nộp thuế 3% ở địa phương khác?

• Thread starter tl1437
  • Ngày gửi
T

tl1437

Guest
28/3/06
3
0
0
TpHCM
chào các anh chị!
Tháng 11 năm 2005 em có nộp thuế VAT 3% ở địa phương khác bằng Ủy nhiệm chi. Do chưa biết hạch toán như thế nào vào bảng tổng hợp NSNN cuối năm nên em tạm ghi vào TK138. em muốn hỏi liệu sang năm 2006 em có thể đưa thẳng số tiền này vào tờ khai thuế hàng tháng và hạch toán là N133 C138 được không? Nếu làm như vậy thì sẽ nộp tờ khai thuế VAT kèm với Ủy nhiệm chi thôi hay là phải có thêm 1 số chứng từ khác nữa? Em thật sự rất lúng túng vì truớc đây em có hỏi cục thuế TP.HCM thì họ nói là không được đưa vào tờ khai VAT hàng tháng mà chỉ nộp kèm với báo cáo cuối năm.Nếu làm như vậy sẽ rất khó trong việc hạch toán và theo dõi.Rầt mong các anh chị gỡ rối giùm em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Bạn hạch toán sai rồi, do đó bạn phải điều chỉnh những bút toán sai lập thành 1 biên bản kiểm tra riêng, làm lại báo cáo thuế, báo cáo tài chính, sau đó làm CV xin nộp lại BC quyết toán (phải đóng phạt nộp trễ hạn). Chú ý không cần viết lại số.
Khi nộp thuế 3% thuế GTGT trên công trỉnh xây dựng ở địa phương ngoài nơi đóng trụ sở chính, bạn hạch toán Nợ 3331/Có 111-112 cũng giống như nộp tại địa phương vậy. Tuy vậy bạn phải làm thêm 1 thủ tục xin xác nhận số thuế phải nộp.... bạn xem bài trước để biết thêm.

Sửa lần cuối:
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
adam_tran nói:
Bạn hạch toán sai rồi, do đó bạn phải điều chỉnh những bút toán sai lập thành 1 biên bản kiểm tra riêng, làm lại báo cáo thuế, báo cáo tài chính, sau đó làm CV xin nộp lại BC quyết toán (phải đóng phạt nộp trễ hạn). Chú ý không cần viết lại số.
Khi nộp thuế 3% thuế GTGT trên công trỉnh xây dựng ở địa phương ngoài nơi đóng trụ sở chính, bạn hạch toán Nợ 3331/Có 111-112 cũng giống như nộp tại địa phương vậy. Tuy vậy bạn phải làm thêm 1 thủ tục xin xác nhận số thuế phải nộp.... bạn xem bài trước để biết thêm.
Theo mình vấn đề này, không cần phải làm lại báo cáo tài chính, và sổ sách đâu, nếu như đã khóa sổ.

Chỉ cần làm lại bảng tổng hợp nộp nghĩa vụ ngân sách nhà nước ... và những bảng báo cáo liên quan đến VAT. Còn trường hợp số thuế tạm nộp phát sinh vào các tháng cuối năm, chưa khai số thuế tạm nộp này vào hàng tháng bạn xem như phát sinh vào năm 2006 để giải quyết vấn đề luôn.

Còn về báo cáo tài chính, sổ sách bạn có thể dùng bút toán điều chỉnh cho năm sau:

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA