Kế toán nghiệp vụ tín dụng trong NHTM.

• Thread starter pinky84
  • Ngày gửi
P

pinky84

Guest
4/4/06
2
0
0
TPHCM
Em là SV năm cuối đang thực tập, sắp tới em định viết báo cáo thực tập về kế toán các nghiệp vụ tín dụng trong NHTM, các anh chị có thể hướng dẫn em là cần viết những gì ko? Em dự định viết như sau:
1. Thủ tục & ppháp hạch toán khi cho vay - thu nợ
2. Quy trình lập, theo dõi, bảo quản hồ sơ, khế ước tiền vay
3. Ppháp tính, thu lãi tiền vay - ppháp hạch toán lãi tiền vay
4. Hạch toán tài sản thế chấp - cầm cố
5. Nguyên tắc trích lập, hạch toán & sử dụng các quỹ dự phòng các khoản nợ phải thu khó đòi
Em thấy hình như viết thế này là hơi ít, các anh chị giúp em với nhé, em là thành viên mới, chưa rõ lắm về cách sử dụng diễn đàn. Em cám ơn ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L
pinky84 nói:
Em là SV năm cuối đang thực tập, sắp tới em định viết báo cáo thực tập về kế toán các nghiệp vụ tín dụng trong NHTM, các anh chị có thể hướng dẫn em là cần viết những gì ko? Em dự định viết như sau:
1. Thủ tục & ppháp hạch toán khi cho vay - thu nợ
2. Quy trình lập, theo dõi, bảo quản hồ sơ, khế ước tiền vay
3. Ppháp tính, thu lãi tiền vay - ppháp hạch toán lãi tiền vay
4. Hạch toán tài sản thế chấp - cầm cố
5. Nguyên tắc trích lập, hạch toán & sử dụng các quỹ dự phòng các khoản nợ phải thu khó đòi
Em thấy hình như viết thế này là hơi ít, các anh chị giúp em với nhé, em là thành viên mới, chưa rõ lắm về cách sử dụng diễn đàn. Em cám ơn ạ!

Theo mình, về cơ bản, nội dung bạn nêu đã tương đối đầy đủ, vấn đề là bạn ở mỗi mục, bạn nên có phân tích và đưa ra nhận định của mình để có thể đưa ra thêm một số khuyến nghị.
Một nội dung mà mình cho là bạn nên bổ sung thêm đó là vấn đề xử lý tài sản gán, xiết nợ. Đây là một nội dung mang tính thời sự nên bài viết sẽ sinh động hơn.
Chúc thành công!