Có ghi nhận giá vốn ngay?

• Thread starter nguyenhuykhoi
  • Ngày gửi
N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Giả sử DN đã xuất hóa đơn cho khách hàng vào ngày 15/12/2005 (tất nhiên là DN có đủ hàng trong kho tại thời điểm này), nhưng 2 bên thỏa thuận ngày 15/02/2006 mới giao hàng.
Theo các bạn thì tại thời điểm 15/12/2006 DN có ghi nhận doanh thu và giá giá vốn không? Vậy hạch toán thế nào tại mỗi thời điểm phát sinh nói trên?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoami

Guest
Khi bạn xuất hoá đơn là dạn phải ghi nhận Dt và giá vốn rồi vì cơ quan thuế căn cứ và hoá đơn bán ra của CTy bạn mà thôi.

H

hong hot

Cao cấp
Xét trên quan điểm thuế thì không được, vì điều kiện ghi nhận doanh thu của thuế rành rành là hàng phải chuyển giao cho người mua.

Về mặt kế toán, chỉ cần đảm bảo lợi ích và rủi ro liên quan đến số hàng đó đã được chuyển giao cho bên mua và bên bán chắc chắn thu được lợi ích từ việc bán lô hàng đó là ổn.

Trường hợp của bạn chắc không phải là của toyoto chứ? nếu phải thì doanh thu không được ghi nhận đâu.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
HĐồng này cụ thể như thế nào vậy bạn?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Theo mình thì trường hợp này bạn nên hạch tóan theo nghiệp vụ doanh thu chưa thực hiện.

H

HuongGiang

Guest
1/9/05
28
0
0
Ha Noi
Theo như mình biết thì việc xuất hóa đơn đồng nghiã với việc bạn phải ghi nhận doanh thu tại thời điểm đó. Chứ nếu như trường hợp của bạn thì sẽ làm cho người khác nghĩ rằng bạn gian lận (chưa xuất hàng mà đã xuất hóa đơn), như thế là trái với thuế.
Không hiểu mình nói như vậy có đúng không nhỉ? (nhưng ý kiến chủ quan của mình thì đúng đó)

H

HuongGiang

Guest
1/9/05
28
0
0
Ha Noi
Viet Huong nói:
Theo mình thì trường hợp này bạn nên hạch tóan theo nghiệp vụ doanh thu chưa thực hiện.
Hương ới!
Hình như là "Doanh thu nhận trước" chứ không phải là "doanh thu chưa thực hiên", là TK 3387, đúng không bạn???

H

hong hot

Cao cấp
HuongGiang nói:
Theo như mình biết thì việc xuất hóa đơn đồng nghiã với việc bạn phải ghi nhận doanh thu tại thời điểm đó.

Doanh thu của bạn có được nhờ vào bán hàng hay nhờ vào xuất hoá đơn? Hoá đơn chỉ là hình thức, kế toán cần căn cứ vào bản chất bạn ạ.

HuongGiang nói:
Chứ nếu như trường hợp của bạn thì sẽ làm cho người khác nghĩ rằng bạn gian lận (chưa xuất hàng mà đã xuất hóa đơn), như thế là trái với thuế.
Không hiểu mình nói như vậy có đúng không nhỉ? (nhưng ý kiến chủ quan của mình thì đúng đó)

Đứng ở cửa cục thuế nhìn ra thì bạn đúng rồi, hoan hô.

V

Van Van

Guest
14/12/05
73
0
0
Ha Tay
Khi bạn xuất hoá đơn rồi thì phải ghi nhận doanh thu. Nhưng vì chưa xuất hàng sẽ hạch toán giá vốn thế nào đây? Nợ 632 có cái gì?

V

Van Van

Guest
14/12/05
73
0
0
Ha Tay
Theo mình có thể hạch toán vào tài khoản 3387 - Doanh thu chưa thực hiện cũng được. Ai có ý kiếm gì phản đối không?

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Tôi cũng cho rằng nên hạch toán vào TK3387 - Doanh thu chưa thực hiện, kê khai và nôp thuế tại thời điểm 15/12/05. Đến 15/02/06 mới hạch toán doanh thu và giá vốn.

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Mình hạch toán thế này các bạn xem thử nhé :
Ngày 15/12/2005, khi xuất hoá đơn N131,111/C3387
Ngày 15/02/2006, khi giao hàng ghi
N3387/C511
N632/C155,156
Các bạn cho ý kiến thêm nhé

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Giao hàng được hiểu như thế nào? Ở đây là quyền sử dụng được chuyển giao cho bên kia, cho dù đã chuyển ra khỏi kho hay không. Thực tế tôi đã làm rất nhiều hợp đồng dạng này, tuy hàng đã bán nhưng do bên mua chưa giải phóng kho bãi, hoặc điều kiện khác chưa vận chuyển được hàng thì bên mua vẫn gửi hàng ở bên bán. Chỉ cần 1 vài câu ràng buộc trong hợp đồng hoặc 1 biên bản thỏa thuận ngày giao hàng thì xem như hàng đã bán rồi. Bên bán bây giờ khộng có quyền bán hay làm gì đối với hàng hóa nếu bên mua chưa cho phép, thử bán cho người khác đi họ sẽ kiện cho.
Trường hợp của bạn Khôi chỉ cần làm 1 cái biên bản là bên mua vẫn gửi hàng ở bên bán, thế là xong!
Ngày xưa tôi làm hợp đồng này rất nhiều, nhất là hàng nông sản. Bên mua vẫn thanh toán tiền trước, lấy hóa đơn trước nhưng họ không lấy hàng ngay vì 2 lý do chính:
- Không đủ kho bãi
- Điều kiện kiểm tra chất lượng tính ở thời điểm giao hàng.
Tất nhiên nếu tính có đủ hàng giao kịp thì tôi vẫn bán cho người khác như thường!

Sửa lần cuối:
V

Vu Manh Hai

Sơ cấp
14/12/05
33
0
6
Ha Noi
Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của adam tran. Chỗ mình cũng có trường hợp như vậy

A

autunm99

Guest
23/3/06
10
0
0
Hung Yen
Theo mình thì khi xuất HĐ mà chưa xuất hàng thì sẽ ghi nhận doanh thu nhận trước, khi xuất hàng mới ghi nhận doanh thu và giá vốn (ở chỗ mình cũng hạch toán như vậy và đã kiểm toán xong), nh­ưng đó là trên góc độ kế toán, còn với bên thuế thì vẫn phải khai doanh thu và giá vốn tương ứng để tính thu nhập chịu thuế.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Xuất hoá đơn mà chưa giao hàng, nếu chưa thu tiền không hạch toán, nếu thu tiền rồi hạch toán có 131.
Xuất hoá đơn mà chưa xuất hàng, khách hàng đã kiểm nhận và gửi lấy sau: Hạch toán bán chịu, Đồng thời N002.
Là gì có Doanh thu chưa thực hiện ở đây?

A

autunm99

Guest
23/3/06
10
0
0
Hung Yen
Hien nói:
Xuất hoá đơn mà chưa giao hàng, nếu chưa thu tiền không hạch toán, nếu thu tiền rồi hạch toán có 131.
Xuất hoá đơn mà chưa xuất hàng, khách hàng đã kiểm nhận và gửi lấy sau: Hạch toán bán chịu, Đồng thời N002.
Là gì có Doanh thu chưa thực hiện ở đây?
Ô hay nhỉ, thế còn hoá đơn viết rồi thì hạch toán vào đâu hả bác?

T

Thotrang4820

Guest
29/3/06
15
0
0
Ha Noi
theo mình thì khi ta xuất hàng là fải ghi nhận giá vốn còn DT chưa cần. Khi nào bên kia thông báo là đã nhận hàng thì lúc đó ta mới ghi nhận DT.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Kế toán ghi nhận doanh thu không căn cứ vào hóa đơn mà căn cứ vào quyền quản lý hàng hóa đã được chuyển giao cho người mua.

autunm99 nói:
Ô hay nhỉ, thế còn hoá đơn viết rồi thì hạch toán vào đâu hả bác?
Viết hóa đơn rồi mà chưa giao hàng thì chưa hạch toán. Nếu có, doanh thu trên đó chỉ dùng để kê khai thuế GTGT mà thôi.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Thotrang4820 nói:
theo mình thì khi ta xuất hàng là fải ghi nhận giá vốn còn DT chưa cần. Khi nào bên kia thông báo là đã nhận hàng thì lúc đó ta mới ghi nhận DT.
Bạn xem lại nhé. Nếu hạch toán như vậy thì không đảm bảo nguyên tắc phù hợp giữa doanh thu và chi phí.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA