Những chứng từ cần có khi nhập khẩu hàng

• Thread starter Nguyễn Quốc Bảo
  • Ngày gửi
T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
vienthanh nói:
Công ty mình có nhập khẩu hàng từ Thái Lan về,có một lô hàng do giấy tờ hải quan còn trục trặc,không thể thanh toán qua ngân hàng được,nhưng đã đến hạn phải thanh toán cho phí Thái Lan.Nhân dịp đó sếp mình đi công tác qua Thái và đã cầm tiền mặt thanh toán lô hàng đó tuy nhiên lại không có một chứng từ gì cầm về cả,vậy giờ mình phải giải quyết như thế nào trên sổ sách kế toán?có ai biết chỉ giúp mình?cảm ơn WKT
He he, công ty bạn là công ty gì để tôi kiểm tra cái nhỉ, không thanh toán qua ngân hàng mà bị Hải quan kiểm tra coi như là không thanh toán ----> gian lận thương mại ---> truy thu thuế và xử phạt vi phạm hành chính

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huntermass

Sơ cấp
30/7/08
10
0
0
46
Hanoi
Có anh em nào biết QĐ 24/2008/QĐ-BCT của Bộ Công Thương về chế độ cấp giấy phép nhập khẩu tự động đối với 1 số mặt hàng chưa nhỉ, cái này lại thêm 1 thủ tục hành chính rồi đây, ai am hiểu về QĐ này xin cho ý kiến với ạ, mình đang có QĐ này (softcopy) ai cần PM hoặc YM (ladies.mate@yahoo.com) nhé. Thân.

Sửa lần cuối:
S

Sunshine1503

Guest
15/8/08
1
0
0
HCMC
Cho mình hỏi tí, nếu mình chỉ là cá nhân thì có thể đứng ra nhập khẩu? Mình muốn nhập khẩu mặt hàng phụ tùng xe gắn máy và bác nào có bảng thuếu suất có thể giúp cho mình xin 1 bảng? Cám ơn rất nhiều!!

ryan_hieu

ryan_hieu

Cao cấp
Thân,
Thấy mấy mẹ cãi nhau chí chéo...vui nhỉ.
mình xin mạng phép trả lời về việc nhập hàng cần những giấy phép gì nhé.
mình ko muốn nhắc lại những gì ở trên, đã quá rõ ràng rồi nhé. nhưng mình chỉ bạn một cách mà ai cũng biêt đó là
hiện giờ bạn muốn nhập hàng về ư, các bạn tìm nhà cung cấp ở đâu..(ALIBABA...) bạn tìm theo tên sản phẩm mình cần mua, nó ra một loạt danh sách các công ty, sao đó mình quan tâm về giá, thì kêu nó gửi báo giá, khi chọn giá ok rồi, thì kêu nó gửi cho mình hợp đồng, invoice, và packing list luôn, tiếp theo hỏi nó, cho tao HS code của hàng hóa ( để kiểm tra Thuế NK và VAT, để xem xét chi phí, nếu ok thì nhập, ko thì thôi..) muốn biết thuế thì gặp ai, ko lẻ lên yahoo hỏi đáp hii^^ gọi cho tui. biết thuế rồi, nếu muốn nhập về thì bàn tới khâu thanh toán, giờ làm gì cho nó an toàn (cái này cao hơn ak nha..) giờ làm sao đây ? thường làm ăn lầu đầu thì mình nói nó làm L/C đi (lô hàng giá trị lớn) còn không thì T.T (lô hang nhỏ) nhưng có an toàn khi T.T 30% và 70% không?
thôi thì giờ nếu là lô hàng lớn: nên chọn L.C nhé và mua theo điều kiện FOB tại cảng của nó và muốn an toàn thì đưa vào trong hơp đồng mục document request : những thứ nào là C.o, Bill, invoice, packing, contact, C.A, COA, Free sales....nói chung là mình ko giải thích hết đc, vì nó từng loại mặt hàng thì chứng từ khác nhau ...cái này dài lắm....hiểu tới đây OK rồi.
vì sao chọn FOB ; vì mua như vậy sẽ kiểm soát được hàng có ra cảng hay không, tình hình hàng nó thế nào rồi( rất nóng lòng nếu bạn mua giá CIF vì phụ thuộc vào nó, nó nói mình nghe, nhưng ko biết đúng hay không, còn FOB thì mình hỏi đại lý tại VN, sẽ biết liền thôi ) thôi thì các bạn nên đọc bài này nhé http://vntoptop.com/ bạn sẽ biết thôi.

Nếu lô hàng nhỏ lẻ, thì cũng sẽ chọn T.T 30/70 (hên xiu cho nó một phen luôn) vì mình biết nói làm L.c bảo đảm bọn bán sẽ ko bao giờ chịu...mình cũng vậy. và cũng nên mua giá FOB cho nó an toàn. còn vì sao ư thì gọi cho mình, mình tư vấn miễn phí
Nhưng các bạn à, lần đầu tiên thì mình nên quyết định thằng nào là thằng uy tín, thằng nào là thằng sẽ ko phỉnh mình? thằng nào là thằng bạn? điều đó phụ thuộc vào bạn test nó, nó bán hàng ở VN chưa? account của nó trên trang vip có là loại gold ko ? và nhiều cái nữa nào là chứng nhận cty, cho tao coi hình, số đt, rồi gọi vào,....vv và vvv

Chúc các bạn thành công.
Ryan Nguyên,
MB: 0938.24.4404
Tra giá cước tàu biển miễn phí

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA