Làm bảng lương???

• Thread starter Le Van Nien
  • Ngày gửi
hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
thangshiogai nói:
Đối với vấn đề của bạn làm như sau được không nhé :
Bạn sẽ in một bảng lương tổng hợp cho sếp ký,bảng lương chi tiết cho từng nguời ( 1/2 A4 hoac nho hon tuy theo thong tin tren đó) cho họ ký vào đó họ giữ một bản, mình giữ một bản để đối chiếu, và một bảng danh sách của những người nhận lương và khi ai nhận thi yêu cầu ký vào danh sách nhận lương.
Như thế có nhiều quá không bạn? Bảng lương tổng hợp +bảng lương chi tiết x 2 + bảng danh sách nhận lương.
Mình chỉ cần in 1 bảng lương tổng hợp để sếp ký duyệt và 1 bảng lương chi tiết của từng người là được, nếu người nào muốn giữ bảng lương thì lúc đó in cho họ cũng được mà. Nhưng đa số người LĐ chỉ cần xem bảng lương mình gồm những khoản gì rồi nhận lương chứ chẳng ai lấy về làm gì

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
hoaanh2912 nói:
Như thế có nhiều quá không bạn? Bảng lương tổng hợp +bảng lương chi tiết x 2 + bảng danh sách nhận lương.
Mình chỉ cần in 1 bảng lương tổng hợp để sếp ký duyệt và 1 bảng lương chi tiết của từng người là được, nếu người nào muốn giữ bảng lương thì lúc đó in cho họ cũng được mà. Nhưng đa số người LĐ chỉ cần xem bảng lương mình gồm những khoản gì rồi nhận lương chứ chẳng ai lấy về làm gì

Không có bảng chấm công cũng chưa ổn đâu

P

phuongthanh83

Guest
24/4/06
3
0
0
SaiGon
Theo mình nghĩ. Nếu Sếp bạn muốn không cho nhân viên của mình biết lương của nhau thì nên chuyển lương vào Tài Khoản của từng cá nhân(do cty mở tại nân hàng).Có thể bước đầu hơi tốn kém nhưng về lâu dài thì rất tiện.
À, mình còn biết có một cơ quan cũng muốn giữ kín tiền lương nên họ làm theo cách này: Cho lương của từng người vào phong bì (ghi tên người đó) kèm theo 1 bảng chi lương chi tiết của người đó. Khi nào nhận lương thì người đó chỉ việc ký vào vào bảng lương của mình thôi.Và bạn chỉ cần thu giữ lại những bản lương cá nhân đó cùng với bảng lương tổng hợp của cả cơ quan mà chỉ bạn và sếp biết.
Thế có được không bạn.

P

PHUONGTHUY344

Guest
28/9/05
3
0
0
39
HCMC
Ban HP1108 mến
Ban co 1 thể giúp mình như thế nào để dùng hàm VLOOKUP để làm phiếu tính lương không
Thankz in advance

M

mysterious_girl

Guest
PHUONGTHUY344 nói:
Ban HP1108 mến
Ban co 1 thể giúp mình như thế nào để dùng hàm VLOOKUP để làm phiếu tính lương không
Thankz in advance
Trước tiên bạn phải thiết kế file như thế nào đã. Bạn đã biết sử dụng hàm này chưa?Mời bạn qua box Excel và Kế toán tìm hiểu thêm nhé!:friend:

B

BTK'

Guest
21/4/06
6
0
0
39
tp Ho Chi Minh
vankien nói:
Theo tôi cách trả lương theo hình thức làm phiếu tính lương cho từng người là ổn rồi, và kèm theo bảng Thanh toán lương có Sếp ký duyệt, thế còn bảng lương thuế thì sao, mình nghĩ vẫn phải có chữ ký của từng người nên song song với việc bạn làm bảng lương thực tế thì bạn sẽ làm luôn bảng lương thuế (căn cứ vào bảng đăng ký kế hoạch quý lương nộp cho thuế đầu năm để phân bổ sao cho hợp lý), đưa sếp ký duyệt, sau đó khi phát lương cho từng người bạn vẫn phát lương thực tế theo phiếu tính lương, đồng thời bảo họ ký thêm vào bảng lương thuế cho mình, như vậy vẫn giữ được bí mật lương của từng người mà kế toán lại có bảng lương hoàn chỉnh để trình thuế. thân

Bác vankien cho em hỏi thêm về bảng lương thuế. Theo em được biết thì bảng lương thuế thông thường cao hơn lương thực tế phải trả cho người lao động. Mình chỉ có thể bảo người lao động ký vào bảng này khi có thoả thuận trước. Vậy thì việc làm này có là hành vi phạm pháp luật không nếu cơ quan thuế biết rằng chi phí trên không đúng thực tế phát sinh

Bác có thể giải thích thêm cho em về bảng phân bổ tiên lương được không, do em còn đang học, nên kinh nghiệm thực tế vẫn còn ít.

Than,

Sửa lần cuối:
H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
Mình nghĩ làm bảng lương tổng hợp chỉ có sếp và bạn biết, mọi người thì vẫn làm bảng lương chi tiết để họ ký vào. Độ an toàn là ok, mình vẫn làm thế.
Nếu trả lương qua ATM thì cơ quan nhà nước có thể kiểm tra qua hệ thống Ngân hàng k nhỉ, thấy 2 bảng lương khác nhau. Lương báo cáo thuế thường cao hơn lương thực tế ư? em thì đang lo phân bổ vào đâu để lương báo cáo thuế cao bằng lương thực tế đây.

L

lekhanhviet

Guest
27/3/06
6
0
0
46
binhdinh
Le Van Nien nói:
Xin chào Anh chị! Nhờ Anh,chị chỉ dùm em. Công ty em là cty CP, GĐ muốn chỉ lương kín (không ai biết lương của ai). Nên em làm cho mỗi người một bảng lương riêng để ký nhận( một bảng có 12 tháng và ký nhận theo từng tháng).Vậy như vậy khi báo cáo thuế có hợp lệ không, thuế có đòi bảng lương tổng hợp hết mọi người trong tháng (có ký nhận) không? Cám ơn Anh,chị nhiều!

ban khong can lam nhu vay dau.
ban cu lam 1 bang luong day du, sau do chuyen qua nho ngan hang chi luong qua the ATM
chuc thanh cong

N

nguyenhonghanh

Guest
22/9/05
18
0
0
44
LC
tra luong

Công ty mình cũng giống công ty bạn, xếp không muốn ai biết lương của ai cả. Công ty có gần 300 nhân viên cơ. Hàng tháng, bộ phận nhân sự tính lương vào một bảng lương chính gồm lương của toàn bộ nhân viên sau đó gửi bộ phận kế toán kiểm tra đồng thời nhân sự lại in cho mỗi nhân viên một bảng lương trong đó ghi rõ số ngày công thực tế, tiền thêm giờ... và các khoản giảm trừ như 6% BHXH, tiền phạt... rồi tính số tiền thực nhận, phiếu tính lương này sẽ gửi cho thủ quỹ để thủ quỹ cho tiền vào một phong bì có ghi rõ họ tên, bộ phận.. Công việc hơi nhiều nhưng làm thế mới chặt chẽ mà không ai biết lương của ai. Nhưng bọn mình chuyển bị thanh toán lương bằng thẻ ATM rồi bạn ạ. Bạn thử tham khảo xem quy trình làm lương của cty mình xem có áp dụng được ko nhé, chúc bạn thành công!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA