Tiền ăn ca đưa vào chi phí lương

• Thread starter Hoangly
  • Ngày gửi
H

Hoangly

Guest
27/3/06
21
0
0
Lang Son
Công ty tôi đang trong giai đoạn đầu tu, chỉ phát sinh chỉ tiêu chi phí ch­­­ua phát sinh chỉ tiêu doanh thu... chua phân bô đuợc quỹ. nên tiền ăn của CBCNV tôi hạch toán vào tiền l­­uơng của NV. vậy có hợp lý không ?
Xin các bác chỉ giáo em vơi !!!! cần gấp !!! cảm ơn !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Theo tôi bạn hạch toán tiền ăn của CBNV vào tiền lương là phù hợp rồi.

H

Hoangly

Guest
27/3/06
21
0
0
Lang Son
Cảm ơn bác nhiều, em hạch toán nhu vay rồi, nhung "sếp" em... muốn đơn giản.
nợ 242 - chi phi tra truoc dai han
co 1111 - ....
Em giai thich "sep" khong nghe ! cung dau cung co qua phai khong bac ? !!!
Xin cam on !!!

Sửa lần cuối:
B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
Thực ra thì sếp bạn nói như vậy cũng đúng vì mình cũng làm như sếp bạn. Mọi chi phí của năm nay có mà chưa phat sinh doanh thu thì đưa hết vào TK 242 rồi phân bổ sau. Tuy nhiên vì cuối năm mới biết có doanh thu không thì trước tiên mình cứ hạch toán TK 334 nhu bt rồi chuyển sang TK 242.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đồng ý là: chi phí phải tương ứng với doanh thu nhưng không phải vì chưa có doanh thu mà treo tất cả các khoản chi phí lên. Chi phí tiền ăn ca phát sinh hàng tháng, kể cả chả có tí doanh thu nào thì vẫn phải ăn chứ và hạch toán như thế mới đúng thời điểm phát sinh.

Tiền ăn ca đưa vào chi phí quản lý, không nằm trong qũy lương.

C

Chicuong

Guest
1/3/06
25
0
1
Hai duong
ở công ty mình tinh tiền lương riêng
Còn tiền ăn ca tháng nào tinh vào tháng đấy, và được hạch toán vào TK 642

V

Van Van

Guest
14/12/05
73
0
0
Ha Tay
Toi đồng ý với bạn Chicuong. Tiền ăn ca đưa vào 642 cũng được thường dùng trong các công ty nhỏ.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Tiền ăn ca phải được đưa vào TK 642 , nó chỉ được đưa vào CP Lương (TK 334) khi trong Hợp đồng lao động có ghi rõ đã "khoán" vào lương và trả bằng tiền cho Người lao động.

Nếu trả bằng tiền và hạch toán vào TK 642, cuối năm, khi tính thu nhập của Người Lao động để kê khai Thuế Thu nhập cá nhân vẫn phải đưa khoản này vào, trừ trường hợp Công ty mua cơm hoặc nấu cơm cho CBCNV ăn.

Các bạn theo bạn Tú Anh đi, cứng khừ đó.

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Các bạn ơi cho mình hỏi với nhé.Mình cũng đồng ý là tiền ăn ca là đưa vào 642 còn những hổ trợ khác như tìên điện thoại , xăng xe , gửi xe thì cho nó vào lương ở phần thu nhập khác được không các bạn?

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
duyen nói:
Các bạn ơi cho mình hỏi với nhé.Mình cũng đồng ý là tiền ăn ca là đưa vào 642 còn những hổ trợ khác như tìên điện thoại , xăng xe , gửi xe thì cho nó vào lương ở phần thu nhập khác được không các bạn?
Tất cả khoản này đều là khoản phải trả công nhân viên. Nhưng đối với các khoản điện thoại, xăng xe, gửi xe.... phát sinh ngoài tiền lương chính thì bạn phải có quyết định rõ ràng của Ban Giám đốc đấy nhé

V

Van Van

Guest
14/12/05
73
0
0
Ha Tay
Đây chính là các khoản phụ cấp lương vì thế có thế hạch toán các khoản phụ cáp này như sau:
Nợ 622, 627, 642
Có 334

C

comay

Guest
19/5/04
17
0
0
40
Khanh Hoa
Cho em hỏi là các khoản phụ cấp điện thoại, xăng,.. có một tỷ lệ qui định như thế nào??

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
comay nói:
Cho em hỏi là các khoản phụ cấp điện thoại, xăng,.. có một tỷ lệ qui định như thế nào??
Các khoản không nằm trong quĩ lương.
Tiền ăn ca ( hay còn gọi là tiền ăn trưa)
Tiền xăng xe
Tiền hỗ trợ điện thoại
Tiền gửi xe
Các khoản này không có tỷ lệ qui định của nhà nước trừ tiền ăn ca mức qui định không quá tiền lương tối thiểu. Còn lại là do đơn vị qui định trong qui chế trên cơ sở hợp lý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA