với cán bộ quản lý vì mình chỉ thay cái ruột. Cái vỏ có đóng dấu k thay được"
Sổ cái của 2004 khớp với tất cả các chứng từ em cầm trong tay. Như vậy là sổ cái đúng. ==> Em sửa báo cáo đúng không ạ?
Nhưng cái dấu ý nó không đóng ngoài vỏ mà đóng vào Bảng cân đối kế toán, đóng vào tờ khai quyết toán GTGT, và cả bảng cân đối mà chị kế toán cũ đã lập.
Vậy theo bác aiiuii thì có nên lên Thuế xin ruột về rồi dùng bút xoá (bút tẩy) để chữa số liệu cũ thành mới được không ạ? Nếu được thì đến đợt thanh tra, thấy tẩy xoá lung tung thì giải trình sao đây? Bac có kinh nghiệm gì truyền lại cho em với nha!!!

Nếu đổi không được thì làm tở khác ghi phía dưới tiêu đề chữ "điều chỉnh" rồi đi nộp

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Okie.......... Cảm ơn chị Tú Anh nha, cảm ơn tất cả bà con.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA