Vốn hoá TSCĐ

• Thread starter huycapri
  • Ngày gửi
H

huycapri

Guest
16/2/04
31
0
0
Xin chào các bác!

Các bác cho em hỏi, khi nào thì mình được vốn hoá chi phí sửa chữa lớn TSCĐ ah?
Nếu có, các bác gửi cho em văn bản hướng dẫn được không?

Cám ơn các bác nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
Chi phí sửa chữa lớn TSCĐ không bao giờ được vốn hoá cả, phải tính vào CPSX

H

HoangHaVan

Guest
21/2/06
90
0
0
TP.HCM
Nếu là chi phí sửa chữa lớn hia banăm sửa một lần thì phân bổ dần, dĩ nhiên là phaỉ có kế hoạch sửa lớn cho TS đó.
Còn khi bạn nâng cấp, gắn thêm vào nó một thiết bị có giá trị lớn để TS hoạt động tốt hơn mang lại lợi ích nhiều hơn (thường là các dây chuyền SX)
Còn như bạn thay thế thì ko đc ghi tăng TS

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
huycapri nói:
Xin chào các bác!

Các bác cho em hỏi, khi nào thì mình được vốn hoá chi phí sửa chữa lớn TSCĐ ah?
Nếu có, các bác gửi cho em văn bản hướng dẫn được không?

Cám ơn các bác nhiều!
Chỉ được vốn hóa khi chi phí đó là chi phí nâng cấp, làm tăng năng lực hoặc kéo dài tgsd của TSCĐ.

Dangthaituan_82

Dangthaituan_82

Trung cấp
25/3/06
65
4
0
42
Hải Phòng
Mình không hiểu lắm, Ai nắm bắt được vấn đề này thì xin trình bày rỗ hộ cái.

A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
chuẩn mực tài sản cố định hữu hình có nói:
Các chi phí phát sinh sau ghi nhận ban đầu TSCĐ hữu hình được ghi tăng nguyên giá của tài sản nếu chúng thực sự cải thiện trạng thái hiện tại so với trạng thái tiêu chuẩn ban đầu của tài sản đó, như:
(a) Thay đổi bộ phận của TSCĐ hữu hình làm tăng thời gian sử dụng hữu ích, hoặc làm tăng công suất sử dụng của chúng;
(b) Cải tiến bộ phận của TSCĐ hữu hình làm tăng đáng kể chất lượng sản phẩm sản xuất ra;
(c) áp dụng quy trình công nghệ sản xuất mới làm giảm chi phí hoạt động của tài sản so với trước.
Chi phí về sửa chữa và bảo dưỡng TSCĐ hữu hình nhằm mục đích khôi phục hoặc duy trì khả năng đem lại lợi ích kinh tế của tài sản theo trạng thái hoạt động tiêu chuẩn ban đầu được tính vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ.

Như vậy là phải xác định việc sửa chữa đó có đủ điều kiện để ghi tăng tài sản cố định không. Nếu đủ điều kiện thì được gọi là vốn hóa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA