Gửi hàng đi bán.

• Thread starter Dangthaituan_82
  • Ngày gửi
Dangthaituan_82

Dangthaituan_82

Trung cấp
25/3/06
65
4
0
42
Hải Phòng
Doanh nghiệp mình định gửi sản phẩm đi bán tại siêu thị. Vậy cho mình hỏi là khi bán hàng gửi như vậy có nên hoạch toán theo phương thức uỷ thác xuất khẩu không?
Bên nhận hàng gửi bán có phải ký quỹ đảm bảo hàng gửi bán không?
Mức hoa hồng được hưởng tính như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Dangthaituan_82 nói:
Doanh nghiệp mình định gửi sản phẩm đi bán tại siêu thị. Vậy cho mình hỏi là khi bán hàng gửi như vậy có nên hoạch toán theo phương thức uỷ thác xuất khẩu không?
Tớ không hiểu, có phải siêu thị này ở nước ngoài.
Dangthaituan_82 nói:
Bên nhận hàng gửi bán có phải ký quỹ đảm bảo hàng gửi bán không?
Cái này thì hoàn toàn do sự thỏa thuận của 2 bên.
Và cái này cũng vậy
Dangthaituan_82 nói:
Mức hoa hồng được hưởng tính như thế nào?

Dangthaituan_82

Dangthaituan_82

Trung cấp
25/3/06
65
4
0
42
Hải Phòng
Gửu bán tại Siêu thị trong nước chứ không phải ở nước ngoài. Lúc đó kế toán đựơc hạch toán thế nào?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Dangthaituan_82 nói:
Gửu bán tại Siêu thị trong nước chứ không phải ở nước ngoài. Lúc đó kế toán đựơc hạch toán thế nào?
Hạch toán như hàng gửi bán đại lý như trong cách sách kế toán!

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Dangthaituan_82 nói:
-Khi xuất kho hàng hóa để gửi cho đại lý bán:
N.157
C.156-1
-Khi nhận được xác nhận số hàng giao đại lý đã bán được:
+Ghi nhận doanh thu:
N.131
C.511-1
C.333-11
+Ghi nhận giá vốn hàng bán:
N.632
C.157
+Đối với hoa hồng phải thanh toán cho bên nhận bán hàng đại lý, ký gửi được hưởng:
N.641
C.131
-Khi nhận tiền bán hàng do bên nhận bán hàng đại lý nộp:
N.111,112
C.131
Chúc thành công :friend:
Thân!!!

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Em chưa gặp trường hợp như thế này bao giờ nhưng hồi học thì giống như anh hoang.......... nói. Cô giáo em còn nói là bên nhận làm đại lý phải xuất HĐơn cho mình tức mình được khấu trừ VAT trên hoa hồng đó ( bên nhận làm đại lý phải chịu VAT đầu ra)

Dangthaituan_82

Dangthaituan_82

Trung cấp
25/3/06
65
4
0
42
Hải Phòng
Em chân thành cảm ơn các bác đã giúp em nhé!

T

thaodn

Guest
1/4/06
3
0
0
Đà Nẵng
Chào các ban mình là thanh viên mới!
Theo mình biết, khoản hoa hồng mà bên nhận đại lý được hưởng được coi là phần thu nhập do nhận làm đại lý, họ phải chịu thuế VAT, như là hình thức cung cấp dịch vụ mà.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
thaodn nói:
Chào các ban mình là thanh viên mới!
Theo mình biết, khoản hoa hồng mà bên nhận đại lý được hưởng được coi là phần thu nhập do nhận làm đại lý, họ phải chịu thuế VAT, như là hình thức cung cấp dịch vụ mà.
Bạn nói đúng, xem bài số 7 nhé

N641
N133
C131,111,112

cái này chứng tỏ bên nhận làm đại lý phải chịu VAT và phải xuất HĐ

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Chú ý vấn đề thủ tục

Dangthaituan_82 nói:
Em chân thành cảm ơn các bác đã giúp em nhé!
Bạn phải chú ý, những gì đã được hướng dẫn trên chỉ là phần hạch toán kế toán thôi nhé. Vấn đề thủ tục giấy tờ trong trường hợp này nếu không chặt chẽ thì coi chừng với cơ quan thuế đấy.
1. Phải có hợp đồng đại lý ký gửi.
2. Những hợp đồng loại này cả 2 bên đều phải nộp bản sao lên nơi quản lý về thuế của mình. Cuối tháng, cuối năm nộp bảng kê các hợp đồng kinh tế.
3. Xuất hàng ký gửi phải có phiếu xuất kho hàng ký gửi kèm theo bản sao hợp đồng cho chắc, tránh rủi ro khi lưu thông gặp phải Quản lý thị trường cho ăn hành.
4. Sau khi đối chiếu, xác nhận doanh thu xuất hóa đơn đúng giá hàng bán.
5. Bên đại lý xuất hóa đơn hoa hồng. Nếu bên đại lý không có hóa đơn (ví dụ bên đại lý chỉ là hộ kinh doanh) thì bên bạn xuất phiếu chi cũng được và không được khấu trừ VAT.

H

hoanguyen

Guest
4/4/06
21
0
1
40
TP Nam dinh
Tiếp theo về thủ tục hàng ký gửi

Theo bác OldNTV thì bên đem hàng đi ký gửi chỉ có biên bản bàn giao hàng ký gửi thôi thì có được không? Vì số lượng hàng ký gửi là nhỏ ( khoảng 2 cái thôi giá trị cũng dưới 300.000đ/cái) thì có cần phải làm nhiều thủ tục như vậy không? Tức là chỉ để xem có bán được không rồi sau đó mới tiến hành gửi số lượng nhiều.
Có bác nào có các mẫu thủ tục đó thì cho em xin luôn. Không thì cho em biết tìm thủ tục đó ở đâu nhé. Thanks nhiều nhiều!

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
hoanguyen nói:
Theo bác OldNTV thì bên đem hàng đi ký gửi chỉ có biên bản bàn giao hàng ký gửi thôi thì có được không? Vì số lượng hàng ký gửi là nhỏ ( khoảng 2 cái thôi giá trị cũng dưới 300.000đ/cái) thì có cần phải làm nhiều thủ tục như vậy không? Tức là chỉ để xem có bán được không rồi sau đó mới tiến hành gửi số lượng nhiều.
Có bác nào có các mẫu thủ tục đó thì cho em xin luôn. Không thì cho em biết tìm thủ tục đó ở đâu nhé. Thanks nhiều nhiều!
Nếu bên làm đại lý là DN, có HĐ GTGT và số lượng, giá trị hàng gởi không nhiều thì tốt nhất chẳng cần thủ tục gì rườm rà hết, bên gởi hàng xuất luôn HĐ GTGT y như bán đứt cho bên Đlý vậy. Nếu bên Đlý bán được hàng thì xuất HĐ cho người mua ngang giá (nếu là Hợp đồng Đlý bán đúng giá), rồi xuất HĐ hoa hồng cho bên gửi. Nếu sau này trả hàng lại thì xuất ngược HĐ GTGT lại cho bên gửi. Hàng luôn đi kèm HĐ, khỏi lo thủ tục gì nhiều.

Dangthaituan_82

Dangthaituan_82

Trung cấp
25/3/06
65
4
0
42
Hải Phòng
cái này thì đúng rồi. Bên nhận đại lý phải chịu thuế VAT theo giá trị hoa hồng mà đại lý nhận được. Nhưng hình như là bên gửi đại lý cũng phải xuất hoá đơn GTGT với mức 0% cho bên đại lý phải không?

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Dangthaituan_82 nói:
Nhưng hình như là bên gửi đại lý cũng phải xuất hoá đơn GTGT với mức 0% cho bên đại lý phải không?
Cái này hỏng hiểu, bên gửi xuất hóa đơn gì nữa vậy, nếu xuất thì nội dung ghi gì vậy? 0% trên cái gì vậy? ý nghĩa của cái hóa đơn đó để làm gì vậy? rồi nó luân chuyển, hạch toán thế nào trong bộ máy kế toán 2 bên vậy?

Bạn hỏi cũng phải nghĩ mình đang hỏi gì chứ? :bigok:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA