Xin nhờ mấy anh chị

• Thread starter ntthvt
  • Ngày gửi
N

ntthvt

Guest
Công ty em đang thực tập không trích 338 vào 622 mà chuyển tất cả 338 vào 627.Em học ở trường thì chỉ có lương quản lý sản xuất mới trích vào 627. Như vậy có ảnh hưởng gì không?Em cảm ơn nhiều.Happy and lucky.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
Chào bạn,
Ý của bạn là doanh nghiệp nơi bạn thực tập ko phải đơn vị sản xuất hoặc xây lắp đúng ko?
Rất nhiều doanh nghiệp áp dụng chế độ và chuẩn mực kế toán theo cách riêng của mình, như thế mới có "đặc thù riêng"...
Bạn nên đưa vấn đề này vào phần kiến nghị để hoàn thiện báo cáo.
Tất nhiên đưa vào TK khác nhau thì ý nghĩa kinh tế của nghiệp vụ được phản ánh sẽ bị thay đổi, còn khác nhau thế nào thì bạn thử phân tích nhé, hì hì, tớ cũng chưa phân tích bao giờ.
Các bác chuyên gia ơi, phân tích giúp cái nào!!!!!!!!!!!!!!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
ntthvt nói:
Công ty em đang thực tập không trích 338 vào 622 mà chuyển tất cả 338 vào 627.Em học ở trường thì chỉ có lương quản lý sản xuất mới trích vào 627. Như vậy có ảnh hưởng gì không?Em cảm ơn nhiều.Happy and lucky.
Doanh nghiệp xây lắp hạch tóan trích BH vào 627.

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong

Không ảnh hưởng gì nhiều đâu. Trên thực tế (kể cả doanh nghiệp sản xuất+thương mại) đều có thể bỏ qua giai đoạn tập hợp vào TK 621, 622, 627 mà đưa thẳng vào 154(mở chi tiết). Tất nhiên việc hạch toán này không đúng theo chuẩn mực, nhưng không ảnh hưởng đến kết quả tính giá thành đâu và không có chút rủi ro nào về thuế cả.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
anhthuan nói:
Không ảnh hưởng gì nhiều đâu. Trên thực tế (kể cả doanh nghiệp sản xuất+thương mại) đều có thể bỏ qua giai đoạn tập hợp vào TK 621, 622, 627 mà đưa thẳng vào 154(mở chi tiết). Tất nhiên việc hạch toán này không đúng theo chuẩn mực, nhưng không ảnh hưởng đến kết quả tính giá thành đâu và không có chút rủi ro nào về thuế cả.
Bạn ơi trong chế độ kế tóan DNXL Nhà nước quy định như vậy đấy ạ, để đảm bảo tính có thể so sánh được.

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
Hien nói:
Bạn ơi trong chế độ kế tóan DNXL Nhà nước quy định như vậy đấy ạ, để đảm bảo tính có thể so sánh được.
Uh thì theo lý thuyết là như vậy, mà nó còn quy định đối với tất cả loại hình doanh nghiệp. Nhưng trong thực tiễn có thể làm theo cách của minh nói, nó không ảnh hưởng đến kết quả kinh doanh, giá thành và mục đích thuế đâu. Yên tâm nhe

V

Van Van

Guest
14/12/05
73
0
0
Ha Tay
Thực ra khi tập hợp chi phí vào các đầu 6 (621, 622, 627) mục đích là có thể theo dõi về tỷ lệ chi phí thui. còn tất cả đều kết chuyển vào 154 --> 155, 156 --> 632 thôi mà.

T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
Mình quên mất vấn đề này, mà các bác đang tranh luận, đó là DN vừa và nhỏ ko cần phải hạch toán chi phí qua các TK đầu 6 (621,622,627) mà đưa thẳng vào TK 154 luôn.
Chỉ có các DN lớn mới cần thiết qua các TK đầu 6 đó.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
anhthuan nói:
Uh thì theo lý thuyết là như vậy, mà nó còn quy định đối với tất cả loại hình doanh nghiệp. Nhưng trong thực tiễn có thể làm theo cách của minh nói, nó không ảnh hưởng đến kết quả kinh doanh, giá thành và mục đích thuế đâu. Yên tâm nhe
Nhưng để đảm bảo tính có thể so sánh được (do đặc thù ngành XL) nên cần hạch toan như vây.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA