Thuế GTGT theo PP trực tiếp

• Thread starter M.Anh
  • Ngày gửi
M

M.Anh

Guest
28/12/05
46
0
0
Bắc Ninh
Một người bạn của mình đang muốn nghiên cứu sâu về hình thức DN tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp. Mình cũng trao đổi với bạn ấy rồi nhưng bạn ấy
vẫn chưa tin tưởng. Các bạn giúp mình nhé!
Khi mua hàng về giá bao gồm cả thuế GTGT. Khi bán hàng đi, doanh thu cũng bao gồm cả thuế GTGT. Như vậy căn cứ để tính thuế GTGT phải nộp trong kỳ như thế nào!?
Văn bản nào nói về vấn đề này, các bạn cho mình biết với!
Cám ơn các bạn!!!:friend:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đối với cơ sở kinh doanh tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp thì thuế GTGT sẽ được xác định bằng tỷ lệ (%) GTGT tính trên doanh thu. Tỷ lệ này do cơ quan thuế ấn định, phụ thuộc vào nhóm mặt hàng đăng ký kinh doanh.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
M.Anh nói:
Một người bạn của mình đang muốn nghiên cứu sâu về hình thức DN tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp. Mình cũng trao đổi với bạn ấy rồi nhưng bạn ấy
vẫn chưa tin tưởng. Các bạn giúp mình nhé!
Khi mua hàng về giá bao gồm cả thuế GTGT. Khi bán hàng đi, doanh thu cũng bao gồm cả thuế GTGT. Như vậy căn cứ để tính thuế GTGT phải nộp trong kỳ như thế nào!?
Văn bản nào nói về vấn đề này, các bạn cho mình biết với!
Cám ơn các bạn!!!:friend:
Thông tư 120, 84, quy định về thuế GTGT.

Số thuế GTGT
phải nộp = Giá trị gia tăng của hàng hóa, dịch vụ chịu thuế x
Thuế suất thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ đó

GTGT của hàng hóa, dịch vụ =Doanh số của hàng hóa, dịch vụ bán ra - Giá vốn của hàng hóa, dịch vụ bán ra

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Phương pháp xác định GTGT làm căn cứ tính thuế GTGT phải nộp theo công thức này dành cho cơ sở kinh doanh nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp và đã thực hiện đầy đủ việc mua, bán hàng hóa, dịch vụ có hóa đơn, chứng từ.

Còn đối với cơ sở kinh doanh nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp nhưng có đủ hóa đơn bán hàng và không có đủ hóa đơn mua hàng hoặc không đầy đủ cả hóa đơn mua và bán hàng thì sao?

Hien nói:
Số thuế GTGT
phải nộp = Giá trị gia tăng của hàng hóa, dịch vụ chịu thuế x
Thuế suất thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ đó

GTGT của hàng hóa, dịch vụ =Doanh số của hàng hóa, dịch vụ bán ra - Giá vốn của hàng hóa, dịch vụ bán ra

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Còn đối với cơ sở kinh doanh nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp nhưng [B nói:
có đủ hóa đơn bán [/B]hàng và không có đủ hóa đơn mua hàng hoặc không đầy đủ cả hóa đơn mua và bán hàng thì sao?
OK. Mình bổ sung trường hợp Tu Anh nêu thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA