Phần mềm kế toán Access tự viết, tặng các member

• Thread starter DoHung
  • Ngày gửi

Phần mềm này hữu dụng cho bạn trong việc gì?

• Nghiên cứu học tập

Bình chọn: 0 0.0%
  • Ứng dụng thực tế

• Chẳng giúp ích gì

• Số thành viên bình chọn
    0
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Thấy các bạn thảo luận khá sôi nổi, mình xin đóng góp một phần mềm tự viết.
Phần mềm này mình vừa dùng vừa viết ròng rã 5 năm trời.
Mình đã dùng và quyết toán thuế cho hơn trục cty thương mại --> OK.

Vì mình viết cho mình dùng nên chưa có phần hướng dẫn sử dụng.
Lúc nào rảnh mình sẽ viết và upload lên sau.

USER: Admin
Pass: abc

Tính năng của chương trình:
- Chỉ dùng được cho các DN thương mại vừa và nhỏ, chỉ dùng tài khoản cấp 1.
- Không theo dõi ngoại tệ
- Quản lý công nợ khách hàng và người bán: tổng hợp, chi tiết...
- Quản lý tồn kho: Thẻ kho, nhật ký nhập xuất, tồn kho tổng hợp....
- Tài khoản: sổ cái, NKC
- Giá vốn: chỉ tính theo phương pháp bình quân gia quyền (Mấy phương pháp FIFO hoăc FILO khó viết quá...)
- Dữ liệu in ra hoặc load ra excel rất thuận tiện........
- ..........

Phần mềm chạy trên access XP-2003.
File gửi kèm theo đã có số liệu 3 năm 2003, 2004 và 2005 để mọi người test.
Mong nhận được sự góp ý của các bạn.
Chúc vui vẻ

Đã có bản cập nhật mới đến ngày 26 Jun: http://www.webketoan.vn/forum/attachment.php?attachmentid=3013&d=1182849620

Ban chay qua mang LAN: (Khong con link)

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khiemdhhp

Guest
28/3/06
1
0
0
Hải phòng
Bạn ơi mình không thể mở được do có password (mặc dù đã được cung cấp password nhưng hình như không đúng nên không thể mở được)

T

tdthangi

Guest
5/8/05
1
0
0
54
HCMC
Sao em không download được nhỉ ? :wall: Cứ hiện ra cái form yêu cầu log in hoài. :mad: :mad:

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear DoHung,
-------------
Xin hỏi bạn DoHung, bạn có thể chia sẻ mã nguồn chương trình được không? Mọi người ở đây ai cũng sử dụng phần mềm cả, riêng đối với mình thì rất muốn biết đằng sau lớp ứng dụng của bạn "có những gì"! Nếu bạn có thể chia sẻ như vậy, rất có thể bạn sẽ nhận được các ý kiến cải tiến tốt hơn cho ứng dụng của bạn.
Rất vui khi nhận được sự hào phóng của bạn!

Dear all,
-------
Các bạn không mở được ketoan.dmb là vì có một thư viện của ứng dụng bị lỗi. Có thể là do phiên bản MS Access của các bạn không giống với phiên bản MS Access của bạn DoHung vì mình thấy trong ứng dụng không sử dụng ActiveX control nào.
Mình đã sửa được lỗi này, tuy nhiên phải được sự đồng ý của tác giả mình mới chỉ cho các bạn cách sửa được.

D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Chi sẻ mã nguồn:
--------------------
OK, mình sẽ chia sẻ với các bạn.
Tuy nhiên, hiện nay chương trình của mình của mình đang vận hành dựa trên một số code kế thừa của các lập trình viên khác.
Mình đang sử dụng mà chưa xin phép họ. Thấy mấy bạn thảo luận về vụ "công ước Bern" thấy ghê răng quá.
Vì vậy mình chưa thể chia sẻ toàn bộ mã nguồn.
Trong thời gian tới mình sẽ tự viết lại một số các Function đó và mình sẽ share mã nguồn.
Trước mẳt rất mong các bạn đóng góp ý kiến giùm về mặt giao diện và tính hữu dụng của chương trình.
Mình biết chương trình này còn thiếu nhiều thứ lắm.

Dear all
--------------------
Đúng như Đào Việt Cường nói, do các bạn chạy verson khác nên không mở được file Ketoan.dbm.
Nguyên nhân là do bạn thiếu file OWC10.dll hoặc file này có verson thấp hơp.
File nay nằm trong đường dẫn C:\Program Files\Common Files\Microsoft Shared\Web Components\10.

Đây là file OWC10.dll :http://s32.yousendit.com/d.aspx?id=2PK2YT0CVJFNP2BSAJLVPLPS5I
Bạn hãy dowload file này về và paste vào thư mục nêu trên là ok.

Sửa lần cuối:
Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear DoHung,
------------
Mình thấy thư viện đó không cần thiết trong ứng dụng của bạn, bạn chỉ cần gỡ bỏ Reference trong Project của bạn rồi share lại cho mọi người. Mình đã làm như thế và không thấy xuất hiện lỗi đó nữa!

N

nguyenmyphuong

Sơ cấp
29/7/05
7
0
1
47
HCMC
Phan mem ke toan

Bạn Hùng oi, mình đã tải về và chạy thử rồi nhưng sao chỉ co thanh menu là có tiếng Việt thôi,còn lại tòan là tiếng Miên k hà.Mình đã thử vào Access mục Tools/Option chỉnh lại font chữ là VNI nhưng vẫn k chạy được tiếng Việt.Giúp mình sửa lỗi này với.

D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Minh dùng font .vnarial cho màn hình nhập liệu.
Các màn hình hiển thị ở phần xem báo cáo khác bạn có thể chỉnh trực tiếp bằng cách click chuột phải chọn font trong menu popup.

Thanh menu được thiết kế và gõ bằng unicode nên xem được bình thường
Chúc vui vẻ

T

thanhtrang

Guest
29/10/04
8
0
0
41
HCM city
Anh Do Hung ơi sao em vào không được vậy nó đòi hỏi tên và mật khẩu nữa nên em mở không được , làm ơn chỉ giúp nha anh,cám ơn anh nhiều

D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
thanhtrang nói:
Anh Do Hung ơi sao em vào không được vậy nó đòi hỏi tên và mật khẩu nữa nên em mở không được , làm ơn chỉ giúp nha anh,cám ơn anh nhiều

User: Admin
Pass: abc

T

tubtuan

Guest
15/11/05
3
0
0
TPHCM
bạn có thể chỉ cách đổi font cụ thể hơn ko???Mình thấy trong đó ko co Tool nữa là Options

D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
tubtuan nói:
bạn có thể chỉ cách đổi font cụ thể hơn ko???Mình thấy trong đó ko co Tool nữa là Options

Trước hết bạn phải cài hệ thống font .vn đã. Chỉ cần cài vietkey unicode bản full là ok. Sau khi khởi động lại máy tính là hệ thống font mới sẽ tự nạp mà.

Còn tại các màn xem báo cáo bạn chỉ cần click chuột phải vào lựa chọn trong menu popup phần chỉnh font chọn font .vn là ok.

Tại màn hình nhập liệu mình dùng font .vnarial.

Nếu vẫn chưa được thì bạn cứ liên với mình qua mail nhe.

D

dragon2

Trung cấp
14/11/05
52
0
6
Ha Noi
DoHung nói:
Chi sẻ mã nguồn:
--------------------
OK, mình sẽ chia sẻ với các bạn.
Tuy nhiên, hiện nay chương trình của mình của mình đang vận hành dựa trên một số code kế thừa của các lập trình viên khác.
Mình đang sử dụng mà chưa xin phép họ. Thấy mấy bạn thảo luận về vụ "công ước Bern" thấy ghê răng quá.
Vì vậy mình chưa thể chia sẻ toàn bộ mã nguồn.
Trong thời gian tới mình sẽ tự viết lại một số các Function đó và mình sẽ share mã nguồn.
Trước mẳt rất mong các bạn đóng góp ý kiến giùm về mặt giao diện và tính hữu dụng của chương trình.
Mình biết chương trình này còn thiếu nhiều thứ lắm.

Dear all
--------------------
Đúng như Đào Việt Cường nói, do các bạn chạy verson khác nên không mở được file Ketoan.dbm.
Nguyên nhân là do bạn thiếu file OWC10.dll hoặc file này có verson thấp hơp.
File nay nằm trong đường dẫn C:\Program Files\Common Files\Microsoft Shared\Web Components\10.

Đây là file OWC10.dll :http://s32.yousendit.com/d.aspx?id=2PK2YT0CVJFNP2BSAJLVPLPS5I
Bạn hãy dowload file này về và paste vào thư mục nêu trên là ok.
mINH ĐỌC BÀI NÀY HƠI MUỘN NÊN CÁI LINK TRÊN ĐÃ HẾT HẠN.
HÙNG CO THỂ UPLOAD LẠI KHÔNG.CAM ƠN!

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
To Do Hung: Trước hết TKs bạn đã upload chương trình này tuy nhiên mình không thể open file với thông báo lỗi như sau: "database or profect contains a missing or broken ref to the file :"OWC10.DLL" version 1.1". Vậy bạn chỉ giúp cách sửa lỗi nhé.

Tks again

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear all,
--------
Thôi để mình làm thay tác giả vậy. Mình gửi nên đây file ketoan.mdb đã loại bỏ lỗi tương thích, trong đó mình đã loại bỏ các thư viện không cần thiết trong ứng dụng. Mời các bạn nhiệt tình đóng góp ý cho bạn DoHung.
Riêng mình thì, sau khi xem qua mình có một số nhận xét thế này:
1. Hệ thống Báo cáo tài chính trong ketoan.mdb vẫn chưa hoàn chỉnh (có thể bạn đã tắt tính năng này). Đây là phần quan trọng nhất của kế toán mà không có thì coi như chưa làm gì.
2. Theo mình hiểu thì hệ thống chỉ cho phép áp dụng đối với doanh nghiệp mới thành lập, đối với các doanh nghiệp đang hoạt động (có số dư các tài khoản - hầu hết là thế) thì việc khai báo số dư đầu kỳ là không thể thực hiện được(?!)
3. Khi mình thực hiện lệnh khôi phục dữ liệu từ bản sao, mình chưa hiểu lắm tại sao ứng dụng lại hỏi ngày khôi phục mà không phải là thư mục sao lưu? Điều này rất có thể xảy ra lỗi khi người dùng nhập sai dẫn đến toàn bộ cơ sở dữ liệu bị xoá - rất nguy hiểm. Bạn nên hoàn thiện hoặc chỉ dẫn cụ thể chức năng này cũng như các chức năng khác của ứng dụng liên quan trực tiếp đến cơ sở dữ liệu kiểu như vậy.
4. MS Access là môi trường lập trình hoàn toàn hỗ trợ UNICODE, bạn nên sử dụng bảng mã này khi xây dựng các màn hình nhập liệu để tránh phiền phức như các trường hợp mà mọi người đã nêu trên
5. Field size của trường thành tiền của "Hach toan chung tu" bị hạn chế: do kiểu dữ liệu của field này được định nghĩa là kiểu Long Integer nên không thể nhập được số x sao cho –2.147.483.648 <= x <= 2.147.483.647. Hơn nữa nếu bạn thiết đặt Validation Rule của field này là >0 thì không hợp lý vì có thể bạn phải nhập một số <0 (ví dụ bút toán điều chỉnh chẳng hạn).

Chúc các bạn ứng dụng và tìm hiểu tốt hơn về MSA thông qua sản phẩm của bạn DoHung!

Sửa lần cuối:
T

tonykhanh1818

Guest
11/1/06
13
0
0
Cam ơn ban hung đả gửi lên File kế toán rất hay
Bạn Hùng ơi cho mình hỏi mình đang làm kế toán báo cÁO thuế GTGT cho các doanh nghiệp vàng bạc đá qUÝ,mà ngành vàng bạc thì tính thuế theo PP Tính trực tiếp trên GTGT,Giá vốn tính theo PP bình quân gia quyền,sao mình không thấy trong trương trình có phần báo cáo thuế GTGT vậy?

T

tonykhanh1818

Guest
11/1/06
13
0
0
Sao Mình nhập mật khẫu và tên vào mà vẩn không được vậy Hùng
ban hướng dẩn mình đi
khanh

D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Đào Việt Cường nói:
Dear all,
--------
Thôi để mình làm thay tác giả vậy. Mình gửi nên đây file ketoan.mdb đã loại bỏ lỗi tương thích, trong đó mình đã loại bỏ các thư viện không cần thiết trong ứng dụng. Mời các bạn nhiệt tình đóng góp ý cho bạn DoHung.
Riêng mình thì, sau khi xem qua mình có một số nhận xét thế này:
1. Hệ thống Báo cáo tài chính trong ketoan.mdb vẫn chưa hoàn chỉnh (có thể bạn đã tắt tính năng này). Đây là phần quan trọng nhất của kế toán mà không có thì coi như chưa làm gì.
2. Theo mình hiểu thì hệ thống chỉ cho phép áp dụng đối với doanh nghiệp mới thành lập, đối với các doanh nghiệp đang hoạt động (có số dư các tài khoản - hầu hết là thế) thì việc khai báo số dư đầu kỳ là không thể thực hiện được(?!)
3. Khi mình thực hiện lệnh khôi phục dữ liệu từ bản sao, mình chưa hiểu lắm tại sao ứng dụng lại hỏi ngày khôi phục mà không phải là thư mục sao lưu? Điều này rất có thể xảy ra lỗi khi người dùng nhập sai dẫn đến toàn bộ cơ sở dữ liệu bị xoá - rất nguy hiểm. Bạn nên hoàn thiện hoặc chỉ dẫn cụ thể chức năng này cũng như các chức năng khác của ứng dụng liên quan trực tiếp đến cơ sở dữ liệu kiểu như vậy.
4. MS Access là môi trường lập trình hoàn toàn hỗ trợ UNICODE, bạn nên sử dụng bảng mã này khi xây dựng các màn hình nhập liệu để tránh phiền phức như các trường hợp mà mọi người đã nêu trên
5. Field size của trường thành tiền của "Hach toan chung tu" bị hạn chế: do kiểu dữ liệu của field này được định nghĩa là kiểu Long Integer nên không thể nhập được số x sao cho –2.147.483.648 <= x <= 2.147.483.647. Hơn nữa nếu bạn thiết đặt Validation Rule của field này là >0 thì không hợp lý vì có thể bạn phải nhập một số <0 (ví dụ bút toán điều chỉnh chẳng hạn).

Chúc các bạn ứng dụng và tìm hiểu tốt hơn về MSA thông qua sản phẩm của bạn DoHung!

Rất cám ơn đóng góp nhiệt tình của Bạn Đào Việt Cường.
Mình sẽ chỉnh sửa lại và update lên trong thời gian sớm nhất.
1.Ok, mình sẽ dành thời gian để hoàn thiện. Phần này khá mất thời gian. Vấn đề không phải ở số liệu. Vấn đề chính là ở cái form. MÌnh chưa tìm ra cách nào chuyên nghiệp để giải quyết phần này. Cường có ý kiến gì không?
2.Ok, không có vấn đề gì. Lock = No là ok mà
3.Chương trình tự động tạo ra một folder theo ngày và backup vào đó. Ví dụ 20060414 ngay trong folder chứa chương trình nên không lo bị overwrite đâu. Mình làm như vậy để tăng tính thuận tiện cho người sử dụng. Tuy nhiên, mình có thể chỉnh sửa lại cho phép người dùng back up vao nơi họ muốn.
4.OK, sẽ chuyển sang unicode. Nhưng ngoài Bắc thấy dân kế toán vẫn hay dùng bộ gõ theo kiểu telex à.
5. OK, sẽ chỉnh sửa lại.

Cám ơn Cường rất nhiều.
Tối nay về sửa, ngày mai upload cho các bạn.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
DoHung nói:
4.OK, sẽ chuyển sang unicode. Nhưng ngoài Bắc thấy dân kế toán vẫn hay dùng bộ gõ theo kiểu telex à.

:), kiểu gõ telex thì có liên quan gì đâu nhỉ :)

Một lần nữa, tớ nhắc lại các vấn đề về fonts (vì đã từng nói trên wkt này ít nhất 1 lần rồi):

- Bộ gõ: chỉ là phần mềm, dùng cái nào cũng được, miến là tốt và free (như unikey).
- Kiểu gõ: Đây chỉ là 1 style gõ mà thôi, ko ảnh hưởng gì đến việc hiển thị
- Font: Đem lại hình dáng của chữ, nếu chuyển sang font Unicode thì đó là các font chuẩn của windows như tahoma, arial, veranda, time news roman,... chứ đừng VNIxxx hay .vnxxx nhé
- Bãng mã: Unicode, TCVN3,... Đây mới là điều đáng để các bạn quan tâm này.

Understand?

Cheers

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear DoHung,
-------------
Anh 2 nói đúng rồi đó, bạn chú ý không kẻo lại nhầm, thành ra mất công!
Còn về báo cáo cáo tài chính cũng như về cơ sở dữ liệu nói chung, mình muốn góp ý thêm:
- Nên phân chia cơ sở dữ liệu theo niên độ kế toán. Làm như thế cơ sở dữ liệu sẽ gọn nhẹ và an toàn hơn, dữ liệu có hỏng thì chỉ hỏng hiện hành thôi chứ không mất tất. Tưởng tượng nếu một doanh nghiệp mỗi ngày phát sinh đến vài 1.000 nghiệp vụ thì ngoài dữ liệu niên độ hiện hành chương trình còn "đèo bòng" thêm cơ sở dữ liệu của niên độ khác nữa - mệt lắm!
- Nên cho phép người sử dụng xem báo cáo theo một khoảng thời gian theo ngày - phục vụ cho kế toán quản trị.
- (còn nữa)
Chỉ với 2 vấn đề trên, mình sẽ khối việc phải làm rồi, đúng không! Mình thấy cách tổ chức bảng cơ sở dữ liệu của DoHung rất hay, tuy nhiên các key và relationship chưa được đầy đủ và rõ ràng.
Dù sao, mình thấy ứng dụng của bạn rất chuyên nghiệp, nếu nó được hoàn thiện thêm thì có thể ứng dụng rộng rãi hơn!

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA