Làm bảng lương???

• Thread starter Le Van Nien
  • Ngày gửi
L

Le Van Nien

Guest
Xin chào Anh chị! Nhờ Anh,chị chỉ dùm em. Công ty em là cty CP, GĐ muốn chỉ lương kín (không ai biết lương của ai). Nên em làm cho mỗi người một bảng lương riêng để ký nhận( một bảng có 12 tháng và ký nhận theo từng tháng).Vậy như vậy khi báo cáo thuế có hợp lệ không, thuế có đòi bảng lương tổng hợp hết mọi người trong tháng (có ký nhận) không? Cám ơn Anh,chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuster9999

Guest
25/3/06
15
0
0
45
tp hcm
Mình cũng khôg dám chắc là được hay không?
nhưng mình nghĩ bạn nên làm bảng lương tổng hợp tất cả mọi người trong tháng. làm 2 bảng 1 là lương thực tế , 2 là lương báo cáo thuế. Lương thực tế khi cho mọi người ký lương thì chỉ cho xem đúng tên mình không và ký theo đúng dòng đó, còn chi tiết bên trong bạn lấy tờ giấy che đi (nói là theo lệnh sếp, Lương phải bí mật). thế là ổn thôi mà. còn bảng lương báo cáo thuế bạn cũng làm y như vậy. Thế được chưa bạn?

L

Le Van Nien

Guest
Cám ơn bạn Ngoc Cam và Tuster9999, cho em hỏi lương thực tế và lương báo cáo thuế khác nhau như thế nào? Công ty em có nhiều người, nếu che thì mệt lắm và làm người lao động cảm thấy có gì đó không minh bạch, rõ ràng.Vậy có cách nào tốt hơn không vậy? Cám ơn!

C

Cao Dao

Guest
27/3/06
3
0
0
46
Nha Trang, Khanh Hoa
Chào bạn,
Theo lý thuyết thì CP tiền lương phải trả cho nhân viên là một không có khái niệm giữa lương thực tế và lương báo cáo thuế, tuy nhiên trong thực tế thì... tùy bạn.
Theo tôi bạn nên bàn với GĐ của bạn xin được phép chuyển lương cho người lao động vào thẻ ATM của họ ở một Ngân Hàng nào đó, vì hiện nay NH cũng rất bảo mật các thông tin về khách hàng của họ, bạn đỡ mất thời gian vô ích, và không cảm thấy thiếu tế nhị khi... che bảng lương.
Trân trọng,

T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Le Van Nien nói:
Xin chào Anh chị! Nhờ Anh,chị chỉ dùm em. Công ty em là cty CP, GĐ muốn chỉ lương kín (không ai biết lương của ai). Nên em làm cho mỗi người một bảng lương riêng để ký nhận( một bảng có 12 tháng và ký nhận theo từng tháng).Vậy như vậy khi báo cáo thuế có hợp lệ không, thuế có đòi bảng lương tổng hợp hết mọi người trong tháng (có ký nhận) không? Cám ơn Anh,chị nhiều!
Không biết số người mà sếp bạn muốn không cho mọi người biết mức lương của nhau có nhiều không? Chắc là chỉ áp dụng cho khối văn phòng thôi nhỉ?
Theo mình,thông thường có 1 bảng lương tổng hợp theo từng bộ phận, trong từng bộ phận có từng nhân viên.Khi đó bạn in bảng lương chi tiết từng nhân viên, khi họ nhận lương thì họ sẽ phải ký vào bảng lương chi tiết.Sau đó, bạn tập hợp lại và đóng thành từng quyển .Như vậy là cũng tạm ổn nhỉ?

L

Le Van Nien

Guest
Cám ơn bạn Ngoc Cam và Tuster9999, cho em hỏi lương thực tế và lương báo cáo thuế khác nhau như thế nào? Công ty em có nhiều người, nếu che thì mệt lắm và làm người lao động cảm thấy có gì đó không minh bạch, rõ ràng.Vậy có cách nào tốt hơn không vậy? Cám ơn!
Vui lòng cho em xin bảng lương cụ thể gồm những mục nào không ạ?

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Tớ nghĩ cách mà che lương của người khác khi đưa cho người này ký là không ổn, làm sao lúc nào cũng che đc.
Ở cty cũ của tớ thì kế toán làm 1 bảng lương tổng hợp và bảng lương chi tiết của từng nhân viên. Bảng lương tổng hợp đó sẽ đưa sếp ký duyệt để xuất tiền lương, còn bảng lương chi tiết của mỗi người (có 12 tháng và ký nhận theo từng tháng). Như vậy không ai biết lương của ai cả.
Bây giờ ở các cty lớn hình như đều mở tài khoản cho nhân viên và trả lương qua đó.

C

casau-see

Guest
15/2/06
18
0
0
Ha Noi
Dù kín hay mở với ai, thì với bạn vẫn mở hết, bạn có làm kín với từng người, nhưng bạn vẫn phải có bảng tổng hợp lương để báo cáo cơ quan thuế. Dĩ nhiên chỉ bạn và sếp bạn biết(Người chuẩn bị, người duyệt)

L

Le Van Nien

Guest
Cám ơn HoaAnh & CaSau nhiều. Cho em hỏi bảng lương tổng hợp báo cáo thuế thì chỉ cần có chữ ký duyệt của GĐ mà khỏi phải có chữ ký của từng nhân viên phải không ạ? Nhân viên chỉ ký nhận ở bảng lương chi tiết cho từng người phải không ạ? Vậy khi làm việc với bên thuế thì họ có đòi bảng lương có ký nhận của nhân viên không ạ? Chúc nhiều sức khỏe!!!

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Tớ nghĩ họ chẳng đòi bảng lương chi tiết của từng nhân viên đâu, nếu họ đòi thì mình vẫn có để cho họ xem cơ mà.

T

teppi83

Guest
1/4/06
1
0
0
35
Hà nội
Nhân đây em muốn hỏi,em đang làm cho 1 cty TNHH thì làm lương có khác gì so với cty cổ phần không ạ?Vì em mới ra trường nên còn rất thiếu kinh nghiệm.Mong các bác đi trước chỉ giáo cho

T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
Chào Teppi em!!!!
Theo mình thì ko có sự khác biệt về chi phí lương giữa các loại hình doanh nghiệp, chỉ trừ DN nước ngoài (mức lương tối thiểu có thể cao hơn).
Như vậy bạn cứ yên tâm mà thực hiện nhé.
Chúc thành công.

W

wishingvo

Guest
5/4/06
8
0
0
HCMC
Le Van Nien nói:

Dear V.Nien,

Mình nghĩ GĐ của bạn hòan tòan đúng. Nhưng để làm như vậy, tại sao mình không làm 1 bảng lương tổng hợp có sếp ký & mỗi người 2 bảng chi tiết ( 1 bản người đó giữ ( nếu cần )& 1 bảng người đó ký nhận xong trả lại cho mình ) để kẹp vào bảng lương nhỉ ).:1luvu:

N

NgocHungLe

Guest
31/3/06
10
0
0
tp.hcm
Câu trả lời của Hoaanh là ổn rổi bạn à, bảng tổng hợpthì sẽ dành cho người lập và người duyệt, còn bản chi tiết thì cá nhân mỗi người liên quan sẽ ký nhận, như vậy về bên thuế thì không có vấn đề gì đâu. công ty mình cũng làm như vậy. Còn nếu dùng cách che số tiền lương của người khác khi đưa ký, thì cũng không polite. Nếu công ty bạn chỉ có vài người(không tiện mở ATM) thì cứ làm như Hoaanh di.

H

HP1108

Guest
17/4/06
4
0
0
TPHCM
Bạn in cho mỗi người một phiếu nhận lương và họ ký vào đó. Bạn lấy phiếu đó làm chứng từ để báo cáo. Bạn làm thêm một sheet phiếu nhận lương. Bạn sử dụng hàm VLOOKUP để làm phiếu này. Mình đang áp dụng phương pháp này đó

M

mickeylucky

Guest
11/4/06
126
0
0
TP HCM
Mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này: lương nhân viên cty đều chuyển khỏan, Vậy mình chỉ làm bảng lương tổng hợp của từng nhân viên cho xếp ký phải không các bác. và dỉ nhiên mình phải làm lương chi tiết cho từng nhân viên 12 tháng, không ai biết lương của ai, bác nào có kinh nghiệm cùng trao đổi nhé, thank rất nhiều

T

Thuy Hoa

Guest
6/2/06
13
0
0
47
Thanh Hoa
Tất nhiên là họ vẫn hỏi bảng ký nhận chi tiết của từng người rồi, hay là em hỏi giám đốc của em đề nghị họ chuyển tiền lương trả bằng thẻ ATM, bây giờ các công ty toàn thanht oán như vậy cả, chẳng ai biết tiền lương từng người nhận là bao nhiêu cả đâu, lại còn được cái tiết kiệm, lúc nào cần thì rút không cần thì thôi, đỡ tốn kém.

V

vankien

Guest
17/1/05
33
0
0
Hà Nội
Trả lương

Theo tôi cách trả lương theo hình thức làm phiếu tính lương cho từng người là ổn rồi, và kèm theo bảng Thanh toán lương có Sếp ký duyệt, thế còn bảng lương thuế thì sao, mình nghĩ vẫn phải có chữ ký của từng người nên song song với việc bạn làm bảng lương thực tế thì bạn sẽ làm luôn bảng lương thuế (căn cứ vào bảng đăng ký kế hoạch quý lương nộp cho thuế đầu năm để phân bổ sao cho hợp lý), đưa sếp ký duyệt, sau đó khi phát lương cho từng người bạn vẫn phát lương thực tế theo phiếu tính lương, đồng thời bảo họ ký thêm vào bảng lương thuế cho mình, như vậy vẫn giữ được bí mật lương của từng người mà kế toán lại có bảng lương hoàn chỉnh để trình thuế. thân

L

LucyYM

Guest
25/2/06
1
0
0
HCM city
theo kinh nghiệm ở công ty em, em thấy chị kế toán trưởng in ra 2 bảng, một bảng chi tiết số tiền để trình sếp ký, bảng còn lại chỉ là danh sách công nhân viên trong công ty thôi và mọi người sau khi nhận lương thì ký vào bảng này.Còn để kiểm tra lương của mình thì mỗi người đều có một bảng lương nhỏ có chi tiết toàn bộ và họ giữ lại.

T

thangshiogai

Guest
12/4/06
1
0
0
47
Dong nai
Chao Le Van Nien,
Đối với vấn đề của bạn làm như sau được không nhé :
Bạn sẽ in một bảng lương tổng hợp cho sếp ký,bảng lương chi tiết cho từng nguời ( 1/2 A4 hoac nho hon tuy theo thong tin tren đó) cho họ ký vào đó họ giữ một bản, mình giữ một bản để đối chiếu, và một bảng danh sách của những người nhận lương và khi ai nhận thi yêu cầu ký vào danh sách nhận lương.
Cách tốt nhất thi chuyển qua thẻ ATM

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA