Hóa đơn Metro mua hàng cá nhân cho sếp

• Thread starter Van Wan Lee
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

Van Wan Lee

Sơ cấp
3/6/05
31
0
6
VietNam
Chuyện là thế này.
Sép em đi mua hàng ở Metro. Bên Metro xuất hoá đơn với tên, MST và địa chỉ chỉ của công ty. Mà trong hoá đơn thì toàn là hàng hoá sữ dụng cho gia đình thôi. Chỉ có mấy cái là đưa vào Cty. Em không biết cách nào để đưa vào bảng kê hết. Chết chắc rùi.
Người trước em thì lại lọc ra. cái nào của gia đình sếp thì không ghi trong bảng kê, cái nào của cty thì ghi. Như thế có dc không.
Theo em thì không dc chút nào cả, vì trên Hoá Đơn ghi toàn bộ số hàng mau đó là của công ty em. Bên người bán chắc cũng ghi toàn bộ số hàng đó vào bảng kê. chứ đâu có lọc ra như bên em.
Các bác có giải pháp nào cho em xin vài lời.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
Bạn có thể cung cấp thêm thông tin được không?
-Công ty bạn kinh doanh lĩnh vực gì?
-Hàng bạn mua từ Metro là những mặt hàng gì?

Có những thông tin này thì mình mới có thể giúp bạn cách đưa vào hạch toán hay loại khỏi chi phí những mặt hàng đó

V

Van Wan Lee

Sơ cấp
3/6/05
31
0
6
VietNam
Ví dụ cho bác xem vài cái nhá
Sếp đi, mua nào là mức, kẹo, nồi niêu, đồ rửa bát, sà bông tắm, ... nhiều lắm. Trong đó chỉ có mấy cái là giấy in, giấy phôtô.
Mà bên em là cty xây dựng, chẳng biết làm thế nào cả.
Mà liệu nếu loại ra thì có làm sao không? Các bác Quản lý có rờ chán mình không vậy bác.
Cám ơn bác nhjêìu lắm

H

HoangHaVan

Guest
21/2/06
90
0
0
TP.HCM
Theo tôi, bạn vẫn có thể kê những mặt hàng dùng cho cty .
Lần sau, mình yêu cầu Metro lập cho mình hai hoađơn khac nhau.

V

Van Wan Lee

Sơ cấp
3/6/05
31
0
6
VietNam
Đấy là chi phí không hỡp lý, sẽ chắc chắn bị bóc ra. Mà không đưa vào thì potay. Cái hoá đơn đó để đâu bâygiờ.
Dù sao cũng cám ơn các bạn. cứ để cho chúng bóc

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
Van Wan Lee nói:
Ví dụ cho bác xem vài cái nhá
Sếp đi, mua nào là mức, kẹo, nồi niêu, đồ rửa bát, sà bông tắm, ... nhiều lắm. Trong đó chỉ có mấy cái là giấy in, giấy phôtô.
Metro chi xuất cho Công ty bạn 1 hoá đơn đúng không. Vậy thì loại tất cả chi phí này cho mục đích thuế đi, bởi vì tất cả mặt hàng trên không sử dụng cho hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty bạn. Cơ quan thuế không xử phạt đâu.

Van Wan Lee nói:
Mà không đưa vào thì potay. Cái hoá đơn đó để đâu bâygiờ.

Tôi cũng pó tay với bạn thật. Hoá đơn đầu vào thì bạn vứt đi cũng được, quan trọng là hoá đơn đầu ra kia. Còn nếu hoá đơn đầu vào mà bạn đã kê thuế, nhưng bạn không tạo được đầu ra cho những hoá đơn này mới có vấn đề và ngược lại. Bạn ra ngoài phố mua cái bật lửa, bật lên và đốt hoá đơn này đi-đơn giản thôi mà

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
Giám đốc cty mình cũng vậy đấy, đi Metro mua hàng toàn là mua đồ dùng cho cá nhân nhưng lại lấy tên và MST của Cty, tất nhiên trong hoá đơn đó có cả đồ dùng VP, mình vẫn hạch toán bình thường, vậy mà không thấy "bác Thuế" nào hạnh hoẹ gì. Vì nhìn vào cái hoá đơn của Metro đã thấy hoa mắt chóng mặt, nên cũng ko buồn đọc xem nó là những cái gì nữa

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Van Wan Lee nói:
Chuyện là thế này.
Sép em đi mua hàng ở Metro. Bên Metro xuất hoá đơn với tên, MST và địa chỉ chỉ của công ty. Mà trong hoá đơn thì toàn là hàng hoá sữ dụng cho gia đình thôi. Chỉ có mấy cái là đưa vào Cty. Em không biết cách nào để đưa vào bảng kê hết. Chết chắc rùi.
Người trước em thì lại lọc ra. cái nào của gia đình sếp thì không ghi trong bảng kê, cái nào của cty thì ghi. Như thế có dc không.
Theo em thì không dc chút nào cả, vì trên Hoá Đơn ghi toàn bộ số hàng mau đó là của công ty em. Bên người bán chắc cũng ghi toàn bộ số hàng đó vào bảng kê. chứ đâu có lọc ra như bên em.
Các bác có giải pháp nào cho em xin vài lời.
Để xử lý hợp lý nhất:
Khi mua vẫn hạch toán là mua cho công ty.
N156,133/C111
Khi tính được số hàng sếp dùng, lập hoá đơn coi như bán cho sếp, thu tiền của sếp! OK?

• Like
Reactions: TungNhiYB
T

Thuyneu-AC

Guest
22/3/06
27
0
0
40
Hà Nội
Theo em nghĩ vẫn hạch toán bình thường: Nợ 153,133/ có 111. Sau đấy những gì là bánh mứt kẹo thì cho vào TK 642 coi như là chi phí quản lý dùng để phục vụ cho việc họp hành của công ty, còn những thứ còn lại coi như sử dụng cho công ty. Em nghĩ không thể xuất bán lại cho sếp được vì đấy là hàng hoá sử dụng cho GĐ mà công ty không kinh doanh về lĩnh vực ấy. Không biết đúng không xin mọi người chỉ giáo

T

tranthihai

Trung cấp
27/12/05
85
0
0
40
Tp.Hồ Chí Minh
Theo mình thì cứ hạch toán bình thường thôi, các đồ dùng văn phòng như giấy photo, giấy in thì đúng là VPP của cty. Còn các đồ dùng khác của gia đình thì bạn cứ đưa vào chi phí quản lý, coi như là mua đồ dùng cho phòng khách của Cty đi.
Với lại đúng như bạn Huyền Nga nói đấy, nhìn vào cái HĐ Metro các bác thuế cũng hoa hết cả mắt rồi hơi đâu mà kiểm tra kỹ xem mua những gì nữa.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Nh­ững hóa đơn đó không đủ hẫp dẫn để cán bộ thuế xem xét vì còn nhiều vấn đề khác cần quan tâm hơn,nhưng cũng không vì thế mà các bạn coi đó là một chiến tích!!!
Nên kê khai, khấu trừ thuế và hạch toán đúng với những đồ dùng mua về phục vụ cho công ty thì tốt nhất.

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Theo mình thì hạch toán bình thường, không thể thu tiền của sếp được ( nói như thế nào để thuyết phục sếp trả tiền đây nếu như sếp đã cố ý ....), thuế hỏi thì bảo: dùng cho Bộ phận QLVPhòng.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA